ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเริ่มซื้อรถที่ความปลอดภัยจากเหตุการณ์ไหนครับ  (อ่าน 8341 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ก่อนที่ผมจะซื้อรถที่ให้ช่วงล่างและความปลอดภัยที่ดี แต่ก่อนผมให้เรื่องความประหยัดมาอันดับหนึ่ง พื้นที่ใช้สอยมาอันดับสอง ความปลอดภัยตอนนั้นคิดว่ารถใหม่ๆ มันคงปลอดภัยอยู่แล้วไม่ว่ารุ่นไหน เลยซื้อนิสสันอัลเมร่ามา

แต่ว่ามีเหตุให้ผมต้องเดินทางขึ้นบูรพาวิถีเป็นประจำ และใช้ความเร็วในการเดินทาง ซึ่งถ้าคุณเคยขับรถอีโคที่ไม่ได้แต่งอะไรบนทางนี้ซัก 120 คงพอนึกออก คือถึงมีบางคนบอกว่าอัลมีร่าเหยียบ 160 บนเส้นทางนี้ชิวๆ แต่ความรู้สึกของผมเมื่อเหยียบไปถึง 140 ผมรู้สึกเหมือนเอาขาก้าวข้ามโลกนี้ไปแล้วข้างหนึ่ง นี่ไม่ต้องพูดถึงเวลาที่ต้องยูเทินเส้นทางที่มีรถบรรทุกวิ่งที่ความเร็วเกือบ 100 กม/ชม ถ้าคนขับรถบรรทุกหลับในก็ลาโลกได้เลยเพราะหนีไม่ทัน

หลังจากนั้นผมเลยเลือกซื้อรถที่ให้ความปลอดภัยมากขึ้น มีช่วงล่างที่ดีและอัตราเร่งที่ดี จนไม่สนใจเรื่องการกินน้ำมันอีกเลย คือตราบใดที่มันไม่ได้กินแบบ 1 km/l ผมก็จัดว่ารับได้

คุณเคยผ่านจุดๆ นี้แบบผมมั้ยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผ่านมาแล้วครับ หวยมันเลยออกมาเป็นคันที่ขับอยู่ในปัจจุบัน  8) 8)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ไฟหน้าขับกลางคืนไม่สว่าง
อัตราเร่งอืด
ช่วงล่างโยน
พวงมาลัยดึงซ้ายดึงขวาครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ oatekung

มีดาราขับเบนซ์ ชนแคมรี่ที่จอด เจ้าของแคมรี่ตายผมก้อตั้งใจว่าจะซื้อเบนซ์เลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขับ optra ไม่มีถุงลม ไม่มี abs เบรคกระทันหัน ไหลเป็นนางงามเล่นสเก็ตน้ำแข็ง -*-

ออฟไลน์ adis

สำหรับผมสมรรถนะของรถก็สำคัญครับ เลือกรถที่ระบบต่างๆ โดยเฉพาะเรื่องการทรงตัว การเบรคที่มันไว้ใจได้
ส่วนเทคโนโลยีที่ให้ความสะดวกสบาย นี่ผมไม่เน้น เพราะมันจะทำให้เสียสมาธิอีกต่างหาก
แต่ที่สำคัญที่สุดคือวิธีการขับครับ ต่อให้รถคุณเลิศแค่ไหน แต่ถ้าขับเร็วเกินไป ขับไม่ระวัง อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ
รถเราดีเราอาจจะแค่เจ็บ แต่รถคนอื่นเค้าก็อาจเสียชีวิตได้
ไม่ว่าจะยังไง มันก็สูญเสีย เสียหายทั้งนั้นครับ

จุดเปลี่ยนของผมก็คือ ผมขับชนมอเตอร์ไซด์ เสียชีวิตครับ  ผมขับเร็วเกินไป ถึงเค้าจะผิดที่ออกมาตัดหน้ากระชั้นชิดก็เหอะ
แต่ถ้าผมขับช้าลงกว่านั้น เค้าคงไม่ตายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 13:26:24 โดย adis »

Ath..

