ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับคนใช้ Eco Car หน่อยครับ  (อ่าน 5416 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
คือผมศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยศรีนทรวิโรฒ ตอนนี้กำลังเรียนวิชา END USER BAHAVIOR อยู่ครับซึ่งอาจารย์ให้ทำเกี่ยวกับ demand preferences ผลิตภันทฑ์อะไรก็ได้ ที่มีการแข่งขันกันสูง ซึ่งผมเลือกรถ Eco Car ที่มี brio / amaze / attrage / swift / new yaris / march / almera

ขอขอบคุณสมาชิกที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นต่างๆและช่วยเสนอแนะแนวทางในการทำงานต่างๆ มากครับ

ตอนนี้ present ไปเป็นที่เรียบร้อยและออกมาได้เป็นที่พอใจ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 13:55:53 โดย Blu »

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับคนใช้ Eco Car หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:33:07 »
ผมใช้ Swift นะครับ

1. ทำไมถึงชอบ - ความรู้สึกใช่ ทดลองขับยิ่งใช่
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้ - ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก ของแต่งเยอะ
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้ยารีสไม่ใช่แบรนด์อื่น - ไม่เคยอยู่ในหัวเลยครับไม่ชอบหนวด
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร - yaris ผมว่าจุดแข็งก็คือบริการหลังการขาย กับ พลังแบรนด์ครับ ได้จากคนไม่รู้เรื่องรถเยอะนะ
5. ข้อเสนอแนะ อื่น - อยากให้มี Option ความปลอดภัยมากกว่านี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับคนใช้ Eco Car หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:33:53 »
1. ทำไมถึงชอบ

ตอบ ราคาถูกสุด ประหยัดสุด option พอประมาณ
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้

ตอบ ราคาเป็นหลัก
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้ยารีสไม่ใช่แบรนด์อื่น

ตอบ เคยใช้ Toyota มาก่อนจึงใช้
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร

ตอบ ถ้าเลือกได้ในปี 2011 อาจจะซื้อ Yaris แทน March เพราะความน่าเชื่อถือของยี่ห้อ มีสูงกว่า และเคยใช้ Toyota
5. ข้อเสนอแนะ อื่น

ตอบ Toyota เอา Yaris มาขายเมื่อตอนตลาดวายไปแล้วครับ :D

ออฟไลน์ Nongfon

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:35:34 »
--> ชอบเพราะเป็นรถคันแรก และเป็นรถหัดขับ จึงมองรถขนาดเล็ก ราคาไม่สูงมาก และให้ออฟชั่นเยอะๆ และกะจะใช้ไม่นานก็จะขายไปใช้คันอื่นที่ใหญ่ขึ้น

2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้
--> ที่ซื้อเพราะ "สีเขียว" ของรถค่ะ ไม่เคยเห็นรถยี่ห้อไหนใช้สีเขียวโทนการ์ตูนแบบนี้ พอมองปุ๊ปก็คิดว่า "ใช่เลย รถคันนี้เกิดมาเพื่อเราโดยเฉพาะ" (ซื้อมาร์ชตอนรถเปิดตัววันแรกๆเลย)

3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้ยารีสไม่ใช่แบรนด์อื่น
--> ตอนที่รอส่งมอบมาร์ช ก็มีแอบปันใจไปดูยาริส(เก่า)เหมือนกัน แต่ไม่เลือกด้วยเหตุผล 3 ประการคือ เซลส์หยิ่งมาก (3 ปีผ่านไป ตอนจะเปลี่ยนรถใหม่ เซลส์ยี่ห้อนี้ก็ยังหยิ่งเหมือนเดิม) รถให้ออฟชั่นน้อยกว่ามาร์ช ราคาสูงกว่ามาร์ช

4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร
--> ถ้าตอนนี้ให้เลือกซื้อีโคคาร์อีกรอบก็ยังชอบมาร์ชค่ะ แต่ไม่ชอบโฉมใหม่ เพราะดูไม่คลาสสิคเท่ารุ่นเดิม ส่วนยาริสไม่เลือกเพราะไม่ชอบแผงหน้าปัดสีส้มๆบริเวณเข็มไมล์ ดูแล้วรู้สึกเหมือนตัดกระดาษสีส้มมาแปะ

