ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถรุ่นไหนบ้างที่ไม่ต้องใช้ดาราเป็นพรีเซนเตอร์ รถก็ขายได้เปรี้ยงปร้าง  (อ่าน 9309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ช่วงปี 2009 มานี่รถที่จะขายได้นั้น ต้องมีดาราพรีเซนเตอร์อยู่ตลอดเลย
(ซึ่งเหมือนว่า เกือบจะทุกรุ่นแล้ว) แต่ว่ามีเหมือนกันที่ไม่ใช้ดาราพรีเซ็นเตอร์ก็ขายได้

เท่าที่จำได้มีแค่
- Ford Fiesta
- Honda City G3
- Honda City G2 (แม้สู้คู่แข่งไม่ได้)
- Toyota Camry
- Nissan Teana J31,J32
- Mazda 3 ตัวแรก

มาช่วยแชร์กันว่า รุ่นไหน ไม่ต้องมีพรีเซนเตอร์ก็ขายได้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
ก็ขายได้ทุกรุ่นนิ รึไม่จริง ::)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
    ตั้งแต่ซื้อรถมา  ไม่เตยสนใจว่าดาราคนไหนโฆษณาเลยครับ

และไม่เคยได้ยินเพื่อน หรือ ญาติพี่ น้อง  คนรู้จัก ซื้อรถเพราะดาราเลยครับ  นับสิบปี

ถ้ามีใครซื้อรถเพราะดาราช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ก็ขายได้ทุกรุ่นนิ รึไม่จริง ::)
เว้น Brio มีพรีเซนเตอร์ แต่ขายไม่ดี
แถม Tiida อีกรุ่น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Tiida แป้กเพราะพรีเซนเตอร์
Brio แป๊กเพราะตัวสินค้า  ;D

Wish, Fortuner ก็ไม่มีพรีเซนต์เตอร์ใช่มะครับ ผมจำไม่ค่อยได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

Wish, Fortuner ก็ไม่มีพรีเซนต์เตอร์ใช่มะครับ ผมจำไม่ค่อยได้

Wishนี่ ไม่แน่ใจครับ แต่Fortuner มีPancake

ออฟไลน์ Fly to dream

เรนเจอร์ใหม่อีกรุ่น หลายเว็บบอร์ดแล้วแย่งกัน รอรถเหมือนขาดใจ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

แคมรี่และพริอุสไฮบริดครับ รถใหม่นำหน้าคู่แข่ง
ส่วนมาร์ช ผมว่าพี่เคนก็มีส่วนช่วยไม่มากหรอก

แต่อัลเมร่ามันเหมือนการหักหน้านัก โดมเป็นผู้นำเสนอสินค้า แต่ชีวิตจริงขับแค่ Gallardo แทนที่นิสสันจะมอบ GT-R ให้ใช้จริง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

Brio แป๊กเพราะจับผิดคู่ครับ จริงๆ นะ 5555+ ::)

ออฟไลน์ LaTeX

เข้ามาฮา Tiida แป้กเพราะพรีเซนเตอร์ เห็นด้วยจริงๆครับ
ดู Tiida ป้ายแดงใหม่ มันก็สวยคุ้มค่าอยู่นะที่มีอคตินี่คงเพราะ...

ออฟไลน์ Lertvarit

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ตอนที่ตูน Bodyslam มาเป็นพรีเซนเตอร์ให้กับ Triton
ผมรู้สึกว่า Triton ขายดีขึ้นน่ะ ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า  :) :)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Chevrolet Zafira ขายได้ด้วยคุณภาพรถ+จังหวะการตลาดดี

Camry Hybrid เห็นมีแต่นายแบบมาว่ายน้ำแค่นั้น

Hyundai H-1 มันเคยมี TV ad ด้วยเรอะ

สุดท้าย Toyota Commuter มันต้องโฆษณาด้วยเรอะ 555+

ออฟไลน์ muzaa

การใช้ Presenter ในโฆษณารถยนต์นั้นไม่ใช่เรื่องใหม่ครับมีมา20-30กว่าปีเห็นจะได้ในอดีตที่เก่าๆจริงเช่นกรุง ศรีวิไล-Toyota Hilux superstar เฉินหลง-mitsubishi l200 power x ,บิณฑ์ บรรลือฤทธิ์-Toyota Hilux hero เป็นต้นแต่รถดที่ขายดีตั้งแต่อดีตก็ไม่ได้ติดที่ภาพลักษณ์ดาราขายได้ด้วยตัวมันเองนั้นมีมากกว่ากลุ่มที่ใช้ presenter หลายรุ่นครับเช่น Nissan Cefiro A-31 , Toyota corolla ae92,ae101 , Mitsubishi lancer e-car เป็นต้นถ้านับปี 2009 ขึ้นมาก็พบว่ามีรถหลายรุ่นที่ประสบความสำเร็จโดยไม่จำเป็นต้องใช้ presenter ชื่อดังเช่น mitsubishi pajerosport  and spacewagon,suzuki swift โฉมที่กำลังตกรุ่น(คันนี้อาจไม่ได้ดูเยอะอะไรมากแต่สำหรับbrand suzukiในไทยก็ต้องถือว่าประสบความสำเร็จครับ) ดังนั้นผมมองว่าการใช้ presenter ถ้าทำออกมาได้ดีจะส่งผลช่วยในการจดจำเข้ามาเป็น brand recognition ในการตัดสินใจซื้อครับแต่เอาเข้าจริงสำหรับรถยนต์ตัวสินค้าและบริการหลังการขายยังเป็นปัจจัยอันดับต้นๆในการตัดสินใจซื้อครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

