ผู้เขียน หัวข้อ: ทำช่วงล่าง vios 2010 ไงดีครับ อยากให้เกาะขึ้น แต่คู่กับล้อและยางเดิมๆ  (อ่าน 8593 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
vios 2010 ครับ วิ่งน้อย ตอนนี้ 28xxx กิโล เอง
ล้อ 15 นิ้ว ยาง BS250 185/65R15 เพิ่งเปลี่ยนปีที่แล้ว
(เนื่องจากมีอุบัติเหตุยางแตกไปเส้นนึง จะเปลี่ยนเส้นเดียวก็กระไรอยู่เลยเปลี่ยนยกชุดเลย)

คราวนี้มีเหตุให้ต้องนำรถมาใช้วิ่งทางไกลบ่อยขึ้นครับ
ระยะทาง ไปกลับ 3xx กม. เดือนละ 1-2 ครั้ง 7xx กม 2-3 เดือน/ครั้ง
ถนนใหญ่ ทำความเร็วได้ 120-140 ตลอด แต่มีช่วงที่ไม่ดีเยอะ
(เส้น ยะลา หาดใหญ่ ทุ่งสง เผื่อเพื่อนๆชาวใต้นึกออก)

ช่วงล่าง vios ที่อย่างที่ทราบๆ
เอาจริงๆก็พอไหว แต่อยากได้ให้เกาะกว่านี้หน่อยครับ
ไม่อยากให้เตี้ยมาก เพราะถนนบางช่วงไม่ค่อยดี ไม่อยากวิ่งแบบหยอดๆ
จัดโช้คกับสปริง คู่ยางเดิมไม่ทราบพอไหวมั้ยครับ
เท่าๆที่เคยกูเกิ้ลดูเห็นมีพูดถึงสปริง yaris TRD 2008
ไม่ก็พวก TEIN ผมไม่ค่อยทราบรุ่น คู่กับ kayaba กระบอกฟ้า
รบกวนผู้รู้ช่วยจัดหน่อยครับ งบ 20000 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
สปริงตัวที่ท่าน จขกท บอกมามันแข็งมากครับ ผมเคยใส่รถคันเก่ากลายเป็นเกวียนดีๆนี่เอง

ลองดูสูตรนี้ครับ สปริงเดิม KYB new sr +rigid collar+ค้ำโช๊ค ก็เฟิร์มขึ้นเยอะแล้ว ไม่ย้วย สาดโค้งดีขึ้น และไม่แข็งด้วยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็ไม่ต้องวิ่งให้เร็วครับ เพราะยังไงถนนก็ไม่ดี ถึงเปลี่ยนเป็นแบบดีก็เสียหายง่ายอีก

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
แนะนำ KYB new SR กับสปริง Tein ขดทองครับ
เตี้ยกว่าขดเขียวแต่นุ่มกว่าขดเขียวครับ
เพื่อนผมใช้ชุดนี้ใน altis  ชอบมากครับ นิ่มหนึบราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
แนะนำ KYB new SR กับสปริง Tein ขดทองครับ
เตี้ยกว่าขดเขียวแต่นุ่มกว่าขดเขียวครับ
เพื่อนผมใช้ชุดนี้ใน altis  ชอบมากครับ นิ่มหนึบราคาเหมาะสม

พอจะบอกราคาได้ไหมครับ ผมสนใจ มี altis เหมือนกัน

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **

พอจะบอกราคาได้ไหมครับ ผมสนใจ มี altis เหมือนกัน

คาดว่าราคาอยู่ช่วงสองกลางแต่ไม่เกินสามหมื่นครับ

ส่วนตัวผมก็ใช้ kyb new sr กับสปริงแดงสำหรับรถติดแก้ส ใน civic fd. ครับ พอใจมาก

ออฟไลน์ 2k

เริ่มที่ยางก่อนดีกว่า ยางคือส่วนทึ่สัมผัสพื้นถนนเพียงหนึ่งเดียวตลอดเวลา ยางอย่างเดียวก็แสดงการเกาะถนนที่ต่างกันได้เหมือนวิ่งด้วยรองเท้านันยางกับไนกี้ในลู่วิ่ง ใส่ยางลายดอกสปอร์ตก่อนดูว่าพอใจไหม เรื่องของโช๊คและสปริงโหลดส่วนใหญ่ต้องใส่คู่กันไม่งั้นการยืดหดการหยุดการเต้นของรถมันไม่ขากัน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ขอบคุนครับ
ด้วยความไม่อยากให้งบบานเลยอยากจะเลือกเอาซักอย่างให้จบไปเลย
อ่านๆดูแร้วสนใจ KYB SR คู่สปริงเดิม อยู่ในงบ 20000 พอดีด้วย
มีใครมีร้านแนะนำที่หาดใหญ่บ้างครับ

ออฟไลน์ YenChar

KYB New SR
แล้วเปลี่ยนยางเถอะครับ
ใช้วีออสเหมือนกัน ได้ยางดีๆโช๊คหนืดๆ เกาะขึ้นคนล่ะเรื่องครับ

กลัวว่า ช่วงล่างดี แต่ยางร้องเอียดๆ ยางหลุด รถก็ไปทั้งคันนะครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
แนะนำ โช๊คแก็สยี่ห้อ Amada AMD คู่กับสปิงเดิมครับ ประหยัดกว่า New SR หมื่นนึงมีทอน  ;)

ออฟไลน์ HYDE--

ยางสปอร์ต ไซส์ 195 55 ครับ แนะนำ Michelin PS3 กะ Toyo T1R
ที่เหลือก็ ตาม Rep บน