--> ในเมื่อเกิดมาเป็นอีโคคาร์แล้ว ควรยืดอกพูดให้เต็มปากว่าตรูคืออีโคคาร์ ไม่ใช่ปิดปากเงียบ ปล่อยให้คนเข้าใจผิดว่าเป็นยาริส Major change มันเหมือนคนที่อับอายในกำพืดของตนเอง

ออฟไลน์ @!r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:39:24 »
อย่างแรกเลยขอออกตัวว่าไม่เชี่ยวชาญในการทำวิจัย แต่คุณต้องตอบคำถามเหล่านี้ก่อน
1. คำถามการวิจัยคืออะไร (เรื่องหลักที่คุณสนใจจะศึกษา)
2. เป็นการวิจัยแบบใด (เชิงปริมาณ คุณต้องหาทฤษฎี ตัวแปร ทำแบบสอบถาม) (เชิงคุณภาพ คุณต้องสัมภาษณ์เชิงลึก)
3. กรอบแนวคิดการวิจัย?
ถ้าคุณจะทำวิจัยจริงๆ ไม่ใช่สำรวจความคิดเห็นแบบทั่วไป สามข้อแรกควรจะให้มีความแน่ชัดเสียก่อน (หมายความว่า คำถามการวิจัย? จะศึกษาอะไร? ออกแบบ แบบสอบถาม หรือ แบบสัมภาษณ์ ตามแต่ประเภทการวิจัยที่คุณต้องการศึกษา) เมื่อได้แบบสอบถามหรือแบบสัมภาษณ์ค่อยมาขอความคิดเห็นแบบเป้นทางการ
ไม่เช่นนั้นการวิจัยของคุณคงไม่ผ่าน อ.ที่ปรึกษาอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:44:09 »
คือผมศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยศรีนทรวิโรฒ ตอนนี้กำลังเรียนวิชา END USER BAHAVIOR อยู่ครับซึ่งอาจารย์ให้ทำวิจัยเกี่ยวกับ ผลิตภันทฑ์อะไรก็ได้ ที่มีการแข่งขันกันสูง ซึ่งผมเลือกรถ Eco Car ที่มี brio / amaze / attrage / swift / new yaris / march / almera

ถึงอยากขอถามผู้ที่ใช้รถ eco car ดังกล่าวหน่อยครับ

ถ้าผิดต่อกฎของเวพบอดอย่างไร ต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
1 เล็กกระทัดรัด ซอกแซก มันส์
2 ประหยัด
3 อาจจะใหม่สุดก็ได้
4 Honda วัยรุ่นกว่า
5 งง กับคำถามหน่อยๆ ล้อเล่นนะครับ ไม่มีข้อเสนอแนะ

ออฟไลน์ Blu

• **
Re: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับคนใช้ Eco Car หน่อยคร$
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:47:46 »
โค๊ด: [Select]
อย่างแรกเลยขอออกตัวว่าไม่เชี่ยวชาญในการทำวิจัย แต่คุณต้องตอบคำถามเหล่านี้ก่อน
1. คำถามการวิจัยคืออะไร (เรื่องหลักที่คุณสนใจจะศึกษา)
2. เป็นการวิจัยแบบใด (เชิงปริมาณ คุณต้องหาทฤษฎี ตัวแปร ทำแบบสอบถาม) (เชิงคุณภาพ คุณต้องสัมภาษณ์เชิงลึก)
ถ้าคุณจะทำวิจัยจริงๆ ไม่ใช่สำรวจความคิดเห็นแบบทั่วไป สามข้อแรกควรจะให้มีความแน่ชัดเสียก่อน (หมายความว่า คำถามการวิจัย? จะศึกษาอะไร? ออกแบบ แบบสอบถาม หรือ แบบสัมภาษณ์ ตามแต่ประเภทการวิจัยที่คุณต้องการศึกษา) เมื่อได้แบบสอบถามหรือแบบสัมภาษณ์ค่อยมาขอความคิดเห็นแบบเป้นทางการ
ไม่เช่นนั้นการวิจัยของคุณคงไม่ผ่าน อ.ที่ปรึกษาอย่างแน่นอน

