ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกที่สัมผัสได้จากช่วงล่าง  (อ่าน 5202 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เป็นไปได้มั๊ยครับที่รถคันเดียวกัน แต่คนนึงอาจจะบอกว่ามันนุ่มกำลังดี  คนนึงบอกว่านุ่มเกินไป อีกคนนึงบอกว่าก็เฟิร์มนะ แต่อีกคนดันบอกรู้สึกว่าแข็งไปนิด

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ความรู้สึกที่สัมผัสได้จากช่วงล่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 00:59:50 »
ไม่แปลกครับ เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกัน

เช่นรถคันเดียวกัน คนที่ออกโจ๋ๆ อาจจะบอกย้วยไปก็ได้ เพราะพวกนี้ต้องการช่วงล่างแข็งๆ ทรงตัวดีๆ

แต่คนที่อายุมากหน่อย อาจบอกแข็งไป เพราะเขาต้องการรถที่นั่งนุ่มๆ สบายเครื่องใน

นานาจิตตังครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

Re: ความรู้สึกที่สัมผัสได้จากช่วงล่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 01:01:11 »
เป็นไปได้แน่นอนครับ
ผม กับ เพื่อน นั่งหลังด้วยกัน ผมนั่งซ้าย เพื่อนนั่งขวา
ผมบอกว่าช่วงล่างกำลังดี แต่เพื่อนผมบอกว่าแข็งไป
บางทีนั่งรถไปด้วยกัน ป๊า กับ ม๊า บอกรถนุ่มเกินเหตุ แต่ผมบอกว่าน่าจะนุ่มกว่านี้อีกหน่อย จะได้หลับสบายกว่านี้ ::) :-X ;D :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2012, 01:03:10 โดย vellcap »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 01:03:42 »
แน่นอนครับ เป็นเรื่ีองปกติเลยแหล่ะ

ป้าผมบอก Fiesta 1.6S แข็ง แต่สำหรับผม มันโอเคมากๆเลย แน่น เฟิร์ม หนึบ กำลังดี สมราคา

ส่วนตัว ชอบแข็งๆหน่อยครับ แต่ถึงขนาดปวดหลังนี่ก็ขับทุกวันไม่ไหวเหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 01:36:11 »
เหมือนก้บว่า เรากินข้าวมันไก่เจ้าเดียวกัน
คนนึงบอกอร่อย อีกคนบอกไม่อร่อยหนะครับ

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 02:23:59 »
ปกติครับ
เหมือนอาหารจานนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 04:55:25 »
 ;D  นี่แหละ คนเรา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 06:12:26 »
ผมบอกว่าแคมรี่มันนุ่มย้วย ไม่มั่นใจเลย
แต่พ่อผมบอกว่า นี่ล่ะ เฟริม์กำลังดี นุ่มกำลังดี

ผมขับแอคคอด ผมบอกว่าช่วงล่างกำลังดี เพราะผมขับรถแต่งแข็งๆประจำ
แต่เพื่อนผมบางคน ที่บ้านขี่เบนซ์ นั่งแอคคอดแล้วไม่สบายก้น ก็ว่ากันไป...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 07:37:48 »
ก็เป็นไปได้ คนชอบไม่เหมือนกัน อย่างผมเนียพอช่วงล่างนุ่มมากๆพอเข้าโค้งแรงๆพอรถเริ่มยุบตัวมากผมจะถอนคันเร่ง แบบว่ากลัวมันเสียการทรงตัวทั้งที่จริงเข้าสบายๆเลยแต่รถมันนิ่ม ถ้าเป็นคนที่ชอบรถนิ่มเค้าก็กล้าครับ จริงๆแล้วช่วงล่างมันก็ดี

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 08:54:48 »
อะไรที่ไม่สามารถวัดได้ scale ก็ไม่สามารถตัดสินได้หรอกคับ

เรื่องของช่วงล่าง ถ้ามันไม่ได้แตกต่างกันจนชัดเจน มันก็บอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่า บางคนชอบแข็งๆ เฟิร์มๆ ก็บอกว่าคันนี้ดี แต่ถ้าเอาคันนี้ไปให้คนที่ชอบแบบนิ่ม ๆ ย้วยๆ เค้าก็อาจจะบอกว่าแข็งไป

มีอีกหลายๆเรื่องที่ไม่สามารถตัดสินได้ เพราะไม่ได้วัดเป็นสเกล ส่วนใหญ่ก็จะเกี่ยวกับสัมผัสทั้ง 5 ของเรา เสียง สี กลิ่น รส สัมผัส พวกนี้แหละครับ นานาจิตตัง

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:32:29 »
ลูกพี่ลูกน้องผมคนหนึ่ง เขาบอกว่าเขาไม่ชอบ W140 ของพ่อผม เขาบอกว่ามันนุ่มย้วยเกินไปนั่งแล้วเวียนหัว เขาชอบนั่งกระบะมากกว่า

เป็นงั้นไป

แต่ก็เป็นความชอบของแต่ละคนครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 09:48:01 »
เป็นครับ โดยเฉพาะแคมรี่ บางคนบอกมันย้วยจนเกินไป แล้วไอเราก็บอกว่านุ่มดีกำลังดี ความรู้สึกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอยู่แล้วล่ะครับ ^^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 13:16:58 »
ผมไม่ชอบ ช่วงล่างของ ไทรทันมากเลย 

มันนุ่มเกินไปสำหรับผม   นั่งหลังแล้วพาลจะอ้วก

ชอบของ ฟอร์ด กับ มาสด้ามาก  นั่งแล้ว ไม่เวียนหัวแน่นอน

ส่วนรถเก๋ง เกลียดเทียน่ามาก  นุ่มๆหนึบๆก็จริง แต่เวียนหัวชะมัด 

สู้โฟกัส หรือ ครูซ ไม่ได้เลย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:36:28 »
นี้ไง เหตุผลที่เขาถึงให้ลองก่อนซื้อและอย่าเชื่อคำพูดคนอื่นเสมอไป อาจเชื่อได้บ้าง (สุดท้ายแล้วต้องลอง!) ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 17:48:43 »
ส่วนรถเก๋ง เกลียดเทียน่ามาก  นุ่มๆหนึบๆก็จริง แต่เวียนหัวชะมัด 

สู้โฟกัส หรือ ครูซ ไม่ได้เลย   

นั่นไงๆ เห็นมั้ย ผมชอบความรู้สึกของ Teana แต่ไม่ค่อยชอบ Cruze เท่าไหร่

แค่ในกระทู้ก้เห็นๆแล้วครับ