ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่ไม่ติดแก๊ส ไม่ใช่ hybrid ที่ประหยัดน้ำมันที่สุดตอนนี้ คือรุ่นอะไรครับ  (อ่าน 6306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
ทุกท่านคิดว่า รถยนต์ที่ไม่ติดแก๊ส ไม่ใช่ hybrid ที่ประหยัดน้ำมันที่สุดตอนนี้ คือรุ่นอะไรครับ

เปรียบเทียบ สำหรับเติม E85 ได้ด้วยนะครับ คิดว่าต่อกิโลแล้วอะไรน่าจะประหยัดสุด โดยเฉพาะวิ่งในเมือง

แยกระหว่างดีเซล กับ เบนซิล ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
เดา City ครับ เพราะมันประหยัดมากยุแล้ว แถมเติมe85ได้ด้วย  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ดีเซลก็ต้อง BMW 320d F30
เบนซินไม่ติดแก๊ซ ไม่ไฮบริด ก็ Suzuki Celerio ครับ แต่ถ้าเทียบกับความแรงแล้วประหยัดก็ BMW 320i F30 ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อจำกัดมีหลายข้อเกินไป โดยเฉพาะจะเอามาขับในเมืองก็ไม่สามารถหาคำตอบได้แล้วครับ Bensil ก็ไม่มีในโลกอีกต่างหาก

• **
หมายถึงน้ำมัน 95 / e10 / e20 / e85 ทั่ว ๆ ไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ simcity

320D f30 ครับ น้ำมันลิตรละ 29.99 บาท แถมวิ่ง 20 โลลิตร (มาตรฐาน HLM)

ส่วน E85 น่าจะเป็น City หรือ Jazz  น้ำมันลิตรละ 25 บาท แต่กินกว่า เบนซิล 95 แน่นอน

ถ้าเติม E85 น่าจะวิ่งได้ซัก14- 15 โลลิตร

หารออกมา F30 น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

ตระกูล d ของ bmw ทั้งหลายอะคับ 320d 520d 525d ไรพวกนี้ 525d นี่ขับเนี้ยบๆ 120-150 ถังนึงได้ 1000 โล+ นิดหน่อยด้วย กิโลละ 1.7-2.0 บาท ส่วน Accord 2.0 เติม E85 วิ่ง 120-150 ได้ประมาณ 2.5-2.7 บาทคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 10:32:44 โดย AkE »

ออฟไลน์ Deaw

bmw ประหยัดน้ำมัน แต่ไม่ประหยัดเงินตอนซื้อนะครับ ผมว่าคงต้องแยกระหว่างรถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป กับกลุ่มพรีเมี่ยมทั้งหลายออกจากกันด้วย ซื้อ city เติมน้ำมันไป 10 ปียังราคาไม่เท่า bmw เลย

ออฟไลน์ h22a

Camry Hybrid ก็โอเคครับ(แต่คงสู้Prius ไม่ได้)
แต่มันก็ไม่ได้ประหยัดเว่อร์อย่างที่โฆษณานะครับ
ผมชอบที่มันดับเครื่องยนต์วิ่งตอนเราปล่อยคันเร่ง(ได้ระยะทางมาฟรีๆ)
กับดับเครื่องยนต์ตอนรถติดได้ระดับนึง(ตามความจุของแบต)

ผมกำลังสงสัยว่าDiesel Hybridของยุโรปน่าจะประหยัดได้มากอยู่
ท่านใดใช้โปรดให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ AkE

Camry Hybrid ก็โอเคครับ(แต่คงสู้Prius ไม่ได้)
แต่มันก็ไม่ได้ประหยัดเว่อร์อย่างที่โฆษณานะครับ
ผมชอบที่มันดับเครื่องยนต์วิ่งตอนเราปล่อยคันเร่ง(ได้ระยะทางมาฟรีๆ)
กับดับเครื่องยนต์ตอนรถติดได้ระดับนึง(ตามความจุของแบต)