ต้องขอโทษด้วยครับ เนื่องจากจริงๆแล้วผมเป็นนักศึกษาด้านภาพยนตร์และกำกับการภาพยนตร์ จึงยังไม่มีความรู้ด้านการวิจัยที่แน่นอนซึ่งวิชานี้เป็นวิชาที่บังคับอยู่ในคณะ และต้องขอโทษด้วยที่มีการใช้คำผิด ผมอยากใช้คำว่าสำรวจหรือ demand preferences เสียมากกว่าครับ ยังไงก็ขอโทษตรงนี้ด้วย และขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:53:49 โดย Blu »

ออฟไลน์ @!r

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:54:48 »
โค๊ด: [Select]

ต้องขอโทษด้วยครับ เนื่องจากจริงๆแล้วผมเป็นนักศึกษาด้านภาพยนตร์และกำกับการภาพยนตร์ จึงยังไม่มีความรู้ด้านการวิจัยที่แน่นอนซึ่งวิชานี้เป็นวิชาที่บังคับอยู่ในคณะ และต้องขอโทษด้วยที่มีการใช้คำผิด ผมอยากใช้คำว่า interview เสียมากกว่าครับ ยังไงก็ขอโทษตรงนี้ด้วย และขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ครับผม ต้องขออภัย ผมเสนอแนะด้วยความเป็นห่วงน่ะครับ ถ้าเป็นความคิดเห็นทั่วไปขออนุญาตตอบดังนี้ครับ
1. ราคา ขนาดของรถ
2. ความคุ้มค่า เมื่อเทียบสมรรถนะกับความประหยัดและราคา
3. ความเชื่อมันในการให้บริการหลังการขาย
4. -

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 22:55:56 »

ถึงอยากขอถามผู้ที่ใช้รถ eco car ดังกล่าวหน่อยครับ

ถ้าผิดต่อกฎของเวพบอดอย่างไร ต้องขอโทษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอความกระจ่างกับคำถามนิดนึงครับ
1 ชอบในที่นี้คือ ชอบ อีโค คาร์ หรือ ชอบรถอีโคคาร์คันที่ตัวเองเลือกใช้
2 เหตผลที่เลือก อีโค คาร์ หรือ เหตผลที่สนับสนุนให้ซื้ออีโคคาร์คันที่ตัวเองเลือกใช้
3 ก็ถ้าเลือกอีโคคาร์คันที่ตัวเองใช้แล้วแต่ไม่ใช่ ยาริส จะตอบข้อนี้ยังไงครับ
4 เปรียบเทียบระหว่าง รถที่ตัวเองเลือกใช้ กับแบรนด์อื่น หรือ ต้องอ้างอิงยาริสจากข้อ 3

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 23:13:32 »
ไม่ได้ใช้ Eco Car แต่ขอเอาใจช่วยครับ มศวเหมียนกัน ;D

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 23:21:57 »

ขอความกระจ่างกับคำถามนิดนึงครับ
1 ชอบในที่นี้คือ ชอบ อีโค คาร์ หรือ ชอบรถอีโคคาร์คันที่ตัวเองเลือกใช้
2 เหตผลที่เลือก อีโค คาร์ หรือ เหตผลที่สนับสนุนให้ซื้ออีโคคาร์คันที่ตัวเองเลือกใช้
3 ก็ถ้าเลือกอีโคคาร์คันที่ตัวเองใช้แล้วแต่ไม่ใช่ ยาริส จะตอบข้อนี้ยังไงครับ
4 เปรียบเทียบระหว่าง รถที่ตัวเองเลือกใช้ กับแบรนด์อื่น หรือ ต้องอ้างอิงยาริสจากข้อ 3

ขอโทษสำหรับคำถามที่คลุมเคลือครับ

1. คันที่เลือกใช้ครับ
2. ใช่ครับเป็นการสนับสนุนข้อหนึ่งอีกที่ครับ ไม่ว่าจะเป็น ด้านราคา หรืออื่นๆ
3. ต้องขอโทษสำหรับข้อนี้ด้วยครับ เพราะก่อนหน้านี้ถามคนที่ใช้ yaris มาครับ
4. รถที่ใช้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 23:31:21 »
คือผมศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยศรีนทรวิโรฒ ตอนนี้กำลังเรียนวิชา END USER BAHAVIOR อยู่ครับซึ่งอาจารย์ให้ทำเกี่ยวกับ demand preferences ผลิตภันทฑ์อะไรก็ได้ ที่มีการแข่งขันกันสูง ซึ่งผมเลือกรถ Eco Car ที่มี brio / amaze / attrage / swift / new yaris / march / almera