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมสมรรถนะของรถก็สำคัญครับ เลือกรถที่ระบบต่างๆ โดยเฉพาะเรื่องการทรงตัว การเบรคที่มันไว้ใจได้
ส่วนเทคโนโลยีที่ให้ความสะดวกสบาย นี่ผมไม่เน้น เพราะมันจะทำให้เสียสมาธิอีกต่างหาก
แต่ที่สำคัญที่สุดคือวิธีการขับครับ ต่อให้รถคุณเลิศแค่ไหน แต่ถ้าขับเร็วเกินไป ขับไม่ระวัง อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ
รถเราดีเราอาจจะแค่เจ็บ แต่รถคนอื่นเค้าก็อาจเสียชีวิตได้
ไม่ว่าจะยังไง มันก็สูยเสีย เสียหายทั้งนั้นครับ

จัดเปลี่ยนของผมก็คือ ผมขับชนมอเตอร์ไซด์ เสียชีวิตครับ  ผมขับเร็วเกินไป ถึงเค้าจะผิดที่ออกมาตัดหน้ากระชั้นชิดก็เหอะ
แต่ถ้าผมับช้าลงกว่านั้น เค้าคงไม่ตายครับ

..+1.. :-[ :-[

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ขับ optra ไม่มีถุงลม ไม่มี abs เบรคกระทันหัน ไหลเป็นนางงามเล่นสเก็ตน้ำแข็ง -*-

ผมนึกถึงคุณกบสุวนันท์เลย 55555

promt

รถ civic FD คว่ำ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คันต่อไป ถ้าฟอร์ดทำรถให้มีเสถียรภาพได้ ผมอาจจะซื้อครับ

หลังจากโดนรถซ้ายตรูดเข้าไปกระแทกแบริเออร์หมุน 180 องศา เมื่อปลายปีก่อน ผมประสาทเสียไปเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ต้องบอกว่าผมต้องการรถที่ปลอดภัยมาตั้งแต่แรกครับ แต่ไม่มีเงินมากพอในตอนนั้น
สมัยนั้นรถที่มีถุงลมคู่หน้า เบรค ABS นี่จะแพงมากครับ
ไม่เคยเกิดเหตุรุนแรงกับตัวเอง แต่เห็นเหตุการณ์ต่างๆ รอบตัวก็ยิ่งกลัวครับ

พอเริ่มมีเงินที่พอจะซื้อได้ รถที่ซื้อต้องผ่านมาตรฐานการชน มี ABS, ESP เป็นอย่างน้อย
ถุงลม 6 ใบได้ด้วยก็ยิ่งดี

ของพวกนี้ไม่เคยอยากใช้ครับ แต่อยากมีไว้ให้ครบครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ค่อยเน้น ตังก์น้อย  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ 5ume7h

ตั้งแต่มีครอบครัว มีลูกครับ

คิดว่าถ้าเราเป็นอะไรไป ลูกเมียจะลำบาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่บ้านคิดเรื่องนี้ไว้อันดับแรกมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ไม่มีอุบัติเหตุแรงๆสักครั้ง อย่างมากแค่รถสะกิดกัน

รถที่ไว้ใจได้ก็เริ่มเมื่อ 16-17 ปีก่อนครับ กระบะนิรภัยคันแรก แล้วจากนั้นก็ยาวๆมา เพราะคันนี้มันช่วยชิวิตจริงๆก็หลายครั้งอยู่ ทั้งหักหลบรถทัวร์ที่แซงแบบ เฮียๆ ทั้งที่ถนนกำลังขยายจากสองเลน เป็นสี่เลน แล้วไหล่ทางขุดไปหมด โชคดีที่มีสี่แยกให้หักเข้าไปได้ทันก่อนโดนประสานงา หรือถ้าไม่มีแยกก้คงตกไหล่ทางที่ขุดไปหมดรถคงคว่ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
ก่อนลูกคลอดสองวัน ผมไปจอง everest 3.2+ รอใว้เลยครับ
จอง 3 สิงหา
รับรถ 3 เมษา ลูกคลานพอดี  ;D
เรนเจอร์อีกคันที่บ้านช่วยเลี่ยงอุบัติเหตุมาสองครั้ง โดยเฉพาะ จากการเบรกในความเร็ว 120+ ในช่วงฝนตก เเต่รถไม่มีอาการส่ายหรือเสียการทรงตัว ต่างจากกระบะอีกสองคันที่บ้าน หมุนหน้าปั้ม ปตท ยะลามาเเล้ว ยอมครับ 55555
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ mozart

