ผู้เขียน หัวข้อ: 3m Paste Wax Vs. Soft99 King of Gloss  (อ่าน 14637 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
3m Paste Wax Vs. Soft99 King of Gloss
« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 07:37:18 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX สีเงิน

ระหว่าง Wax 2 ตัวนี้ ตัวไหน ทำให้สีรถเงางามกว่ากัน & ปกป้องสีรถได้ดีกว่ากันครับ
หรือท่านใดมี Wax ตัวอื่นๆ ที่เหมาะกับรถสีเงินและราคาไม่แพงมากจะแนะนำ ก็ยินดีรับฟังครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

1. 3M Paste Wax

2. Soft99 King Of Gloss

3. 3M ตัวถูกสุด 200 กว่าบาท

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
Re: 3m Paste Wax Vs. Soft99 King of Gloss
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 08:57:52 »
3 ตัวนี้ก็เงาพอใช้ได้ครับ คุณภาพพอๆกัน ถ้าจะให้ดี ผมแนะนำ Collinite #845 Liquid Insulator Wax 
เคยใช้กับรถสีเงิน ฉ่ำ เงา ทน ติดนาน ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: 3m Paste Wax Vs. Soft99 King of Gloss
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 08:59:08 »
เรื่อง waxนี่ไปได้ไกลแยบไม่จบสิ้น
ถ้า 3 ตัวนี้ ผมว่า paste wax ไม่ขี้เหร่
ลองซื้อกระปุกเล็กมาลองก่อนสิครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:04:43 »
ผมเคยใช้แต่ King of Gloss ครับ
ชอบตรงที่มันดูเงาฉ่ำๆดีครับ เทียบกับรถคนอื่นก็เห็นชัดว่ารถเราเงากว่า แต่ใช้ไปสักพักมันไม่มีสารขัด พวกคราบดำๆมันจะอมอยู่ใต้แว๊กซ์ครับ ต้องไปจ้างร้านขัดออกแล้วลงใหม่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:08:07 »
รถผมก็สีเงิน ที่ใช้ประจำอยู่ ก็ zymol titanium อีกตัวที่ชอบก็ วูฟแก็งค์ อันนี้ก็ขับสีเงินออกมาสวยดีเหมือนกัน

ส่วน 3M ในรูปก็เคยลองใช้ ก็เข้าท่าดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:24:27 »
--คุณ opor ครับ 3M ที่ว่าเงาพอใช้ คือ 3M Paste Wax หรือ 3M ตัว 200 บาทครับ
แล้วยี่ห้อนี้ของประเทศอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไร ใน Lazada มีขายไหมครับ ขอบคุณครับ

--คุณ Sit: ) ครับ งบผมเหลือน้อยมากแล้วครับ ซ่อมรถไปเกือบหมด
3M ในรูปที่ 200 กว่าบาท พอใช้ได้ไหมครับ

คุณ Sit: ) ครับ หน้าที่ของ Wax จริงๆ คือ การปกป้องสีรถ ส่วนความเงางามคือผลพลอยได้หรือเปล่าครับ??

--คุณ gumpzgear ครับ แปลว่า King of Gloss เป็นน้ำยาเคลือบอย่างเดียว ไม่มีผงขัดผสมเลยใช่ไหมครับ

--คุณ tom46 ครับ 2 แบรนด์ที่ว่ามา คงสู้ราคาไม่ไหวครับ ราคาน่าจะสูงเกินงบไปเยอะครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:56:10 »
soft wax ตัวถูก ในลาซาด้า เหลือร้อยกว่าปลาย ๆ ครับ
บางช่วงเจอ 150 บาทก็มีบ่อย ๆ
ลื่น ๆ แต่ไม่เงามากนะครับ เช็ดออกก็ไม่ยากมาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:22:55 »
--คุณ samaklen หมายถึง 3M ข้อ 3 ในรูปใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:02:37 »
--คุณ opor ครับ 3M ที่ว่าเงาพอใช้ คือ 3M Paste Wax หรือ 3M ตัว 200 บาทครับ
แล้วยี่ห้อนี้ของประเทศอะไรครับ ราคาประมาณเท่าไร ใน Lazada มีขายไหมครับ ขอบคุณครับ

--คุณ Sit: ) ครับ งบผมเหลือน้อยมากแล้วครับ ซ่อมรถไปเกือบหมด
3M ในรูปที่ 200 กว่าบาท พอใช้ได้ไหมครับ

คุณ Sit: ) ครับ หน้าที่ของ Wax จริงๆ คือ การปกป้องสีรถ ส่วนความเงางามคือผลพลอยได้หรือเปล่าครับ??

