ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูเขาวิจารณ์การทำตลาด Mitsubishi Lancer EX White Pearl ครับ  (อ่าน 16241 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ไปอ่านเจอมา จากบล๊อกคนในแวดวงการตลาดและโฆษณา

เห็นเขาวิจารณ์การทำตลาดของ Mitsubishi Lance EX white

สรุปโดยรวมว่าเป็นผู้ตามไม่ยอมสร้างความแตกต่างครับ

http://www.oknation.net/blog/oam/2010/02/22/entry-1

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: มาดูเขาวิจารณ์การทำตลาด Mitsubishi Lancer EX White Pearl ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:23:47 »
สงสัยมานานแล้วเหมือนกันว่าทำไม Lancer EX เห็นบนท้องถนนน้อยมาก..น้อยมากจนน่ากลัว
E-Car น่ะเมื่อก่อนขายจนชนะ AE101 ได้ในเดือนนึงเลย
CK ก็มีคนซื้อใช้เห็นได้บ่อย
Cedia ทุกวันนี้ยังเจอวิ่งอยู่ รวมถึงโฉมไมเนอร์
แต่ EX นั้น...วันนี้อยู่นอกบ้านทั้งวัน ไม่เจอแม้กระทั่งคันเดียว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
Re: มาดูเขาวิจารณ์การทำตลาด Mitsubishi Lancer EX White Pearl ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:29:04 »
Lancer EX มีแต่สีพื้นนี่ครับ แดงก็จืดซะ ไม่สวย
ส่วนสีที่เหลือค่ายอื่นก็มีกัน ถ้ามองมุมนี้ จะโฆษณาด้วยสีไหนก็คงเป็นผู้ตามอยุ่แล้ว
พวกสีสวยๆอย่างน้ำเงินไลท์นิ่งบูลไมก้า เมืองนอกก็ดันมีแต่ในตัว Ralliart

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:32:46 »
Lancer EX สีโปรโทจริงๆแล้วต้องเป็นสีแดง
แต่การตลาดใช้สีดำซะเฉยเลย ทั้งที่ตลาดโลกก็สีแดง

สีโปรโมทนั้น

Jazz นี่ควบ 3 สีเลยนะทั้งขาว แดง ฟ้า
(เรียกได้ว่า Active + ที่ออกมาต้องเป็นสีโปรโมทด้วยถีงขายได้)

FREED ที่ออกมาดันไม่มีสีน้ำเงิน
ทั้งที่เป็นสีที่โอสุดแล้ว

เรื่องบทความนั้น

อ้างถึง
ลองพิจารณาดูคู่แข่งอย่างโตโย ต้ายาริส ที่โฆษณาโดยใช้ยาริสสีแดงคู่กับสีขาว เป็นการบ่งบอกว่า สีขาวนั่นเป็นสีมาตรฐานไปเสียแล้ว แต่โตโยต้ากำลังสร้าง Demand ใหม่โดยใช้สีแดงเป็นตัว ชูโรง
ก่อนโฆษณาตัวปัจจุบันก็ใช้สีฟ้าคู่กับสีขาวด้วยครับ ส่วนสีแดงสร้างตั้งแต่ตอน 06 แล้ว
(มีโฆษณาตัวนึงโชว์ซะทุกสีเลย)

อ้างถึง
มาสด้าก็เช่นกัน มาสด้า 2 เปิดตัวออกมาโดยใช้สีเขียว เป็นสัญลักษณ์ของตัวเอง สิ่งที่ทั้่งสองค่ายทำคือ พยายามสร้างตัวตนของตัวเองเข้าไปในใจของผู้บริโภค ถ้าลองคิดดูเล่น ๆ แล้วนึกถึงสีขาว เราอาจจะพบว่ามีหลายยี่ห้อเหลือเกิน แต่ถ้านึกถึงสีเขียว ก็ต้องเป็นมาสด้า 2 เท่านั้น
อันนี้เป็นความจริงครับ สีเขียวกับ MZ2 นี่เป็นสีบังคับ เกือบทุกประเทศจะโปรโมทสีนี้ครับ (สำหรับ 5 ประตู)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:36:04 »
สีน้ำเงินของรุ่นนี้มันสวยมาก ๆ ครับ ปกติรถสีน้ำเงินจะสวยได้ยากมาก
แต่ของ EX นี้สีน้ำเงินสวยจริง ๆ ดันกั๊กไว้ซะงั้น