ผมกำลังสงสัยว่าDiesel Hybridของยุโรปน่าจะประหยัดได้มากอยู่
ท่านใดใช้โปรดให้ข้อมูลครับ
ตอนนี้ที่มาชัดๆคือ E300 bluetec ประหยัดพอได้คับแต่ยังไม่ได้ดีมากเท่าไหร่ วิ่งในเมือง ประหยัดกว่า 525d อยุ่ไม่เกิน 4-5 กม. แต่ทางไกล แทบจะไม่ได้ประหยัดกว่าเลยครับ เผลอๆกินกว่าด้วยคับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
ถามซะกว้างเลย แถวบ้านผมรถจักรยานประหยัดสุด

• **
ก็ถามกว้าง ๆ สำหรับรถยนต์ที่ประหยัดน้ำมันอ่ะครับ

รถจักรยาน ไม่น่าจะใช่รถยนต์ที่ใช้น้ำมัน ตามหัวข้อนะครับ

• **
ได้คำตอบจาก รีวิว Celerio ล่าสุด ที่ post ลงใน Facebook ละครับ

Suzuki Celerio 1.0 Litre 5M/T

ระยะทางบน Trip Meter A 96.5 Km.
เติมน้ำมันเบนซิน 95 Techron กลับ พร้อมเขย่า 4.75 litre
Fuel Consumption @ 110 Km./h. เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

20.31 Km./litre

รถญี่ปุ่นประกอบในประเทศ ที่ประหยัดน้ำมันที่สุด
ประหยัด กว่า Mirage เกียร์ธรรมดา
แต่ยังเป็นรอง BMW 320d F30 Saloon
ที่เป็นแชมป์ รถประหยัดน้ำมันที่สุด ตลอดกาลของเว็บ

ออฟไลน์ holahola66

ไม่อยากให้นับรวมพวกรถยุโรปดีเซลครับ รถพวกนี้ซื้อมาขับประหยัด มันไม่ใช่อะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ -nu-

มาตรฐาน HLM คงบอกอะไรมากไม่ได้เมื่อเอามาใช้จริงในเมืองครับ

ตัวอย่างประสบการณ์จริง Golf GTI กับ Jazz GE  (มาตรฐาน HLM ได้ 15.29 Km/L VS 15.17KM/L  Golf ทำได้ดีกว่า)
เวลาใช้ในเมือง คนขับผมคนเดียว เส้นทางเดียวกันทุกวัน(สาธร พระราม3) วัดด้วยการเติมกลับเต็มถัง
 - Golf GTI โซฮอลล์ 95 ได้ 8.5km/L
 - Jazz GE โซฮอลล์ 91 ได้ตก 9.5 Km/L

หรืออย่าง Option บางตัวก็ช่วยเรื่องประหยัดได้ เช่น cruise control หรือ idle stop ตัวอย่างเช่น

- Golf GTI กับ Scirocco พื้นฐานคล้ายกันมาก แต่ที่ HLM ทดสอบได้ตัวเลขต่างกันเยอะ (15.29 vs 13.14) ผมคิดว่าน่าจะเพราะ Golf ใช้ Cruise แต่ Scirocco ไม่ได้ใช้ (Golf ที่ผมขับ ไม่ว่าพยายามเลี้ยงคันเร่งยังไงก็สู้ Cruise ไม่ได้)
  - ถ้าวิ่งในเมืองรถที่มี idle stop ก็น่าจะได้เปรียบเพิ่มขึ้นมากอีก ซึ่งมาตรฐาน HLM รถวิ่ง 110 ยาวๆ  จะไม่ได้ประโยชน์จาก option ตัวนี้

รายละเอียดพวกนี้คงต้องอาศัยประสบการณ์จากการใช้งานจริงๆเท่านั้นถึงบอกได้ครับ
แ่ต่โดยทั่วไป เครื่องเล็กก็น่าจะกินน้อยกว่าเครื่องใหญ่ครับ ดังนั้น Celerio น่าจะได้เปรียบที่สุด

ปล. ผมก็อยากรู้จริงๆว่าพวกเครื่องดีเซลอย่างใน captiva XC60 320D X1 X3 พอมาวิ่งในเมืองจริงๆ กินน้ำมันซักกี่ km/l