ส่วนตัวยังไม่เคยโดน มีแต่คนที่บ้านโดนครับ การเลือกซื้อคือ ต้องมีเทคโนโลยีที่มากกว่าพื้นฐาน โครงสร้างต้องดี แค่นั้นเอง  พูดง่ายๆ รุ่นธรรมดาไม่ต้องตัวท๊อปเท่านั้น  และที่สำคัญต้องมีสติครับ

ออฟไลน์ rega

ขับรถวันฝนตก ความเร็วเต็มที่ 60 รถบรรทุกจำนวนมาก ขึ้นเนินลงเนินมวกเหล็ก

มองรอบคัน มีเข็มขัดนิรภัยอันเดียว ที่เป็นระบบช่วยความปลอดภัยครับ
มีเงาไม่มีตน

jaesz

เมื่อปี2007 ตีสามกว่าๆผมต้องลุกมารับโทรศัพท์พี่สาวผม  พบว่าเธอประสพอุบติเหต รถไปชนรถอีกคัน

ผมรีบไปที่เกิดเหต เห็น สภาพรถคู่กรณีที่ถูกลากออกมาอยู่ข้างทาง ผมต้องบอกว่าตกใจมาก ไม่เห็นรถพี่สาว มองจากสภาพ กันชนท้ายไปจนถึงเบาะหลังยุบไปรวมกับเบาะหน้า แล้วรถพี่สาวผมจะยับขนาดไหนเนี่ย

พอได่โทรศัพท์คุยถึงรู้ว่ารพี่สาวผมขับไปจอดอยู่ข้างทางเข้าคอนโดที่กำลังสร้าง หม้อน้ำ น้ำมันเกียร รั่วเต็มพื้นเป็นทาง แต่ห้องเครื่องไม่เป็นไรมาก รถขับได้นิดหน่อยเพราะน้ำมันเกียร์หมด
ตั้งแต่นั้นมาพี่สาวผมไม่ยอมใช้รถญี่ปุ่นเลย กลายเป็นจำติดตาไป

แต่ผมเฉยๆ ซื้อมันหมดล่ะ อะไรถูกใจเอาละ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเป็นคนที่ค่อนข้างโชคดี ไม่เคยเจออุบัติเหตุร้ายแรงกับตัวเอง
ส่วนตัวเป็นคนขับรถไม่เร็ว ไม่เสี่ยง ไม่มุด เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าทุกครั้ง เว้นระยะเบรคห่างคันหน้าเสมอ

ผมแค่รู้สึกว่าถ้าเราทำสิ่งที่ควรทำตามกฏจรารจรอย่างเคร่งครัด ทำจนเป็นนิสัย มันช่วยลดภาวะเสี่ยงลดไปได้พอสมควร
แต่ถึงอย่างนั้น อุบัติเหตุมันเกิดได้เสมอ....

ลึกๆผมแค่อยากได้รถเก๋งขับสี่เผื่อเอาไว้ออกเที่ยวต่างจังหวัดตามเขาตามดอยครับ
แต่บังเอิญว่ารถยี่ห้อที่ผมเลือกซื้อ มันมีระบบความปลอดภัยติดมาให้ด้วยหลายๆอย่าง มีถุงลม, มีABS, ขับสี่ fulltime, มีตัวระบบช่วยการทรงตัวครบ, มีระบบช่วยออกตัวและหน่วงความเร็วเวลาขึ้นลงเขา ซึ่งทำงานได้จริง
เทสการชนจาก Euro Ncap ก็ได้คะแนนในระดับ 5 ดาว

