กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: เทกระจาด Subaru ประกาศลดราคา Forester 280,000 บาท ทุกรุ่นย่อย
« กระทู้ล่าสุด โดย helloweentz เมื่อ วันนี้ เวลา 21:08:46 »
ถ้าใจรัก subara น่าจัด 

ตอนนี้ สงครามราคารถรุนแรง ซะเหลือเกิน  8)
2
สรุปว่าเป็นคนละ Su กับตอนนั้นจริงๆด้วย

ส่วนตัวผมที่ใช้ Forester อยู่ ผมชอบตัวรถมากกว่าคู่แข่งในเกือบทุกด้าน ยกเว้นอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองแค่นั้นเลย
คือถ้าเปลี่ยน powertrain จากเครื่อง 2.0 และเกียร์ CVT ตัวนี้ ไปเป็นระบบ BEV แต่อย่างอื่นเหมือนเดิม มันจะเยี่ยมมากเลย

แต่ถ้านอกจากตัวรถแล้ว ผมว่าค่า maintenance ค่ายนี้แพงสุดในบรรดารถญี่ปุ่นแล้ว
กับศูนย์บริการที่นับวันมีน้อยลงเรื่อยๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัดที่ไม่ค่อยจะศูนย์ให้เข้า
แต่ผมยังโชคดีที่มีศูนย์ดีๆใกล้บ้าน และเป็นยี่ห้อที่ศูนย์อยู่ใกล้บ้านที่สุดด้วย (แต่ไม่รู้จะเปิดต่ออีกนานไหมนะ 5555  :'()
3
สวัสดีครับ พอดีเคยเห็นการแจ้งเตือนตามหัวข้อกระทู้ที่พอตัวรถตรวจจับได้ว่ามีรถพุ่งมาด้านหลังด้วยความเร็วที่อาจจะเกิดการชนกับรถของเรา รถก็จะแจ้งเตือนและกดเบรคแรงๆเป็นการตอบสนอง ระบบนี้เรียก presafe หรือ active safety หรือชื่ออะไรครับ

พอดีเคยเห็นในวอลโว่ แล้ววันนี้เจอในเบนซ์ครับ
4
ก็พี่เล่นไม่ลดขนาดความจุเครื่องยนต์ให้เหลือสัก 1.8 แบบค่ายเจ้าตลาด

แต่พี่ใจปล้ำยัดเครื่อง 2.0 ตั้งแต่ XV มา Forester เสียภาษีสรรพสามิตอย่างเดียว 30%

แล้วพี่จะเอาอะไรสู้กะไอ้พวกเจ้าตลาดล่ะฮะ

แค่เจอภาษีอย่างเดียวเพ่ก็ตายแล้ว เจ้าตลาดเบนซิน 1.5-1.8 มันเสีย 20% ถ้าเป็นไฮบริดมันเสีย 4% เอง

ขายราคาเท่ากัน ก็คิดดูว่าใครกำไรบานกว่าใคร ...

ถ้าแบบนั้น ต้องถอดระบบ awd ให้เหลือเป็นขับหลัง หรือหาเครื่องของพาร์ทเนอร์แปลงขับหน้ามาลงใส่ xv หรือ forester ด้วยมั๊ยอะครับ

ผมคิดว่าถ้าคนจะซื้อ subaru ยังไงก็ซื้อน่ะครับ
แต่ที่ขายไม่ออก ไม่น่าใช่เพราะคู่แข่ง แต่เพราะคนไม่ซื้อแล้วต่างหาก
หรือคนที่อยากได้จริงๆ น้อยลงจนตัวโรงงานอยู่ไม่ได้มากกว่า
5
Discussion Forum / Re: เทกระจาด Subaru ประกาศลดราคา Forester 280,000 บาท ทุกรุ่นย่อย
« กระทู้ล่าสุด โดย Spada_Valess เมื่อ วันนี้ เวลา 20:12:10 »
รถหน้าตาเหมือน 2010 ภายใน ภายนอก เครื่องยนต์ 7 แสนยังคิดหนัก
6
อ้าว... แล้วมาโวยว่าแบรนด์จีน เล่นสงครามราคา....
คุณพี่เองก็เคยดั้มราคา XV คนก็แซวกันจนเป็นตำนาน
แต่แล้วก็ยังมาดั้ม Forester ต่อ... แล้วหลังจากนี้ใครจะอยากซื้อ ราคาเต็ม...
เจอแบบนี้ผมไม่กล้าซื้ออะ..
ดูๆแล้วมีแววจะกลับไปเป็น Subaru ยุค ก่อน XV เข้าไทย..
7
อุตส่าห์ดีใจ
เมื่อเช้ารีบแชร์
ให้เพื่อนๆอ่าน

หึหึ  ผิดหวังเลย
8
ผมว่ารถไฟฟ้าตอนนี้มันยังไม่นิ่งครับ

สักพักตลาดปรับตัวได้การซื้อขายมือสองจะเกิดขึ้นเอง

แน่นอนว่าราคาคงจะไม่เท่ามือ2รถน้ำมัน แต่ยังไงๆเมื่อฝุ่นหายตลบ ตลาดจะเดินไปได้เอง

ปัญหาคือรถไฟฟ้ามือ1 มันยังไม่นิ่งเหมือนกัน ต่อไปราคาจะถูกลงอีก และเทคโนโลยีดีกว่ามาใหม่ๆตลอดเวลา

เป็นอย่างนี้มันจะไปกระทบรถน้ำมันทั้งมือ1มือ2แน่ๆ

ตอนนี้ไใจำเป็นผมคงยังไม่ซื้อรถใหม่ทั้งไฟฟ้า ไฮบริดจ์ น้ำมัน

รอจนnew normalมาถึงนั่นแหละครับค่อยซื้อ
9
รถราคา 8แสน

ใช้ไป 1 ปี
ขาดทุน 100,000 บาท

ผมว่าธรรมดามากนะครับ
10
ถ้าราคารถไฟฟ้ามือสอง

ตามที่ผมเข้าไปดู

ราคาลดลงขนาดนี้

ผมว่าซื้อป้ายแดงคุ้มกว่า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10