ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่รอเป็นเจ้าของ new X-Trail 2014  (อ่าน 6838 ครั้ง)

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
สำหรับคนที่รอเป็นเจ้าของ new X-Trail 2014
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:48:01 »
คนที่รอเป็นเจ้าของ new X-Trail (ตั้งใจจะซื้อรุ่นนี้จริงๆ)

เมื่อเปิดตัว อะไร จะเป็นสาเหตุที่ทำให้คุณเปลี่ยนใจจากตัวนี้มากที่สุด

1. ราคา ( คิดว่าน่าจะเกาะกลุ่มเจ้าตลาด )
2. ออฟชั่น  ระบบต่างๆ ( ในญี่ปุ่นจัดเต็ม )
3. การบริโภคน้ำมัน  ใช้เครื่องเดียวกับ teana
4. เบาะแถวหลัง 7 ที่นั่ง  ( เทียบกับ CAPTIVA )

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: สำหรับคนที่รอเป็นเจ้าของ new X-Trail 2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 10:56:27 »
      ถ้าเป็นผมนะ  ดูรีวิวจากเวปนี้ที่เพื่อนสมาชิกเขามารีวิว    ตัวดีเซลประหยัดน้ำมันเกิน 15 โล / ลิตร    และเป็นรถ 4x4     ผมจะซื้อเข้ามาใช้งานในระดับราคาที่ผมสู้ไหว  คาดว่าไม่เกิน 1.5 ล้านบาท  ถ้าเกินจากนี้ จะรอเป็นมือ 2 แล้วค่อยซื้อมาใช้งาน  คือถ้าผมสนใจรถคันนั้นมันดีจริง ผมก็จะรอซื้อจะป้ายแดงหรือมือ 2 ไม่ได้เกี่ยง  ถ้าเราสู้มันไหวก็ซื้อครับ

แต่เหตุผลที่จะไม่ซื้อ  และไม่สนใจจะซื้อ

1. เป็นเบนซิน ปล้อกเดียวกับ ในประเทศนี้แหละ ซึ่งเครื่องไม่ได้น่าสนใจ  รวมถึงชุดเกียร์ที่จะมากับเครื่องนี้ แม้ผมจะเอามาติดแก๊ส
   2.  คาดว่าจะเป็น 4x2   เหมือน X-TRAIL  รุ่นที่แล้ว  ไม่ได้เป็น 4x4  ซึ่งผมไม่รู้จะซื้อเอามาทำอะไรเหมือนกัน  ถ้าซื้อรถ SUV แล้วได้แค่นี้ ผมไปซื้อรถเก๋งแล้วขับ Fortuner 4x4  อย่างเดิมดีกว่า
    3.  Nissan อาจจะออก  PPV  ในรุ่น Pathfinder  โดยการประกอบที่เมืองไทย ที่โรงงานแห่งใหม่    ซึ่งแน่นอนว่า  จะมีดีเซลและเป็นรถ 4x4 ที่ใช้งานได้จริง     มากกว่า  X-trail   ผมจึงมองไปที่ตัวนี้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 11:00:36 โดย Auto »

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: สำหรับคนที่รอเป็นเจ้าของ new X-Trail 2014
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:29:55 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่รอรถรุ่นนี้ใน Xtrailclubthailand.com ตั้งแต่ต้นปี รอตลอดครับตั้งแต่มีข่าวไม่ว่าอะไรออกมา
และผมเข้าไปดูในคลับ ทุกวันเช้ากลางวันและเย็น  ;D เพื่อหาข้อมูล จนรถรุ่นนี้มันอยู่ใจผมตลอดเวลา
ว่าเมื่อไหร่ที่นิสสันจะผลิตหรือส่งสัญญาณว่าจะออกทั้งหาข่าว ทั้งเอาข่าวไปบอกเพื่อนๆในคลับ
ยิ่งกว่าเป็น Admin เองซะอีก
แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มาซักที และแน่นอนว่าเปิดตัว กลางเดือน ตุลาแน่นอน แต่จะรับรถอีกกี่เดือนอันนี้ต้องลุ้นกัน

1.ราคาผมว่าน่าจะอยู่ 1.2-1.5 ล้านซึ่งจะสูงกว่าเจ้าตลาด(CRV) ในรุ่นท็อป ถ้าอยากขายดี ควรอยู่ที่ 1.13-1.42 ล้านครับไม่น่าจะเกินนี้
2.อ๊อฟชั่นน่าจะจัดเต็ม ซันรูฟ Active Ride Control,Active Engin Break,Blind spot Warning,Arounf Viwe Monitor..... แต่น่าจะไม่มี ระบบถอยจอดเอง แบบ JMD
3.การกินน้ำมันก็น่าจะมากกว่า Taena นิดหน่อย
4.เบาะหลังเป็นสิ่งที่ผมไม่คาดหวังเลยเพราะมันแคบจนแม้แต่เด็กยังไม่อยากนั่ง เอาไว้วางของดีกว่า