พูดไปพูดมา กลายเป็นช่วยเขาโฆษณาขายของไปซะงั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

สงกรานปี07 ผมขับ vios เห็บหมา ด้วยความเร็ว150kmh

ชนเข้า  กับranger ที่u turn

ผลคือ รถผมตีlost แต่ranger ปะตุบุบนิดเดียว

ผมเลย  เกลียดฟอร์ดตั้งแต่นั้นจนวันนี้

หมายเหต: ตอนนี้ใข้ฟอรด2คัน ด้วยความจำเป็น  เพราะมันตอบโจทย์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Eddy5659

1. ขับวีออสรับคุณพ่อจากนครชัยแอร์ชลบุรี เจอแอ่งน้ำเล็กๆเส้นเลี่ยงเมืองบางแสน แล้วแฉลบไปอีก เกือบ 2 เลนตอนตี 4 ดีที่รถน้อย เลยรอดไป

2. คนรู้จักประสบอุบัติเหตุ รถเสียหลักชนต้นไม้ คาดเข็มขับ ถุงลมคู่หน้าทำงาน แต่เสียชีวิตเพราะหัวกระแทกขอบประตู

ทำให้ผมห่วงระบบความปลอดภัยของรถยนต์มาก เพราะผมเป็นครอบครัวเดี่ยวที่ไปไหนมาไหนกัน 4 คน พ่อ แม่ ลูก ประจำ ขับระวังคือส่วนที่ดีที่สุด แต่เราไม่รู้หรอกว่าเพื่อนร่วมทางมันจะระวัง และเห็นค่าชีวิตคนอื่นแค่ไหน ถ้าเงินผมพอซื้อได้ ยังไงก็ขอรถที่มีระบบความปลอดภัยแบบจัดเต็ม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Prasut

• Newbie
  • *
"ไม่เคยให้ความสำคัญเลยครับ ... จนกระทั้งรถพลิกคว่ำ กระเด็นไปอยู่กลางทุ่งนา ซ่อมไม่คุ้มเลยต้องตัดใจขายซาก (ภายนอกดูเหมือนยังกู้ชีพได้ แต่อู่ที่สนิทประเมินค่าซ่อมแล้วมีอย่างต่ำประมาณ 8 หมื่น เพราะตัวถังบิด หลังคาบุบ กระจกแตกทุกบาน) ... ส่วนตัวผมหัวแตกเย็บ 2 เข็มเท่านั้น"

ปล. ตอนนี้มองรถคันใหม่เลยเน้นเรื่องความปลอดภัย จะกันลื่น กันล้ม กันสะเทือน ABS Airbag 6 จุด 8 จุด 20 จุด VSC TRC ใช้ไม่ใช้ไม่รู้ รู้แค่ว่ามีแล้วอุ่นใจครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมชนหนักครั้งนึงหลังจากนั้นผมก็เลือกรถที่ความสวยล้วนๆเลยครับ ส่วนออฟชั่นความปลอดภัยก็ตามยุคสมัยที่มันควรจะมี แล้วก็ขับให้มันช้าลงมีสติมากขึ้นคิดอยู่เสมอว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา  หลังจากนั้นมาก็ไม่เคยชนอีกเลย

พวกรถยุโรปไม่ต้องพูดถึงครับ  ไม่มีปัญญา

ออฟไลน์ tarahlm

หลังจากอุบัติเหตุจราจรหนักๆมาครั้งหนึ่ง
ทำให้ผมตระหนักเลยว่า คุณค่าชีวิตสำคัญที่สุด ตราบใดที่เรายังอยู่รอดปลอดภัย ไม่มีความพิการ
ตราบนั้นเงินทองของนอกกาย ยังเป็นสิ่งที่เราสามารถสร้างได้ หาได้ในภายหลัง

เลยต้องยอมลงทุนส่วนหนึ่งในรถยนต์ ยานพาหนะที่เราจำเป็นต้องใช้ทุกวัน ตามกำลังทรัพย์ที่มี ณ ช่วงเวลานั้นๆ
จะขอเลือกรถที่ให้ความปลอดภัยกับชีวิตไว้ก่อน