--คุณ gumpzgear ครับ แปลว่า King of Gloss เป็นน้ำยาเคลือบอย่างเดียว ไม่มีผงขัดผสมเลยใช่ไหมครับ

--คุณ tom46 ครับ 2 แบรนด์ที่ว่ามา คงสู้ราคาไม่ไหวครับ ราคาน่าจะสูงเกินงบไปเยอะครับ

3m paste wax ที่คิดว่าดี คือเห็นอู่สีที่เคยไปทำเขาใช้หนะครับ เป็นอู่แบบโบราณหน่อยแต่งานที่ทำมาดีมาก เขาเลือกใข้ตัวนี้

และเคยเห็นสมาขิก web ล้างรถก็ให้ feedback ในแง่ดี  มีกระป๋องใหญ่ เล็กให้เลือก

3m ตัวราคา 200บาท ผมไม่ได้คิดตาม
จึง comment ไม่ถูกครับ

หน้าที่ของ wax ผมว่ามันให้ทั้งความเงา และปกป้องในระดับนึงหละครับ ความเงาทำให้ลดการเสียดสี หรือ ลดการกัดสีหากโดนสารเคมี  ขี้นก etc

ผมว่าหน้าที่หลักของมัน คือ ช่วยให้เราสบายตามากกว่า 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:18:51 »
--คุณ Sit: ) ครับ

หน้าที่หลักของมัน คือ ช่วยให้เราสบายตามากกว่า

แต่ผมไม่ค่อยสบายกระเป๋าตังค์เลยครับ T_T

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:52:24 »
3m Paste เช็ดง่าย กลิ่นหอมเหมือนน้ำมันอะไรซักอย่าง

ลงเพื่อปกป้องครับ อาจจะดูมัน ๆ ฉ่ำ ๆ ขึ้น แต่ไม่ทำให้เงามากขึ้นครับ

ถ้าอยากเงาต้องขัดครับ

หากเข้าใจอยู่แล้วผมขอโทษด้วยครับ  :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 12:25:38 »
--คุณ SNK vs Playmore

3M Paste Wax ได้ยินว่ากลิ่นคล้าย "วานิลลา"

"3M Paste Wax เพื่อปกป้องครับ อาจจะดูมันๆ ฉ่ำๆ ขึ้น
แต่ไม่ทำให้เงามากขึ้นครับ

ถ้าอยากเงาต้องขัดครับ--หมายถึง ใช้เครื่องขัด หรือใช้น้ำยาสำหรับขัดคราบริ้วรอยครับ
หรือ ทั้ง 2 อย่างครับ น้ำยาขัด+เครื่องขัด
"  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CX55

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 13:16:53 »
3M Marine Paste Wax ใช้ดีครับ ประมาณกระป๋องละใกล้ๆ 1,000 บาท ใช้ทนคุ้มอยู่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 13:38:16 »
--คุณ cx55 ครับ 3M Marine ดีกว่า 3m paste wax กับ king of gloss ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:49:21 »
ผมเคยใช้ 3M แบบที่ 1ตามรูปเลยพึ่งหมดกระป๋องไปอาทิตย์ที่แล้วเอง ข้อดีคือถูกและเกาะทนคุ้มราคา ความเงาก็ตามราคาส่วนตัวเฉยๆ ดีกว่ากับกาน่ากระป๋องแดงหน่อยหนึ่ง
ข้อเสียคือต้องออกแรงขัดมาก เหนื่อย

ตอนนี้ใช้ WG สำหรับรถสีอ่อนเงาประทับใจดี ซื้อชุดเล็กมาใช้ได้เกือบๆปีแล้ว
ข้อดีคือไม่ต้องออกแรงขัดมาก

แว็กดีๆจะแยกระหว่างรถสีออ่อน กับรถสีเข้ม
รถสีอ่อนต้องการความเงาใส
รถสีเข้มต้องการความฉ่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2019, 15:52:20 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 15:57:50 »