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:44:15 »
น่าเสียดายรถ เห็นน้อยมากเลยนะ แต่ถึงว่าแหละข้างนอกผมว่าสวยแล้ว แต่ข้างในยังไม่แจ่ม และ option ดันน้อย แถมโฆษณาน้อยอีก

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:56:13 »
**สงสัยจะมีผมเห็นEXบ่อยที่สุดแล้วมั้ง
แต่ถ้าเทียบกับฟรีด(คันอื่นที่ไม่ใช่รถตัวเอง)
อยู่โคราช นี่เห็นวันละไม่ต่ำกว่า5-6คัน ครบทุกสี
EXที่เห็นก็เพราะ ลูกน้องขับมาทำงาน...

ยังโดนแซวอยู่เลย ตอนที่เอาฟีโน่มาที่ร้าน(เพราะขายแจ๊ซไปแล้ว)
เถ้าแก่ร้านใกล้กัน แกบอก
"เถ้าแก่ขี่มอไซค์ ลูกน้องขับเก๋งป้ายแดง"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:10:13 »
การใช้สีเพื่อสร้างการจดจำหนะ มันเป็นเรื่องพื้นฐานอย่างหนึ่ง ของการทำตลาด สินค้าสมัยนี้

แต่ แน่นอน ในเมื่อผู้เขียน ไม่ได้มีความรู้ในเชิงลึกเกี่ยวกับธุรกิจรถยนต์มากนัก
ผมก็คงจะเสริม เฉพาะในส่วนของเหตุผลแล้วกัน ว่า ทำไม ถึงได้ออกมาเป็นสีดำ แล้วต่อมาก็ เป็นสีขาว...

สรุปคร่าวๆว่า ในตอนที่รถกำลังจะคลอด บ้านเราเมืองเรา ก็ยังมีเรื่อง กีฬาสี กันอยู่
นิสัยอย่างหนึ่ง อันเป็นนิสัย ถาวร ของคนญี่ปุ่น ในมิตซูบิชิ มอเตอร์ส ส่วนใหญ่ คือ
ไม่อยากให้เกิดการขัดแย้ง ไม่อยากจะรุนแรง เดี๋ยวจะไปกระทบกระเทือน ก็เลยไม่อยากจะใช้
โทนสีแดง ในการโปรโมท แถม สีแดง ที่ญี่ปุ่น เลือกให้เอามาขายในบ้านเรา มันก็ไม่ใช่
สีแดง สด แต่ดันเป็น สีแดง ช้ำเลือดช้ำหนอง คนในออฟฟิศเอง ก็ไม่ค่อยชอบสีนี้กันเท่าไหร่
ทั้งที่ว่ากันตามจริงแล้ว เอาสีนี้ โปรโมทไป ยังเด่นเสียกว่า เอาสีดำโปรโมท

คือว่าง่ายๆ ว่าพยายามจะเป็น "สุภาพบุรุษ นักการตลาด" นั่นแหละ
ซึ่งโอเค ก็ดี ดูมีจรรยาบรรณในระดับหนึ่ง แต่สิ่งที่พวกเขาคิด มันก็ส่งผล
ให้กลายเป็นภาพใหญ่อย่างทุกวันนี้

อันที่จริงแล้ว คนที่มิตซูบิชิ เขาก็พยายามแล้ว ในหลายๆสิ่งอย่าง
แต่...ภาพชิ้นงานโฆษณา ที่ออกมา มันไม่ได้ช่วยให้เกิดการจดจำ
เพียงแต่ ช่วยให้คนรับรู้ว่า อ้อ มันมาแล้วนะ เปิดตัวแล้วนะ และแค่นั้น
ไม่มีอะไรให้น่าจดจำ

ไอ้หนังโฆษณา ที่ตึกมันเต้นๆๆ ขึ้นๆ ลงๆ นั่น ก็  ขอโทษนะครับ "ห่วย"!