เวลาเลือกรถผมจะดูก่อนเลยว่า  กำลังจ่ายของเราได้ในระดับไหน (เป็นเงินส่วนหนึ่งของการวางแผนใช้จ่ายในชีวิตครอบครัว)
แล้วจะเลือกรถโดยเอาการขับขี่บังคับควบคุมที่ดีและความปลอดภัยเป็นหลักเบื้องต้น
ความสวยงามภายนอก/ภายในนั้นเป็นเรื่องรอง
(สำหรับผมคงไมมี่ที่จะเลือกเพราะไฟ DRLสวยจัด เป็นหลัก)
แต่ไม่ถึงกับดูไม่ดี-ดูไม่ได้ในสายตาเราเอง
ซึ่งที่จริงนั้น รถที่มีการขับขี่ที่ดี ก็จะเสริมด้านความปลอดภัย ลดโอกาสการเกิดอุบัติเหตุลงด้วย

ผมแทบจะไม่ได้ลงทุนมากนักกับรถที่ตัดสินใจซื้ออย่างดีแล้ว
ขอแค่ว่าตอนพิจารณาเลือก ขอให้ดีที่สุดครั้งเดียวไปเลย
ดังนั้นจึงแทบจะไม่ได้ซื้ออุปกรณ์ปรับปรุงเพิ่มเติมภายหลังเลย
เอาเงินส่วนนี้ลงไปในต้นทุนที่จะเลือกรถทีเดียวเลย
แม้แต่ค่าประกันชีวิตรถ(เทียบได้กับค่ารักษาแผลรถ ค่าซ่อมความเสียหาย ) ผมก็ตัดเอาไปใส่ในต้นทุน
อาจจะเพราะด้วยขับรถมานานแล้ว จึงเลือกทำแต่ประกันชั้น3 แค่เผื่อเวลาไปชนรถราคาแพงๆในท้องถนน
ส่วนรถเราเอง พอจะมีเก็บสำรองไว้ซ่อมรถตัวเองไว้แล้ว
(แต่ประกันชั้น1 ช่วยเรื่องการเจรจาตกลงกับคู่กรณี ไม่วุ่นวายปวดหัว เสียเวลา มีประกันคุยเป็นหลักแทนเรา)

หลังจากซื้อมาแล้วก็ไม่ได้ลงทุนกับรถคันนั้นแล้ว ก็จะกันไว้เป็นแค่ค่าดูแลเช็คระยะและค่าซ่อมตามอายุใช้งาน
ส่วนที่เหลือก็เก็บออมไว้เป็นทุนซื้อรถคันต่อไปครับ
(ผมเป็นคนค่อนข้างขี้เหนียว นิยมซื้อเงินสดเพราะเสียดายดอกเบี้ย แต่ปกติใช้รถนานให้คุ้ม
จึงจะเปลี่ยนคันใหม่ พอมีเวลาเก็บตังค์ทัน)

กำหนดเงินทุนก้อนหนึ่งเป็นหลักตั้งไว้ แล้วศึกษาเลือกรถที่ขับขี่ดีๆปลอดภัยดีๆ
ปรากฎว่ารถที่คุ้มค่าที่สุดที่พิจารณาไปตกที่กลุ่มรถยุโรปทุกที
แต่ไม่ใช่รถยุโรปพรีเมี่ยมนะครับ เป็นยุโรปรองๆที่ย่อมเยากว่าเยอะ

ปัจจุบันนี้รถญี่ปุ่นทำระบบความปลอดภัยได้ดีเท่ายุโรป ญี่ปุ่นหลายๆคันยังดีกว่ายุโรปบางคันเสียอีก
แต่พอเอาการขับขี่ที่ดีกว่ามาพิจารณาร่วมด้วย ก็ต้องกลับไปเลือกรถแบบเดิมๆอีก
เผอิญว่าศึกษาพอมีความรู้เรื่องรถบ้าง มีผู้ที่ขอรับการปรึกษาหากมีปัญหาเรื่องรถได้
จึงไม่ได้เป็นปัญหาไม่ได้น่ากลัวสำหรับผม ที่ไม่ได้ใช้รถตลาดๆเหมือนแบบบางคนที่อาจประสบปัญหาอยู่