น่าจะใช่นะครับ เพราะของ Soft99 จะมีอีกตัวนึงที่เขียนเลยว่าเป็นแว็กซ์ทำความสะอาด

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 16:15:04 »
3M Marine Paste Wax ใช้ดีครับ ประมาณกระป๋องละใกล้ๆ 1,000 บาท ใช้ทนคุ้มอยู่

+1 ตัวนี้ครับ ล้างรถ 3 รอบยังไม่หาย เทียบกับยี่ห้ออื่นดังๆ ไม่แพง กระป๋องนึงใช้ชาติกว่าเลย ถ้ารถมีน้อย ผมลงไปร่วมๆ 50-60 รอบ ยังลงไม่ถึงครึ่งกระป๋อง ตอนนี้มันจะหมดอายุแทนละครับ หลังๆขี้เกียจลง

พวกนี้จะลงให้ดี มันต้องลงซ้ำ 2 รอบ แล้วเตรียมผิวมาดีนะครับ ถ้าไม่ขัดมาเลย ไม่เคยลูบดินน้ำมัน ไม่ลงพวก sealant มาก่อนเอาไปลงก็เท่านั้นครับ อยู่ได้แปปๆไปแล้ว

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 23:22:45 »
3m อีกเสียง ได้ทั้งกระป๋องขาว มารีน และ ดำ past wax กระป๋องนึง ใช้ได้ยันลูกบวช

พยายามหาแว็กซ์ที่ลงง่ายๆ เช็ดออกง่ายๆ จะทำให้การล้างรถเคลือบสีสนุกขึ้น เคลือบง่ายๆ แต่บ่อยๆ จะให้ผลดีกว่า เช็ดยากๆ นานๆลงที

Soft เคยใช้ตัวท๊อปอีกรุ่นนึง เช็ดออกยาก ถ้าผิวสีไม่ดี เหลือคราบไว้ดูต่างหน้าอีก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 10:32:26 »
--คุณ kabokkaboh ครับ

แล้ว 3M Marine Liquid Wax เหมือนหรือต่างกัน 3M Marine Wax แบบกระป๋องครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 11:03:25 »
สีรถผมเงาประมาณนี้ครับ พอไหวไหมครับ

--

--

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 11:17:15 »
ผมใช้ soft 99 ครับ  เคลือบ เดือนละ 2-3 ครั้ง
เงาแว๊บ  :-*

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 11:42:41 »
--คุณ @ Krishna @ ใช้ Soft99 ตัวไหนครับ??

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 12:55:36 »
--คุณ SNK vs Playmore

3M Paste Wax ได้ยินว่ากลิ่นคล้าย "วานิลลา"

"3M Paste Wax เพื่อปกป้องครับ อาจจะดูมันๆ ฉ่ำๆ ขึ้น
แต่ไม่ทำให้เงามากขึ้นครับ

ถ้าอยากเงาต้องขัดครับ--หมายถึง ใช้เครื่องขัด หรือใช้น้ำยาสำหรับขัดคราบริ้วรอยครับ
หรือ ทั้ง 2 อย่างครับ น้ำยาขัด+เครื่องขัด
"  ขอบคุณครับ

ใช่ครับ ถ้าต้องการความเงาสูงสุดต้องขัดด้วยเครื่องขัดและเลือกฟองน้ำให้ถูกต้อง ใช้น้ำยาขัดหยาบ จากนั้นน้ำยาขัดละเอียดอีกตัวนึง จากนั้นก็ลง Wax เป็นอันเสร็จพิธี

ทั้งหมดนี้ทำเองจะเหนื่อยมาก แต่ถ้าให้คาร์แคร์ทำก็หลายพันบาทอยู่ครับ

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 13:43:37 »
ผมใช้ตัวนี้ครับ รถผมสีขาวมุก
อีกตลับเป็นเคลือบ 12 เดือน ( แต่ผมใช้ 3-4 เดือน ครั้ง ตัว 12เดือน จะเช็ด wax ออกยากหน่อย )

แล้วเวลาขัดสี ก็เข้าศูนย์ ใช้น้ำยา 3m หรือ dupont ครับ

ผมไม่ได้ดูแลพิศดารมาก ดินน้ำมันก็ไม่ค่อยลูบเท่าไหร่
เพียงแต่ ล้างรถบ่อย ล้างสี 3 ครั้งดูดฝุ่น 1 เพราะใช้รถน้อย  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 13:45:38 โดย @ Krishna @ »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 20:31:09 »
---คุณ @ Krishna @ ครับ