ออฟไลน์ Pat.Lee

ไม่นับรวมระบบไฮบริดและแก๊ส ก็ต้องเป็นดีเซลกับ E85 รถเครื่องดีเซลที่ประหยัดสุดตอนนี้คงเป็น 320d ส่วนรถที่เติม E85 แล้วประหยัดที่สุดผมไม่แน่ใจว่ารถรุ่นไหนครับ จะใช้ Honda City รึเปล่าเพราะรู้สึก Brio จะเติม E85 ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

มาตรฐาน HLM คงบอกอะไรมากไม่ได้เมื่อเอามาใช้จริงในเมืองครับ

ตัวอย่างประสบการณ์จริง Golf GTI กับ Jazz GE  (มาตรฐาน HLM ได้ 15.29 Km/L VS 15.17KM/L  Golf ทำได้ดีกว่า)
เวลาใช้ในเมือง คนขับผมคนเดียว เส้นทางเดียวกันทุกวัน(สาธร พระราม3) วัดด้วยการเติมกลับเต็มถัง
 - Golf GTI โซฮอลล์ 95 ได้ 8.5km/L
 - Jazz GE โซฮอลล์ 91 ได้ตก 9.5 Km/L

หรืออย่าง Option บางตัวก็ช่วยเรื่องประหยัดได้ เช่น cruise control หรือ idle stop ตัวอย่างเช่น

- Golf GTI กับ Scirocco พื้นฐานคล้ายกันมาก แต่ที่ HLM ทดสอบได้ตัวเลขต่างกันเยอะ (15.29 vs 13.14) ผมคิดว่าน่าจะเพราะ Golf ใช้ Cruise แต่ Scirocco ไม่ได้ใช้ (Golf ที่ผมขับ ไม่ว่าพยายามเลี้ยงคันเร่งยังไงก็สู้ Cruise ไม่ได้)
  - ถ้าวิ่งในเมืองรถที่มี idle stop ก็น่าจะได้เปรียบเพิ่มขึ้นมากอีก ซึ่งมาตรฐาน HLM รถวิ่ง 110 ยาวๆ  จะไม่ได้ประโยชน์จาก option ตัวนี้

รายละเอียดพวกนี้คงต้องอาศัยประสบการณ์จากการใช้งานจริงๆเท่านั้นถึงบอกได้ครับ
แ่ต่โดยทั่วไป เครื่องเล็กก็น่าจะกินน้อยกว่าเครื่องใหญ่ครับ ดังนั้น Celerio น่าจะได้เปรียบที่สุด

ปล. ผมก็อยากรู้จริงๆว่าพวกเครื่องดีเซลอย่างใน captiva XC60 320D X1 X3 พอมาวิ่งในเมืองจริงๆ กินน้ำมันซักกี่ km/l

320d f30 ในเมืองกี่โลลิตรไม่ทราบ แต่เท่าที่ขับมาในเมือง2ปี มันประหยัดมากๆแบบไม่มีรถรุ่นไหนให้ได้อะครับ ถ้าไม่นับ ไฮบริด เพราะไฮบริดผมเองก็ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ -nu-

320d f30 ในเมืองกี่โลลิตรไม่ทราบ แต่เท่าที่ขับมาในเมือง2ปี มันประหยัดมากๆแบบไม่มีรถรุ่นไหนให้ได้อะครับ ถ้าไม่นับ ไฮบริด เพราะไฮบริดผมเองก็ยังไม่เคยลอง

ประสิทธิภาพเครื่องดีเซลของ BMW ขึ้นชื่ออยู่แล้ว แต่คำว่าประหยัดมากๆมันวัดกันยาก ยังไงรบกวนลองจับดูซักถังครับจะได้รู้ตัวเลขใช้งานจริงๆ

ออฟไลน์ decptt

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38700.0.html

ระยะทางบน Trip Meter A 96.5 Km.
เติมน้ำมันเบนซิน 95 Techron กลับ พร้อมเขย่า 4.75 litre
Fuel Consumption @ 110 Km./h. เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงทำได้เฉลี่ย 20.31 km/l

รถญี่ปุ่นประกอบในประเทศ ที่ประหยัดน้ำมันที่สุด
ประหยัด กว่า Mirage เกียร์ธรรมดา
แต่ยังเป็นรอง BMW 320d F30 Saloon
ที่เป็นแชมป์ รถประหยัดน้ำมันที่สุด ตลอดกาลของเว็บ