ผมให้น้ำหนักน้อยลง กับคำที่ว่า..ขับดี ขับช้า ขับไม่ประมาท แล้วจะปลอดภัย ไม่ชนเกิดอุบัติเหตุหรอก...
ปัจจุบันมีผู้ขับขี่ห่วยๆมากมายบนท้องถนน มัจจุราชอยู่ใกล้ตัวตลอดเวลาเสมอๆ
การมีรถที่ดีสามารถปกป้องชีวิตตัวเราได้ คงเป็นสิิ่งที่ดีที่สุดที่เราพอจะทำได้ครับ..

...ขอโทษนะครับ ที่เสริมแนวคิดของผมเรื่องการตัดสินใจซื้อรถซะยืดยาวไปด้วย.. ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 22:28:39 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
แต่ก่อนใช้มาสด้า 2 ตัวแรกนะครับ ตอนวิ่งทางมอเตอร์เวย์ฝนตกมีน้ำขังขับลุยแอ่งน้ำขังเข้าไปตอนกำลังเข้าโค้ง คือแบบความรู้สึกเหมือนเล่นสเก๊ตน้ำแข็งเลยครับ วืดดดดดดดดดดด ดีรถไม่หมุน และตอนขับทางด่วนอย่างบูรพาวิถีเช่นกัน คันอื่นแซงทีแบบวูบเหมือนถูกดูดเข้าหาเลย และเคยเบรกไม่อยู่ชนท้ายรถกระบะส่งของ กระบะเขาไม่เป็นไรเลยแต่หน้าเราบุบเลยคิดว่าอยู่ในรถคันนี้ดูไม่ปลอดภัยเลยใช้มา2 ปีกว่าๆ จึงตัดสินใจเทิร์นเป็นโฟกัสแทนใช้ยาวมาถึงปัจจุบันครับ แต่ฟอร์ดช่วยชีวิตผมและครอบครัวไว้หลายครั้งแล้วครับ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหนักเลย ระบบความปลอดภัยที่มีช่วยไว้ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 20:52:41 โดย namliab »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตั้งแต่ขับวิออสไม่มี abs เบรคแล้วไหลเป็นไอ๊ซ์สเก๊ตครับผม แล้วพอจำเป็นต้องซื้อกระบะ 4 ประตู ตังน้อย ก็เลยสอย Revo ได้ abs 3airbag ครับ ผมว่าจริงๆถ้าเลือกได้คนเขาก็อยากซื้อรุ่นท็อปออฟชั่นกันหมดทุกคนนะ
**อยากฝากไว้เรื่องนึง ออฟชั่นต่างๆของรถมันมีไว้เพื่อช่วยให้เราปลอดภัย(มากขึ้น) แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะช่วยให้เราสามารถขับรถแบบประมาทได้มากขึ้นนะครับ เชื่อว่าเพื่อนสมาชิกรู้ว่าผมกำลังพูดถึงคนขับประเภทไหน รถเทพๆหลุดโค้งหรือรถแพงๆลื่นตกถนนเราก็เห็นมาเยอะ ผมพิมพ์แปะไว้ เผื่อคนส่วนน้อยเหล่านั้นจะเข้ามาเห็นบ้าง

ออฟไลน์ PunTam

หลายๆสถานการณ์ ทั้งรถตัวเองและรถคนอื่นครับ ประกอบกับได้ไปเรียน Safety Driving ซึ่งอาจารย์ที่สอนแสดงถึงอุปกรณ์ความปลอดภัยในรถหลายๆอย่างให้เห็นว่า ไม่ได้ใส่มาหลอกเด็ก ใช้งานได้จริงแบบเต็มประสิทธิภาพ หลังจากนั้นถ้ามีโอกาสซื้อรถอีก คงไม่ได้มองไฟหน้าต้องมี DRL หรือ Projector หรืออุปกรณ์ต่างๆ ที่เน้นความสวยงามเป็นยุคๆไป แต่ขออุปกรณ์ความปลอดภัยแบบครบๆดีกว่าครับ แต่อีกนิด ถ้ามันปรับระดับการทำงานได้ จะดีมากเลย เพราะปิดไปเฉยๆ เวลาอยากชน รู้สึกหวิวๆครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ผมเปลี่ยนรถหลังจากข่าว cls ชน fiesta ครับ