1. ใช้ Wax King Of Gloss เคยเจอปัญหาแบบท่าน gumpzgear บ้างไหมครับ

ผมเคยใช้แต่ King of Gloss ครับ
ชอบตรงที่มันดูเงาฉ่ำๆ ดีครับ เทียบกับรถคนอื่นก็เห็นชัดว่ารถเราเงากว่า
แต่ใช้ไปสักพักมันไม่มีสารขัด พวกคราบดำๆ มันจะอมอยู่ใต้แว๊กซ์ครับ
ต้องไปจ้างร้านขัดออกแล้วลงใหม่

2. King Of Gloss --คุณ คุณ @ Krishna ได้มากระป๋องเท่าไรครับ
ผมไปเจอมาลดเหลือ 700 บาท
แต่กระป๋องมันบุบๆ เลยยังลังเลอยู่ครับ

3. King of Gloss สีขาว ใช้กับรถสีเงินได้ไหมครับ หรือควรใช้แบบในรูปข้อ 2 มากกว่า

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 21:39:41 »
   ...@lonely...  ผมเคยใช้แต่ 3M Marine Wax แล้วชอบ เลยมาบอก ตัวอื่นไม่เคยใช้ครับ ไม่รู้ว่าจะต่างกันอย่างไร

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 21:55:40 »
---คุณ CX55 ครับ

แล้ว 3M Marine Liquid Wax เหมือนหรือต่างกัน 3M Marine Wax แบบกระป๋องครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 22:45:18 »
...คุณlonely... แบบ liquid ไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แบบ wax ก็ใช้ไม่หมดแล้วครับ นานจนหมดอายุ  ผมว่าแบบ liquid เนื้อจะเหลว ลงน้ำยาง่ายกว่า สะดวกดีครับ แนะนำให้เคลือบที่โคมไฟด้วยนะครับ ใสทนนานดีจริง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 16:11:09 »
---คุณ @ Krishna @ ครับ

1. ใช้ Wax King Of Gloss เคยเจอปัญหาแบบท่าน gumpzgear บ้างไหมครับ

ชอบตรงที่มันดูเงาฉ่ำๆ ดีครับ เทียบกับรถคนอื่นก็เห็นชัดว่ารถเราเงากว่า
แต่ใช้ไปสักพักมันไม่มีสารขัด พวกคราบดำๆ มันจะอมอยู่ใต้แว๊กซ์ครับ
ต้องไปจ้างร้านขัดออกแล้วลงใหม่

2. King Of Gloss --คุณ คุณ @ Krishna ได้มากระป๋องเท่าไรครับ
ผมไปเจอมาลดเหลือ 700 บาท
แต่กระป๋องมันบุบๆ เลยยังลังเลอยู่ครับ

3. King of Gloss สีขาว ใช้กับรถสีเงินได้ไหมครับ หรือควรใช้แบบในรูปข้อ 2 มากกว่า

ขอบคุณครับ

อย่างที่บอกไป ผมก็ไม่ได้ดูแลพิเศษอะไร  เพียงแต่ล้าง / เคลือบรถบ่อย ดูรวม ๆ ก็เงาที่สุดในซอย 555
ไม่ได้ดูลึกว่าสีเป็นอะไรอย่างไร แต่รวม ๆ มันเงา น้ำไม่ค่อยติด และโอเค เพียงพอสำหรับผมแล้วครับ
ปีนึงก็ขัดสี 1-2 ครั้ง  เข้าร้านทั่วไป/อู่สีบ้าง แล้วแต่สะดวก

รุ่น king of gloss ของผมสำหรับสีขาวมุกครับ  มันมีบอกไว้ ว่า สีดำ สีขาว  สีเมทัลลิค ทั่วไป ครับ
ก่อนรุ่นนี้ผมลองใช้ ยี่ห้อเดียวกันตลับละ 500 wax สีเขียวอ่อน  มันก็พอโอเคนะ

อย่าคิดมาก หรือไม่ก็ลองหลาย ๆ ยี่ห้อดูครับ  8)