คำถามเฉพาะกลุ่ม ซึ่งผมแนะนำ ทบทวนคำถามและท้าวความกันด้วย
อันดับแรก ควรถามเจาะกลุ่มก่อนว่า
1. ผู้ใช้ Eco Car ใช้รถอะไรอยู่ กลุ่มอายุ เพศ รายได้
2. เหตุผลที่เลือกคันนี้ (มีช้อยส์ประมาณ 7-8 ช้อยส์ ให้เลือก 3 ข้อใส่ลำดับ 123)
3. เหตุผลในการเลือกพิจารณา ยี่ห้อนั้นๆ (อีก 7-8 ช้อยส์ เรียง 123)

เหมือนกับที่คุณเรียนด้านภาพยนต์ มันต้องใส่หลักการตลาดเข้าไปด้วย

1. จะทำหนัง มีวัตถุประสงค์ของหนังอย่างไร (บันเทิง สารคดี แทรกการเมือง ศาสนา ....ฯลฯ)
2. กลุ่มอายุทึ่จะดู กลุ่มครอบครัว เพื่อน แฟน ฯลฯ
3. อื่นๆ

ตัวเลือกมันเยอะ เราต้องทำการวางแผนการตลาดเสียก่อนครับ และการทำโพย End user behavior นั้น จะมาช่วยคุณทำหนังไม่เจ๊งได้แน่นอนครับ
-----------------------------------------
ถ้าผมจะเลือกYaris คงเป็นเพราะตัวBodyรถที่ใหญ่กว่า Eco Car คันอื่น และผมก็ชอบ 5ประตูมากกว่า 4ประตูอยูแล้วด้วยครับ
แต่ด้วยกำลังทรัพย์ของผม ผมอาจจะไม่เอา ยาริส ผมอาจจะตัดงบไปดู Suzuki Celerio ที่กำลังจะมาและบอกราคาต่ำกว่า 4.5แสนในตัวท๊อปและเครื่องยนต์แค่ 1.0ลิตรเองด้วย หรือไม่ผมก็เพิ่มเงิน รอดูJazz ใหม่ option เหมาะสมไหม ราคาไม่เกินกำลังที่จะผ่อน ก็อาจจะขยับไปเล่น B-Segตัว1.5ลิตรหรือไฮบริดก็เป็นไปได้ครับ
---------------------------------------
ปล. ใช้Google ให้เป็นประโยชน์ครับ มันมีให้ตั้งคำถามทำโพยได้ พวกนักศึกษาใช้กันเยอะ เพื่อเอามาสอบถามกันทางเน็ตครับ
คิดคำถามดีๆ แล้วใช้ลิงค์กูเกิลในการให้เพื่อนสมาชิกช่วยครับ จะดีกว่าแบบนี้ ^_^ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 23:41:56 »

คำถามเฉพาะกลุ่ม ซึ่งผมแนะนำ ทบทวนคำถามและท้าวความกันด้วย
อันดับแรก ควรถามเจาะกลุ่มก่อนว่า
1. ผู้ใช้ Eco Car ใช้รถอะไรอยู่ กลุ่มอายุ เพศ รายได้
2. เหตุผลที่เลือกคันนี้ (มีช้อยส์ประมาณ 7-8 ช้อยส์ ให้เลือก 3 ข้อใส่ลำดับ 123)
3. เหตุผลในการเลือกพิจารณา ยี่ห้อนั้นๆ (อีก 7-8 ช้อยส์ เรียง 123)

เหมือนกับที่คุณเรียนด้านภาพยนต์ มันต้องใส่หลักการตลาดเข้าไปด้วย

1. จะทำหนัง มีวัตถุประสงค์ของหนังอย่างไร (บันเทิง สารคดี แทรกการเมือง ศาสนา ....ฯลฯ)
2. กลุ่มอายุทึ่จะดู กลุ่มครอบครัว เพื่อน แฟน ฯลฯ
3. อื่นๆ