มันมีพล็อตเรื่องที่ดีกว่านี้ แต่ คนเคาะ ไม่ได้เลือก!

อีกประการหนึ่ง ที่สำคัญไม่แพ้กันคือ การที่ญี่ปุ่น ตัดสินใจ "กั๊ก สีขาว" ไว้เล่น "ก๊อกสอง"

แทบจะดูเหมือนว่า ไม่มีใครไปศึกษาคู่แข่งมาก่อนเลยหรือเปล่า
ว่า ถ้าเป็นรถที่พวกเขาคิดว่า ขายดีแน่ๆ เขาจะกั๊ก สีขาว ไว้เป็น ก๊อกสอง
แต่ถ้าเป็นรถที่ คนทำตลาดเอง ยังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ว่าจะดังเปรี้ยงหรือไม่
เขาจะดัน สีขาว ออกมาพร้อมกันกับการเปิดตัวคั้งแรก ทันที

ดูเคสของ Honda City ก็ได้ ฮอนด้า มั่นใจมากว่า สีแดง (อันที่จริง ก็เป็นโทนช้ำเลือดช้ำหนอง
คล้ายของ มิตซูบิชิ เลยนั่นละ) น่าจะช่วยชูโรง ขึ้นมา และสุดท้ายก็เป็นความจริง ยอดขาย
ในตอนแรก แทบไม่ต้องพึ่งพา อิทธิฤทธิ์ ของ สีขาวช่วย

ส่วน Mazda 2 ต้องปล่อยสีขาวออกมาพร้อมกันเลย เพราะ ลึกๆแล้ว มาสด้าเอง ก็มองว่า
ออกมาทั้งที ออกมารวดเดียวเลย อย่ากั๊ก ผลก็ออกมา อย่างที่เห็น

ในเคสของ มิตซูบิชิ นั้น ผมจำได้ว่า ก่อนรถเปิดตัว เคยพยายามบอกไปแล้วว่า
เอาสีขาว มาเปิดตัวพร้อมกันไปเลย อย่ากั๊ก

อีกประการหนึ่งคือ เรื่อง ออพชัน ที่คนไทย ก็พยายาม ขอ กับทางญี่ปุ่นแล้ว

แต่ก็ เป็นไปตามคาด....เรื่องมันก็เลยออกมาเป็นอย่างนี้ ทั้งที่จริงๆแล้ว ตัวรถมีคุณงามความดี เยอะใช้ได้เลยทีเดียว

รอดู Full Review ครับ ยาว และ จบ แน่ๆ ภายในกรกฎาคมนี่แหละ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:17:08 »
**สงสัยจะมีผมเห็นEXบ่อยที่สุดแล้วมั้ง
แต่ถ้าเทียบกับฟรีด(คันอื่นที่ไม่ใช่รถตัวเอง)
อยู่โคราช นี่เห็นวันละไม่ต่ำกว่า5-6คัน ครบทุกสี
EXที่เห็นก็เพราะ ลูกน้องขับมาทำงาน...

ยังโดนแซวอยู่เลย ตอนที่เอาฟีโน่มาที่ร้าน(เพราะขายแจ๊ซไปแล้ว)
เถ้าแก่ร้านใกล้กัน แกบอก
"เถ้าแก่ขี่มอไซค์ ลูกน้องขับเก๋งป้ายแดง"

แต่ทำไมหนูเห็นว่า อีฉลาม  มันน้อยกว่า ในสายตาหนู??
ยิ่งมาเห็นจัดบูธที่ Event Hall ทำไม เหมือนคนไม่ค่อยมาดู??

