ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้city zx ขอสอบถามว่าเจอปัญหาแบบผมหรือไม่ครับ  (อ่าน 4015 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
1.ใช้มาได้ประมาณ5ปี ตรงคอนโซลกลางมีเสียงกรอบแกรบเหมือนเป็นเสียงพลาสติกกระแทกกัน แต่เพิ่งจะมาเป็นช่วงนี้เองครับ
2.เกียร์เริ่มกระตุกๆ แสดงว่าเกียร์cvtเริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้วใช่หรือไม่
3.อันนี้สงสัยตั้งแต่วันแรกที่รับว่า ในรถระดับเดียวกันมีรถคันใหนที่หลังคากันเสียงน้ำฝนได้ดีบ้าง เพราะคันนี้เสียงฝนเสียงดังมากๆ
4.คอนโซลกลางตรงเครื่องเสียงโดนน้ำยาปรับอากาศทำให้เกิดรอยด่างขึ้นมา ค่าซ่อมแพงมากไหมครับ
5.ลูกใช้สีเทียนละเลงไปตามรถข้างใน ทั้งเบาะทั้งแผงประตูข้าง ลบแล้วแต่ลบไม่ออกในบางจุด จะแก้ปัญหายังใงดีครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
1.ใช้มาได้ประมาณ5ปี ตรงคอนโซลกลางมีเสียงกรอบแกรบเหมือนเป็นเสียงพลาสติกกระแทกกัน แต่เพิ่งจะมาเป็นช่วงนี้เองครับ
- ไม่เป็นครับ

2.เกียร์เริ่มกระตุกๆ แสดงว่าเกียร์cvtเริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้วใช่หรือไม่
- เป็นครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเกียร์หรือแก๊สกันแน่ครับ แต่รู้สึกว่าเครื่องยนต์กระตุกนิดๆ(เพียงครั้งเดียวเมื่อใช้ความเร็วประมาณ110-120ก.ม.ครับ)

3.อันนี้สงสัยตั้งแต่วันแรกที่รับว่า ในรถระดับเดียวกันมีรถคันใหนที่หลังคากันเสียงน้ำฝนได้ดีบ้าง เพราะคันนี้เสียงฝนเสียงดังมากๆ
- เท่าที่ฟัง ก็ไม่ได้ดังจนรับไม่ได้นะครับ

4.คอนโซลกลางตรงเครื่องเสียงโดนน้ำยาปรับอากาศทำให้เกิดรอยด่างขึ้นมา ค่าซ่อมแพงมากไหมครับ
- อันนี้ไม่มีข้อมูล ไม่ทราบครับ

5.ลูกใช้สีเทียนละเลงไปตามรถข้างใน ทั้งเบาะทั้งแผงประตูข้าง ลบแล้วแต่ลบไม่ออกในบางจุด จะแก้ปัญหายังใงดีครับ
- อันนี้ไม่มีข้อมูล ไม่ทราบอีกเช่นกันครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ขออนุญาติตอบแต่เรื่องเกียร์ กระตุกนะครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ และ แคริเบรด เกียร์รึยังครับ... ตัวนี้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้บ่อยหน่อย ซัก ...หมื่นโล ถึงสองหมื่นเปลี่ยนที จะดีมากครับ ... ผมเคยใช้ อาการเหมือนเกียร์จะเสีย แต่ซ่อมไปซ่อมมา เป็น O2 cencor เสีย ... ดีนะไปศูนย์ xxx เค้าแนะนำให้เปลี่ยนเกียร์ ... ไม่แพง ลงราคาแล้วด้วย แค่ แปดหมื่นเอง... เลยโชคดีไม่ต้องเปลีย่น ยังไงลองเช็คน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ขอตอบจากประสบการณ์ที่ใช้ City ตัวธรรมดามา 8 ปีนะครับ ข้อแรกนี่ผมไม่มีปัญหานะครับ มันก็ยังอยู่ในสภาพปกติดีครับ

เป็นกันเยอะมากครับเรื่องนี้ เรียกได้ว่าเป็นปัญหาสุดคลาสสิคไปแล้ว...แต่โชคดีที่ผมไม่เจอครับ แต่ถ้ามีอาการก็แสดงว่ามีแนวโน้มแล้วครับ รีบตรวจเช็คโดยด่วนที่สุด

ดังมากๆๆๆ ยิ่งถ้าไปเทียบกับรถระดับที่สูงกว่านี่ยิ่งชัดเจน แต่ขับไปเรื่อยๆก็จะชินไปเองครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่ไม่ได้แก้ไขอะไรปล่อยไว้อย่างนั้น (ซ่อมที่ใจเราแทน) เลยไม่รู้ว่าซ่อมแพงมั้ย

น่าจะไปร้านรับฟอกเบาะภายใน ให้เค้าทำความสะอาดได้ครับ อย่างมากสุดก็ไม่เกิน 3000 บาทครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ของผมไม่เป็นนะครับ แต่บริเวณข้างๆ วิทยุมีรอยร้าวเล็กๆ คิดว่าเกิดจากจอดตากแดดบ่อยไปหน่อย
ใช้มา 150,000 แล้วครับยังไม่เป็นไร เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40,000 km ตามคู่มือด้วยครับ แต่หลังจากนี้จะเปลี่ยนทุก 20,000 ตามที่หลายท่านแนะนำแล้วครับ
คันนี้คันแรกของผมอะครับยังไม่เคยนั่งรถคันอื่นตอนฝนตกเลย
ไม่ทราบครับไม่เคยเป็น
เคยใช้น้ำยาสำหรับทำความสะอาดเบาะครับจำยี่ห้อไม่ได้แล้ว ฉีดลงไปทิ้งไว้สักพัก แล้วใช้แปรงนุ่มๆ ขัด ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าจะออกไหม