ถายในและช่วงล่างเป็นสิ่งที่ผมคาดหวังกับ X-Trail 2014 (2015 ค่อนข้างแน่นอน)
ภายใน นั่งสบายและดูดีที่สุดในกลุ่ม C-Crossover ในประเทศไทย เบาะน่าจะนั่งสบายที่สุดด้วย ทั้งด้านหน้าและหลัง ความจุด้านท้ายน่าจะใกล้เคียงกับ CRV แต่ดีกว่า CX-5 แน่นอน
ส่วนวัสดุผมว่าน่าจะใกล้เคียงกับ Taena ซึ่งความคิดส่วนตัว เบาะผมไม่ชอบเลย ดูสู้ Taena ตัวเก่าไม่ได้เลย
ช่วงล่างน่าจะเป็นช่วงล่างที่นุ่มสบายเกาะถนนดีเหมือน Taena และขับสบายเพราะตัวช่วยเยอะมากๆ
ภายนอกนั้นดูหรูกว่ารถใน คลาสเดียวกัน ทั้ง CRV CX-5 Captiva แน่นอน

แต่สุดท้ายจนแล้วจนรอดผมก็เป็นคนหนึ่งที่จะไม่รอรถรุ่นนี้นะครับ ไม่ใช่ตามเหตุผลตามที่คุณบอก
แต่สิ่งที่ทำให้ผมและคลับรอไม่ไหวเนื่องมาจากคำว่า  ;D ขอบคุณที่รอ ที่มีคนมาบอกอยู่บ่อยๆ

บางท่านในคลับ : ขายรถไปแล้วเพราะมีข่าวว่ารถจะมาต้นปี หรือมีนาคม ตามข่าวหลายกระแส
                        : รถเก่าไม่ไหวแล้ว ซ่อมอีกก็ไม่คุ้ม
                        : ต้องการรถไปเที่ยวช่วงปีใหม่ เพราะรถเก่าเก่ามาก รอได้แค่เดือนตุลา
                        : บางท่านไปออก CRV CX-5 Captiva ไปขับหมดแล้ว

ส่วนตัวผมนั้นต้องการรถที่สามารถขนของลูกสาวได้หมด และนั้งได้สบาย พาคุณแม่ไปเที่ยวด้วยได้
เลยมองไปที่ MPV ที่มีตัวจริงให้ซื้อได้เลยตามงบนั้นก็มี Honda Step WaGon และ Hyundai H1 แต่ก็จะมาเลือกที่ H1 นี้แหละ
เพราะตอบโจทย์การใช้งาน และติดตั้งเบาะ Vip ให้คุณแม่นั่งได้สบาย

ถ้าคุณเป็นคนที่มีรถใช้อยู่และยังรอได้ และคิดว่าเบาะแถว 3 นั้นคุณได้ใช้งานและจำเป็น รอเถอะครับ
แต่สำหรับผมผมบอกได้คำเดียว ขอบคุณที่(ให้ผม)รอ ;)

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 15:25:58 »
สำหรับผมนะ "อะไรที่จะทำให้เปลี่ยนใจ" ตอบเลยว่า ไม่มีแล้วครับ ไม่เปลี่ยนใจแน่ๆ
คือหลังจากที่รอมานานและได้อ่านรีวิวจากคุณจิมมี่ก็ตัดสินใจได้เลยว่า ที่รอมาทำถูกแล้ว

แต่ถ้าจะให้ตอบจริงๆ ผมคงตอบว่า ราคาต่อออฟชั่นที่ให้ครับ
ถ้าหากมาแล้วออฟชั่นไม่สมเหตุสมผลกับราคา ก็อาจจะหงุดหงิดนิดหน่อยครับ

อ่อ อีกอย่างคือ ถ้าไม่มี DRL มา จบข่าวครับ 55555+

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 21:31:24 »
ผมไม่ได้รอนะ..แต่ถ้ามีเหตุให้เปลี่ยนรถ   คันถัดไปคิดไว้ในใจแล้วต้องเป็นพวกSUV
XTrail ก็เป็น 1 ในตัวเลือก   แต่ต้อง7  ที่นั่งเท่านั้น  ไม่งั้นผมไม่เห็นความน่าสนใจของตัวนี้เลย....ส่วนราคา ผมว่าคงไม่หนีจากเจ้าอื่นเท่าไหร่
ส่วนoption ขอพวกระบบความปลอดภัยแบบ teana ตัวล่างสุดก็พอครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 21:41:12 »
ดีทุกเกือบทุกอย่างครับรุ่นนี้  :P all mode 4x4-i ถ้าไม่มีมาจะเซ็งมาก แต่ที่เซ็งอยู่แล้วคงเป็น CVT เห้อๆ
N/A  

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 21:15:25 »
สิ่งที่อาจทำให้เปลี่ยนใจ

1.เมียยอมให้ซื้อซูบารุ
2.cx5ลดราคาสองแสน
3.XC90เปิดตัวไม่เกิน3ล้าน

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 17:05:10 »
ผมรอแฮะ โชคดีมากที่ถอนจอง CX-5 ไป แล้วรอ X-Trail  จริงๆ X-Trial  ตอบโจทย์หลายอย่าง เช่น มีแอร์หลัง มี DRL และเป็น Nissan ฮ่าๆๆ แค่นี้ก็พอแล้ว

จริงๆถ้าได้ Paddle Shift กับ Diesel Turbo จะแจ่มมากๆ

รอลุ้นต่อไปว่ามีสีน้ำเงินมั้ย