แต่ก็เหลือบไปดูราคาแล้วล่ะค่ะ เข้าใจเลย  ว่า"ราคา กับสิ่งที่ได้ และ ชื่อยี่ห้อ" มีผลจริงๆ

ครั้นจะเป็นสมัย e-car  ที่ขายควบกับ champ มันก็ไม่ใ่ช่ยุค ทองแล้วนะคะ

หนูว่า อี แลนเซอร์ แซยิด ป้ายแดง หนูยังเห็นตอนติดไฟแดงเยอะกว่าอิ๊กกกกกกกก
ขอคุณดีต(edit)  บางส่วนเพราะ ว่า ดันเปิด เวปบอร์ดนางฟ้า แล้วด่าผิดช่องค่ะ
* Shiina Ringo กราบ
ริงโกะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 10:19:34 โดย Shiina Ringo »

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:23:06 »
ผมว่าในกรุงเทพเองก็เริ่มเยอะแล้วนะครับ
แต่ป้ายแดงก็เห็นน้อย ส่วนใหญ่จะเป็นป้ายดำกันหมดแล้ว

EX รถดีมากครับ ใครมานั่ง ก็ชมว่ารถดี นั่งสบาย
(หรือชมเพราะเกรงใจผมกันหว่า  :D :D)
ใครที่จะซื้อรถใหม่ มาลองดูรถผมแล้ว ทุกคนก็บอกรถดี น่าใช้
แต่......
ทุกคนจะพูดว่า "แต่" เสมอ
(ซึ่งก็เป็นปัญหาที่มิตซู ก็รู้อยู่แก่ใจหละมั้งครับ)

เรื่องสี เป็นเรื่องที่ผมโกรธ มิตซูฯ มากครับ

ผมหนะ ถ้าไม่เอาสีแดง ก็น้ำเงิน ถ้าสิ้นคิดจริงๆ ก็ขาว
แต่ตอนเปิดตัวพี่แกมีแต่โทน เกรย์สเกล (ดำ เทา เงิน)
สีทอง สีแดงช้ำเลือดช้ำหนอง (ซึ่งถ้าไปอยู่ในรถที่เป็นทรงหรูๆ หน่อย ผมว่ามันก็สวย แต่นี่รถ หน้าตาดุซะขนาดนี้ แต่สีแดงตุ่นๆ แบบนี้ ไม่เข้ากับรถเล๊ย)

ผมก็เลยเอาเทาดำมา
ขับไปได้ไม่กี่วัน สีขาวออก
ซะอย่างนั้น

ผมนั่งดูยูทู๊ป ดูโฆษณาของประเทษอื่น
ไม่แปลกใจเลยทำไม EX ในไทยขายไม่ออก

แต่สำหรับผม ผมชอบนะครับ
รถที่ขายไม่ค่อยดี วิ่งบนถนนน้อยๆ
รู้สึกว่ามันไม่ค่อยซ้ำดีอ่ะครับ
ทุกวันนี้ขับรถไปในบางที่ ก็มีคนมอง
คนเดินผ่านรถ ก็ชี้กันว่า นี่ไงแลนเซอร์ใหม่ สวยนะ
แต่...................

ฉะนั้น มิตซูไทย เป็นอย่างนี้
ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบครับ  :D
มีรถวิ่งบนถนนน้อยๆ ผมก็ชอบครับ  :D

ฉะนั้นมิตซูไทย อยู่อย่างนี้ ดีแล้วครับ ฮ่าๆๆ  ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:51:28 »
ฉะนั้น มิตซูไทย เป็นอย่างนี้
ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบครับ  :D
มีรถวิ่งบนถนนน้อยๆ ผมก็ชอบครับ  :D

ฉะนั้นมิตซูไทย อยู่อย่างนี้ ดีแล้วครับ ฮ่าๆๆ  ;D

ผมก็ชอบนะ
เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมเลือกซื้อมิตซู

แต่.................. ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 12:08:13 »
ช้ำเลือดช้ำหนองกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 12:23:41 »
ผมว่าถ้าการตลาดกับทางญี่ปุ่นยังคิดแบบนี้
ได้แต่ปลงแล้วละครับ