L12F นี่หล่ะจะขายเปรี๊ยงปร้างเพราะชาวบ้านอย่างผมไปเป็นพรีเซนเตอร์ ........ แฮ่ะ ๆ  :-*

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
ที่นึกออกตอนนี้ก็มี
CIVIC แทบทุกตัวเลยนะครับ
PAJERO SPORT
Sport Rider
G-Wagon(มันก็เยอะนะครับ แต่ก็น้อยกว่าเจ้าตลาดในช่วงนั้นนิดนึง)
ACCORD
CAMRY
CRV(มีช่วงนึงที่ขายดีมากๆ และก็มีบางช่วงที่ขายไม่ค่อยออกเลยด้วย)
CITY
CAPTIVA(รหัสที่แล้วนะครับ)
TEANA
FORTUNER (มีอยู่ช่วงนึงที่เอาแอฟ ทักษอรไม่ใช่แพนเค้กนะครับ )
MU-7
PRIUS
COMMUTER(วิ่งกันเกลื่อน และก็เริ่มจะเห็นตามข่าวบ่อยขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับ)
ALphard(ไฮโซใช้กันเยอะเลย)
ZAFIRA(ดังเพราะโฆษณากับเพลงของพี่บอย)
H-1
นึกออกแค่นี้อ่ะครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ DevilShadows

• Newbie
  • *
คนจะซื้อรถ เค้าไม่ได้ดูที่พรีเซ้นเตอร์หรอกครับ

ออฟไลน์ rtong

Fortuner  แพนเค็กครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คนจะซื้อรถ เค้าไม่ได้ดูที่พรีเซ้นเตอร์หรอกครับ

มันมีเคสบ้างเหมือนกันครับ ที่ซื้อรถเพราะพรีเซ็นเตอร์ แต่ไม่เยอะนัก

เป้ อารักษ์ มีส่วนช่วยให้ สาวๆ หันมามอง Mazda 2 บ้างเหมือนกัน
March ขายได้บางส่วนเพราะ เคน ธีรเดช
ส่วน Almera ได้ โดม มาช่วยกระตุ้นความสนใจ แต่คนก็ไม่ได้ซื้อเพราะพี่โดม

มีกรณีศึกษามากมาย ที่น่าจะมาเล่าสู่กันฟังเยอะครับ

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
วิโก้ แชมป์ โรนัลโด้  ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

คนไทยส่วนใหญ่ซื้อเพราะศูนย์และราคาขายต่อเท่านั้นครับ ถึงจะรีวิวว่าดีแค่ไหน หาก 2 ปัจจัยแรกไม่ดีก็เอาไปไว้ท้ายๆเลยล่ะ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ H.

ผมว่า TIIDA ไม่แป็กเพราะพรีเซนเตอร์นะครับแต่แป็กเพราะความคลุมเครือของตำแหน่งตลาด เทียบ jazz ก็แพงกว่า เทียบ altis ก็เล็กกว่า
H.

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน

ผมว่า TIIDA ไม่แป็กเพราะพรีเซนเตอร์นะครับแต่แป็กเพราะความคลุมเครือของตำแหน่งตลาด เทียบ jazz ก็แพงกว่า เทียบ altis ก็เล็กกว่า

เข้ามาขำ กับมุขนี้

แต่ก็เห็นด้วยครับว่าการตลาดไม่ชัดเจนครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

จะบอกว่าคุณปลื้ม เข้ามาเป็นพรีเซนเตอร์ มันก็ขายดีกว่าช่วงเปิดตัวครับ
ก่อนหน้านั้นแย่กว่านี้อีกช่วงเปิดตัวปี 2006 น่ะ

ออฟไลน์ vellcap

นึกถึง Zafira ทีไรก็จะนึกถึง "อดทนเวลาที่ฝนพรำ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง" (หวังว่าผมจะจำถูกนะครับ)
นอนในรถ และ เล่นหมากรุกในรถ(แต่ผมเล่นไพ่อ่ะ อิอิ)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
คุณบอล ภารดร พรีเซ็นเตอร์เชฟโรเล็ต ที่ขยันเป็นข่าวกับรถยี่ห้ออื่นมากกว่ารถตัวเองรับงานมา ช่วงนั้นยอดก็ไม่ค่อยดีนะครับ ลูมิน่า หายไปเลย.. :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
CR-V มี ธาดา วารีช และนางแบบอีกสามราย ครับ แต่มาแค่ช่วงสีน้ำตาล Urban Titanium