เดิมใช้ civic fd 1.8 s autoปี2010 ตัวล่างสุดเลยครับ
-no airbag
-no abs
-no traction control ทุกอย่าง
มีแค่อย่างเดียวที่ผมเปลี่ยนคือใช้ pilot sport3 ขอบ 17 เวลาเข้าโค้งต้องดึงเกียร์ลง d3 จนผมชิน ไม่งั้นผมจะเสียความมั่นใจเวลาเข้าโค้งมาเร็วๆ

หลังจากมีข่าวนั้นออกมาประกอบกับเคยเห็น honda ขาดครึ่งหลายเคส จะชนท่าไหนผมไม่รู้แต่ที่แน่ๆไม่ใช่คันเดียวที่ผมเห็นขาดครึ่ง

ผมลงประกาศขายรถและตอนแรกคิดจะไปสอย fb 2.0el แต่รถมือสองในตลาดมีให้เลือกน้อยมากและมักจะเป็นรถเต้นท์อีก ส่วนตัว 1.8 e ผมคิดว่ามันยังขาด vsa และช่วงล่างคงยังไม่ได้แตกต่างกับ fd ล้อ17 ของผมมากนัก

จึงเป็นที่มาให้ผมหารถคันอื่นตอนแรกข้ามไปมอง accord teana camry รถราวๆปี 2012 ที่อยู่ในงบและ teana ได้รถปีใหม่สุด ในงบพอๆกัน แต่พออ่านๆข้อมูลไปแล้วผมก็คิดว่ารถ d-seg มันไม่เหมาะกับ lifestyle ผมเท่าไหร่ มันใหญ่เกินไปและเครื่องสองพันก็คงอืด ครั้นจะข้ามไปเล่นเครื่อง 2.4 2.5 ก็กลัวไม่มีเงินเติมน้ำมันอีก ตัวเลือกจึงกลับมา c-seg อีกครั้งหนึ่ง

เมื่อ fb2.0 หายากเหลือเกิน ส่วน fb1.8 ผมก็มองข้ามมันไปซะงั้น altis ผมขอข้ามครับไม่ชอบทั้งภายนอกภายในและช่วงล่างก็ยังไม่ตอบโจทย์ ตัวเลือกจึงเหลือไม่มากนัก ผมเหลือตัวเลือกที่มองไว้คือ cruze diesel, mazda3 2.0, focus2.0gdi

-cruze diesel ผมชอบตรงเครื่องดีเซล ที่คิดว่าจูนหน่อยน่าจะไปได้อีกไกล แต่ผมติดที่เคยนั่ง 1.8 LTZ เพื่อนแล้วเบาะแข๊งแข็ง ไฟหน้าไม่ใช่ projector xenon จากโรงงาน และศูนย์บริการที่ผมกังวล ช้อยส์นี้จึงตกไปในที่สุด

-mazda 3 2.0 รูปทรงภายนอก ภายใน ผมรับได้หมด ค่อนข้างลงตัว ศูนย์บริการที่ผมรู้สึกคงดีกว่า Chev แต่เสียที่ได้ยินมาว่ารุ่นนี้ซดน้ำมันแล้วยังอืดอีก ซึ่งผมชั่งใจอยู่นานและสุดท้ายต้องตัดใจทิ้งมันไป