เฮ้ออออ

เสียดายรถดีๆ ดันเจอวิธีการวางตัวเองแบบแย่ๆ มันเลยขายไม่ออกแบบนี้แหละ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 13:13:59 »
ทุกวันนี้ผมเห็น lancer แซยิด ป้ายแดงเยอะกว่าตอนที่ lancer ex ยังไม่ออกอีก
และรวมทั้งเยอะกว่า lancer ex ป้ายแดงตอนนี้ด้วย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 16:51:30 »
รถใช้ได้ การตลาดแย่ซินะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 17:32:57 »
ออฟชั่นน้อย

กระจกมองข้างก็เฮ้อ พับมือ ทั้ง ๆ ที่ แลนเซอร์รุ่นก่อน ยังพับไฟฟ้าในทุกเกรด

ทุกวันนี้ยังเห็น แลนเซอร์ แซยิด CNG ป้ายแดงเยอะกว่าอีก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 21:59:18 »
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ เพราะผมก็ไม่ใช่นักการตลาดเหมือนกัน

ผมว่ารถที่จะโปรโมทสีขาวให้เป็นพระเอกได้ ต้องเป็นรถที่อยู่ในกระแสอยู่แล้วนะครับ แต่ EX ยังไม่ใช่ขนาดนั้น ชิมิ ชิมิ
สีขาวมันเหมือนกับว่า
รถรุ่นนั้นๆ เป็นรุ่นที่ขายดี คนนิยมมากๆ และต่างคนต่างรอคอยสีขาว เพราะยังไม่ออกมาซักที
ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นกับ Jazz หรือ City อ่ะ รวม Vios ไปด้วย

ถ้ายังไม่ดังขนาดนั้น มาโปรโมทสีขาวแบบนี้ไป ก็เปลืองตังค่าโฆษณาเปล่าๆ ครับ
เพราะมันยังไม่เคยมีกระแสการรอคอยสีนี้มาก่อน

ส่วนที่ Lancer EX มันเงียบบบ ผมว่ามันเป็นเพราะ คำว่า 'EX' น่ะแหล่ะ มันดูแปลว่า 'เก่า' มากกว่า
แปลว่า 'พิเศษ' และทำให้ชื่อดูไม่มีเอกลักษณ์เลย ที่ญี่ปุ่นใช้คำว่า EX แปลว่ารุ่นเก่าที่ยังผลิตขายร่วม
กับรุ่นปัจจุบันที่เป็นตัวใหม่ เสมอๆ คนไทยอาจจะยังไม่คุ้นกับคำว่า EX แต่ แค่ความหมายมันก็ไม่เป็น
มงคลแล้ว (เหตุผลนี้เป็นแนวโชคลางนิดๆ   :D )

แต่ถ้าจะทำให้ดัง ก็น่าจะมีรุ่นถูกๆ ออกมา อันนี้ถีบตัวเองขึ้นได้แน่นอน Lancer ตัวนี้มันสวยนะคับ
สมรรถนะพร้อม แต่ไม่มีราคาต่ำๆ มาให้คนอยากพิจารณา ยกตัวอย่าง พี่สาวผมซื้อ March ตอนแรก
ดูตัวต่ำสุดของเกียร์ AT ไปๆ มาๆ ค่อยๆ เขยิบๆ ขึ้นตาม option จนในที่สุดก็เอาตัวท๊อป
พี่สาวผมก็เป็นชาวบ้านๆ คนนึง ที่ไม่ใช่นักเล่นรถแบบเราๆ แค่นี้ก็พอจะเห็นการแนวการพิจารณาซื้อ
รถของคนไทยทั่วๆไป  หวังว่า Mitsu จะมีรุ่นประหยัดสุดๆ บ้าง น่าจะโอเคนะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 22:08:30 »
ไอ้หนังโฆษณา ที่ตึกมันเต้นๆๆ ขึ้นๆ ลงๆ นั่น ก็  ขอโทษนะครับ "ห่วย"!
มันมีพล็อตเรื่องที่ดีกว่านี้ แต่ คนเคาะ ไม่ได้เลือก!

