ผู้เขียน หัวข้อ: ระดับความร้อนขึ้นช้าลง  (อ่าน 3574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
ระดับความร้อนขึ้นช้าลง
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 09:34:53 »
พอดีว่าระดับน้ำหล่อเย็นของรถพร่องครับ ไปเช็ดแล้วเปลี่ยนท่อน้ำและวาล์ดน้ำ หลังเปลี่ยน ระดับน้ำหล่อเย็นก็ไม่ลดแล้ว

แต่ระดับความร้อนเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมครับ

เดิม: หลังสตาร์ทเครื่อง ระดับความร้อนจะค่อยๆขึ้น แล้วสุดที่ขีดกลาง (1/2 ของมาตรวัด) อาจมีลดลงนิดหน่อยสัก 1 มม. หากขับยาวๆ

หลัง: หลังสตาร์ทเครื่อง ระดับความร้อนค่อยๆขึ้น มาหยุดที่ประมาณ 1/4 ของมาตรวัด แล้วก็นิ่งๆ ที่ตรงนี้ อาจจะขึ้นลงนิดหน่อยในช่วงการขับรถ
แต่ถ้ารถติดหนักๆ จะขึ้นมาขีดกลางเหมือนเดิม ขับยาวๆ ก็ลดลงเหลือ 1/4 อีกรอบ

สาเหตุจะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ตอนนี้ผมคาดว่า
1.วาล์วน้ำอาจจะเปิดเร็วไป หรือปิดไม่สนิท น้ำก็เลยไหลวนตลอด แต่ไม่ได้เร็วขนาดกักความร้อนไม่ได้
2.พัดลมคงไม่มีปัญหา เพราะยังรักษาความร้อนไว้ที่ขีดกลางได้ แต่อาจทำงานหนักขึ้น

หรือผมควรนึกถึงประเด็นไหนอีกครับ

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ระดับความร้อนขึ้นช้าลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 15:54:59 »
คุณน่าจะเข้าใจถูกต้อง   ลองดูตัวที่ถอดออก  กี่องศา  ถามช่างตัวที่ใส่ใหม่  กี่องศา  อย่างอื่นไม่มี  ถ้าต่ำมาก ๆ  ช่างอาจจะไม่ใส่วาล์วน้ำก็เป็นไปได้  อันนี้แย่ครับ....

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 18:20:05 »
วาล์วน้ำเดิมเปิดกี่องศา วาล์วน้ำเปลี่ยนที่ใส่ตัวใหม่วางถูกต้องและถูกทางหรือป่าว วาล์วน้ำตัวใหม่เปิดกี่องศา
เช็คฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 21:55:22 »
ระบบอาจทำงานดีขึ้นเลยไม่ร้อน เหมือนเมื่อก่อน รถกี่ปีแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 23:08:53 »
คุณน่าจะเข้าใจถูกต้อง   ลองดูตัวที่ถอดออก  กี่องศา  ถามช่างตัวที่ใส่ใหม่  กี่องศา  อย่างอื่นไม่มี  ถ้าต่ำมาก ๆ  ช่างอาจจะไม่ใส่วาล์วน้ำก็เป็นไปได้  อันนี้แย่ครับ....

ตามนี้ครับ วาล์วโมมาประเภทเจาะรูหรือไม่ เปิดที่องศาเท่าไหร่ ควรดูสเป็คให้ชัดเจนครับ
ตามอาการที่กล่าวมาเป็นได้ 2 อย่าง คือ วาล์วยอมให้น้ำไหลได้มากขึ้น และเปิดที่อุณหภูมิต่ำลง

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 15:21:41 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี่ยวจะไปเจรจากับช่างที่เปลี่ยนวาล์วน้ำ ขอเปลี่ยนใหม่ แล้วจะมา update ครับ

อ้อ รถ 12 ขวบ ครับ