-focus 2.0 gdi รูปทรงภายนอกตอนแรกผมเฉยๆ ข้างในดูหลายปุ่มดีดูอวกาศ ผมอ่านเว็บคลับและหาข้อมูลพบว่ารุ่นนี้ปัญหาค่อนข้างเยอะพอสมควร บางคันซ่อมไม่จบ หลักๆคือ tcm แต่ไม่รู้อะไรดลใจ ผมก็จดปัญหาหลายๆอย่างไว้ และไปลองขับรถรุ่นนี้ประมาณ 5 คัน โดย 4 คันคือรถที่ผมนัดจากเว็บที่ลงขายและอีก1คันคือรถ Test drive จากศูนย์เพื่อเปรียบเทียบ feeling ต่างๆ รถรุ่นนี้ค่อนข้างตอบโจทย์ที่ผมขาดหายจาก Fd เก่าผมพอสมควร เช่น
-abs, ebd, eba
-airbag 6 ลูก
-esp, tcs, hill launch assist
-torque vectoring control ซึ่งระบบนี้ไม่มีใน c-seg ค่ายอื่นเลย
-active park assist อันนี้ลูกเล่นแถม
-active city stop ที่ปัจจุบันเคยได้ใช้บ้างตอนเผลอเช้าๆขณะงัวเงีย
-sunroof ที่ผมอยากมีแต่ไม่ค่อยได้ใช้
ข้อเสียของรุ่นนี้คืออาการเกียร์กระตุกเวลาขับในเมือง ใช้รถรุ่นนี้ต้องรู้จักรอบเครื่องยนต์ การ control คันเร่ง และรู้จักปัญหาเฉพาะที่รุ่นนี้ชอบเป็นกัน เช่น tcm ที่ผมเพิ่งเจอไปขณะขับขี่และได้เคลมไปเรียบร้อยแล้ว รถรุ่นนี้ต้องทำความรู้จักมันให้มากกว่ารถตลาดคันอื่นๆหน่อย บางครั้งต้องเอาอกเอาใจมันบ้าง ไม่ใช่สักแต่เข้าเกียร์แล้วตะบี้ตะบันเหยียบคันเร่งและเบรคเป็นแค่นั้น ซึ่งถ้าชอบรถง่ายๆ ไม่ต้องใส่ใจมันมาก fb altis ดูจะใช่ที่สุดละ

นี่ผมพิมพ์อะไรมาซะยืดยาว เอาเป็นว่าเปลี่ยนเป็น focus คันนี้ผมรับรู้ได้ถึงความปลอดภัยที่มีมากขึ้นอย่าง significant(p<0.0001) แม้แต่ยังไม่ได้ start รถ ซึ่งก็คือน้ำหนักประตูและเสียงเวลาปิดประตู เรียกได้ว่ารู้สึกปลอดภัยตั้งแต่ยังไม่ start 555

ตั้งแต่วันแรกจนถึงทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกปลอดภัยอยู่และมากขึ้นด้วย เมื่อเจอสถานการณ์หรือเหตุการณ์คับขันต่างๆไม่นับเรื่องอื่นๆอย่างที่คนเค้ากลัวและเข็ดกันนะ วัดกันที่ตัวรถล้วนๆ ฮ่าๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 22:03:36 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มีดาราขับเบนซ์ ชนแคมรี่ที่จอด เจ้าของแคมรี่ตายผมก้อตั้งใจว่าจะซื้อเบนซ์เลยครับ  :'(
เคสชนรถตำรวจที่จอดนอนหลับข้างทางป่าวครับ คันนั้น Altis หน้าแบนครับ ด้านหลังยุบหายไปครึ่งคัน
ส่วนห้องโดยสาร Benz W212 ไม่เป็นไรเลย จ่ายเท่าไหร่ก็ได้เท่านั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

เคสชนรถตำรวจที่จอดนอนหลับข้างทางป่าวครับ คันนั้น Altis หน้าแบนครับ ด้านหลังยุบหายไปครึ่งคัน
ส่วนห้องโดยสาร Benz W212 ไม่เป็นไรเลย จ่ายเท่าไหร่ก็ได้เท่านั้น

ใช่ข่าว แอนนา รีส รึเปล่าครับ เหตุเกิดปีที่แล้ว
altis รุ่น ออรันโด้ บลูม