โอ้วว คิดเหมือนกันเลยครับ ภาพลัีกษณ์ของรถที่ควรจะเห็นถึงความเท่
(อย่างน้อยที่สุด) มันไม่มีเอาซะเลยในโฆษณา ทำไม ทำไม ถึงได้ทำลายสินค้า
ของตัวเองลงขนาดนี้ เจ้าคนเคาะนั้นน่ะ เฮ้อ

ที่จริงโฆษณา white pearl ก็ถือว่าดูดีเลยทีเดียว แต่มันมาผิดที่ผิดเวลา
รถหากเปิดตัวตอนแรกแล้วไม่ได้กระแส กว่าจะกลับมาอีกทีได้ ก็อีกนานแสนนาน
เลยครับ อย่าง Corolla และ Yaris เป็นต้น ทั้งคู่ที่จริงก็ถือว่าขายได้ แต่กระแส
ก็ถูกดูดลงไปอยู่ใต้น้ำ ไม่เคยโผล่พ้นน้ำมาได้อีกเลย
(โฆษณา ของ ออแลนโด้ บลูม ก็ห่วย สุดยอดเช่นกัน หุหุหุ)

ออฟไลน์ Still Loving You

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 22:50:40 »
ผมว่า ตลาด Mass มันอยู่ที่ 1.6 นะ แต่นี่มีแค่ 1.8 กะ 2.0 ราคาเลยแรง คนซื้อเลยต้องคิดมาก เทียบมากหน่อย มาเจอกระจกข้างไม่พับไฟฟ้า ในขณะที่คนอื่นเค้าพับได้กันหมด เลยกลายเป็นข้อที่พูดถึงกันไม่จบสำหรับผู้ซื้อที่เป็นผู้ใช้รถธรรมดา ไม่ได้เป็นนักเลงรถแต่อย่างใด ทั้งๆที่รถมีอะไรดีๆอีกมากมาย แต่เรื่องกระจกพับนี่มันจับต้องได้ เลยจบกัน

น่าจะเอา 1.6 มาลงนะ ราคา + อ๊อปชั่นให้พอๆ กับเจ้าอื่น น่าจะแย่งยอดมาเยอะกว่านี้ เพราะหน้าตา ทรวดทรง องค์เอว ก็ไม่ได้แย่กว่าคู่แข่ง เผลอๆ ดูดีกว่าบางเจ้าด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 23:01:59 »
ผมว่า ตลาด Mass มันอยู่ที่ 1.6 นะ แต่นี่มีแค่ 1.8 กะ 2.0 ราคาเลยแรง คนซื้อเลยต้องคิดมาก เทียบมากหน่อย มาเจอกระจกข้างไม่พับไฟฟ้า ในขณะที่คนอื่นเค้าพับได้กันหมด เลยกลายเป็นข้อที่พูดถึงกันไม่จบสำหรับผู้ซื้อที่เป็นผู้ใช้รถธรรมดา ไม่ได้เป็นนักเลงรถแต่อย่างใด ทั้งๆที่รถมีอะไรดีๆอีกมากมาย แต่เรื่องกระจกพับนี่มันจับต้องได้ เลยจบกัน

น่าจะเอา 1.6 มาลงนะ ราคา + อ๊อปชั่นให้พอๆ กับเจ้าอื่น น่าจะแย่งยอดมาเยอะกว่านี้ เพราะหน้าตา ทรวดทรง องค์เอว ก็ไม่ได้แย่กว่าคู่แข่ง เผลอๆ ดูดีกว่าบางเจ้าด้วยซ้ำ

รุ่นนี้ผมว่าเอา 1.8 เิดิมๆ มานี่แหล่ะ แต่ตั้งราคาให้ได้แถวๆ Civic หรือกดให้ต่ำกว่าหน่อย ขายได้แน่นอนนะ
ชั่วโมงนี้ ตลาด 1.8 ของ Civic มันเข็งจริงๆ เพราะเครื่องก็ดี ราคาก็ไม่แรง ทำไมไม่ทำราคา 1.8 ให้ดีกว่า
จ้าวตลาดล่ะ ถ้าแพงกว่าเค้า คนส่วนมากก็คงไปทางจ้าวตลาดกันหมด จำไว้ ว่า ถ้าไม่ใช่รถตลาด ก็อย่าไป
ตั้งราคาให้แรงกว่าเค้า การตลาดของ Mazda/Ford ที่ทำล่าสุดนี่ใช้ได้เลย คนไทยชอบรถตลาดก็จริง แต่ก็
ชอบของที่ถูกมากกว่า (แต่ต้องดูมีคุณภาพหน่อยนะ) ถูกกว่าหมื่นสองหมื่น ก็ถือว่าถูกกว่าแล้ว (ที่จริง ผ่อนต่าง
กันไม่กี่ร้อย) ส่วนแพงกว่าหมื่นสองหมื่น ก็รู้สึกว่าแพงกว่ามากเหลือเกิน (นี่ก็ผ่อนต่างกันไม่มากอยู่แล้วอีก)
ตัวเลขมันมีผลต่อด้านจิตใจผู้ซื้อมากเลย

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:08:36 »
.. ผมว่า ถ้า อัลติส  ตัวไมเนอร์ออกมา   เจ้า EX นี่แทบนับคันได้เลยล่ะ ทีนี้    :-\

ออฟไลน์ oodyvet

• Newbie
  • *
    • ??????????????????????????????????????
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 13:03:41 »

รุ่นนี้ผมว่าเอา 1.8 เิดิมๆ มานี่แหล่ะ แต่ตั้งราคาให้ได้แถวๆ Civic หรือกดให้ต่ำกว่าหน่อย ขายได้แน่นอนนะ
ชั่วโมงนี้ ตลาด 1.8 ของ Civic มันเข็งจริงๆ เพราะเครื่องก็ดี ราคาก็ไม่แรง ทำไมไม่ทำราคา 1.8 ให้ดีกว่า
จ้าวตลาดล่ะ ถ้าแพงกว่าเค้า คนส่วนมากก็คงไปทางจ้าวตลาดกันหมด จำไว้ ว่า ถ้าไม่ใช่รถตลาด ก็อย่าไป
ตั้งราคาให้แรงกว่าเค้า การตลาดของ Mazda/Ford ที่ทำล่าสุดนี่ใช้ได้เลย คนไทยชอบรถตลาดก็จริง แต่ก็
ชอบของที่ถูกมากกว่า (แต่ต้องดูมีคุณภาพหน่อยนะ) ถูกกว่าหมื่นสองหมื่น ก็ถือว่าถูกกว่าแล้ว (ที่จริง ผ่อนต่าง
กันไม่กี่ร้อย) ส่วนแพงกว่าหมื่นสองหมื่น ก็รู้สึกว่าแพงกว่ามากเหลือเกิน (นี่ก็ผ่อนต่างกันไม่มากอยู่แล้วอีก)
ตัวเลขมันมีผลต่อด้านจิตใจผู้ซื้อมากเลย
เห็นด้วยเรื่องกลยุทธ์การตั้งราคาครับ
??? ??? ???????????????????????????

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 13:22:24 »
คนซื้อส่วนใหญ่ มักจะเทียบรถรุ่นเดียวกัน โดยมองแค่อ๊อฟชั่นที่ให้มากับราคา

ซึ่งถ้าเทียบลักษณะนี้ ผมว่า EX จะมีอ๊อฟชั่นน้อยกว่าคันอื่นๆครับ

อันนี้ผมมองแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 13:41:08 »
EX เปิดตัวรุ่นแรก ไม่มี แผ่นบุกันความร้อน ใต้ฝากระโปรงให้
เรียกว่า เหนียวสุดสุด แต่ ราคาแพงกว่า ชาวบ้าน
สะท้อน ให้เห็นว่า ต้องการ ทำกำไร สูง
คือ มีนโยบาย ขายน้อย กำไรมาก แบบ แขก ขายของครับ

แต่ ถูก คนไทย โวย
EX ปัจจุบัน จึงยอม ติดตั้ง แผ่นบุกันความร้อน ใต้ฝากระโปรง พร้อมใช้
แต่ กระจกมองข้าง ก็ยังไม่พับไฟฟ้า อยู่ดี
คงคิดจะรอ ให้ ฝูงกระบะรุ่นใหม่ พับไฟฟ้า ได้ครบทุกรุ่น มั๊งครับ

มิตซูบิชิ ปัจจุบัน ขาดเงิน ครับ
ทำให้ ผู้บริหาร ทำงานแบบ กลัวๆ กล้าๆ ไม่เต็มที่กับงานเท่าไร

เคยอ่านบทสัมภาษณ์ ผู้บริหารญี่ปุ่น คุณ มูราฮาชิ ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะ
จับใจความ สรุปได้ว่า มิตซู เป็น บริษัทเล็ก ต้องทำการตลาดแบบ ค่อยเป็นค่อยไป
ไม่คิด สู้ กับ ยักษ์โตโยต้า ครับ
ก็ สะท้อน อะไร ได้หลายอย่างนะครับ

วันนี้ โตโยต้า เป็น บริษัทใหญ่ อันดับ 5 ของโลกแล้ว
รองจาก วอลมาร์ท เอ็กซอน เชลล์ บีพี
จึงไม่แปลก ที่ บริษัทรถยนต์หลายแห่ง ในไทย ไม่ค่อยกล้า จะ เปิดศึกกับ โตโยต้า ตรงๆ

ยกเว้น ฮอนด้า กับ มาสด้า นะ
น่าชืนชม ที่ กล้า สู้ กับ โตโยต้า
สู้กันซึ่งหน้า รุ่นต่อรุ่น ราคาต่อราคา ออปชั่นต่อออปชั่น
จึงเป็นที่มา ของความ สำเร็จ ที่ ฮอนด้า ซีวิค แจ๊ส และ มาสด้า 2 ขายได้มากมาย ครับ

วีออส โคโรล่า คัมรี่ คือ รุ่นแข็ง ของโตโยต้าในไทย
ใครคิดขายแข่ง ต้อง ให้มากกว่า ราคาถูกกว่า จึงจะ แข่งได้ครับ
แต่ จะแข่งได้นานเพียงใด
เพราะ โตโยต้า คือ ต้นตำรับ บริษัทลดต้นทุน อันดับ 1 ในวงการรถยนต์ ครับ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 14:38:41 »
ผมว่า คำว่า EX มันดูไม่ เด่น น่าจำเท่าไหร่มั้งครับ   คล้ายชื่อย่อ นะ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:12:35 »
ว่าแต่กระจกพับได้เนี่ย  รุ่นเก่ากว่าอย่าง ck4 มันยังให้มาเลย (หรือเฉพาะรุ่นผมหว่า)

เอาว่า ใครเอาชุดพับเข้ามาขาย ไม่แน่นา
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 16:17:49 »
สีน้ำเงินของรุ่นนี้มันสวยมาก ๆ ครับ ปกติรถสีน้ำเงินจะสวยได้ยากมาก
แต่ของ EX นี้สีน้ำเงินสวยจริง ๆ ดันกั๊กไว้ซะงั้น

น้ำเงินแบบ Evolution X ใช่ไหมครับ ? ถ้าใช่ผมก็ว่าสวยมาก ๆ เลยนะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 16:44:34 »

น้ำเงินแบบ Evolution X ใช่ไหมครับ ? ถ้าใช่ผมก็ว่าสวยมาก ๆ เลยนะครับ

ผมว่าสวยเหมือนกันนะครับ สีน้ำเงิน Evo X แมน เท่ สุด

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 16:50:25 »

ผมว่าสวยเหมือนกันนะครับ สีน้ำเงิน Evo X แมน เท่ สุด
FQ400 สีน้ำเงินสวยมากๆครับ มีเฉพาะที่อังกฤษ สวย สวย ครับ 400 แรงม้า !