ตัวเลือกมันเยอะ เราต้องทำการวางแผนการตลาดเสียก่อนครับ และการทำโพย End user behavior นั้น จะมาช่วยคุณทำหนังไม่เจ๊งได้แน่นอนครับ
-----------------------------------------
ถ้าผมจะเลือกYaris คงเป็นเพราะตัวBodyรถที่ใหญ่กว่า Eco Car คันอื่น และผมก็ชอบ 5ประตูมากกว่า 4ประตูอยูแล้วด้วยครับ
แต่ด้วยกำลังทรัพย์ของผม ผมอาจจะไม่เอา ยาริส ผมอาจจะตัดงบไปดู Suzuki Celerio ที่กำลังจะมาและบอกราคาต่ำกว่า 4.5แสนในตัวท๊อปและเครื่องยนต์แค่ 1.0ลิตรเองด้วย หรือไม่ผมก็เพิ่มเงิน รอดูJazz ใหม่ option เหมาะสมไหม ราคาไม่เกินกำลังที่จะผ่อน ก็อาจจะขยับไปเล่น B-Segตัว1.5ลิตรหรือไฮบริดก็เป็นไปได้ครับ
---------------------------------------
ปล. ใช้Google ให้เป็นประโยชน์ครับ มันมีให้ตั้งคำถามทำโพยได้ พวกนักศึกษาใช้กันเยอะ เพื่อเอามาสอบถามกันทางเน็ตครับ
คิดคำถามดีๆ แล้วใช้ลิงค์กูเกิลในการให้เพื่อนสมาชิกช่วยครับ จะดีกว่าแบบนี้ ^_^ สู้ๆครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ ซึ่งที่ผมทำเป็นการตั่งคำถามที่ สุ่มรวมๆ จริงๆ โดยไม่เฉพาะ เจาะจงถ้าจะให้พูดคงเป็นเพียงการแก้ตัว แต่ที่ทำไปมันลวกจริงๆ นั้นแหละครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะครับ พอดีมันเป็นงานไฟลนตูดด้วย  ;D มันไม่ทันแล้วจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:37:43 »
คุณ blue ครับ พอจะบอก วัตถุุประสงค์ของการสำรวจหรือการศึกษา ได้ไหม
จะได้ช่วยกันตั้งคำถามให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์  งานจะเสร็จเร็วขึ้นจะได้ทั้ง
_
Validity&reliability  
เเล้วใครคือกลุ่มตัวอย่าง end user หรือbuyerหรือ buyer+end user ครับ   เอาใจซ่วยครับswu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:57:36 โดย popo »

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:41:49 »
คุณ blue ครับ หอจะบอก วัตถุุประสงค์ของการสำรวจหรือการศึกษา ได้ไหม
จะได้ซ่วยกันตั้งคำถามให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์  งานจะเสร็จเร็วขึ้น
 ได้ทั้ง
Validity&reliability 
เเล้วใครคือกลุ่มตัวอย่าง end user หรือ buyer+end user ครับ   เอาใจซ่วยครับswu

การสำรวจครั้งนี้คือการ สำรวจตัวยี่ห้อต่างๆ เช่น Tread แนวโน้มของธุรกิจ แนวโน้มของผู้บริโภค และแนวโน้มที่ส่งผลกับธุรกิจ

โดนต้องมีการสำรวจ 2 อย่างหลักๆ คือ 1 Demand Preference และ Interview Staff ในสวนของผู้ขายครับ

ซึ่งส่วนหลักๆที่ผมอยากทราบคือด้านแนวโน้มของธุรกิจรวมๆ ในส่วนของรถ Eco Car ครับ ขอบคุณสำหรับคำถามครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 00:57:50 »

1. ทำไมถึงชอบ: ____ลงตัวสุด
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้:____ คุ้มสุด ในงบที่ตั้งไว้
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น :______ ในมุมมองผมคิดว่ามันลงตัวสุด
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร: ____ในมุมมองผมคิดว่ามันคุ้มสุด
5. ข้อเสนอแนะ อื่น:_____ถ้ามีงบเยอะกว่านี้ ก็ถอย B C D Segment ไปละคับ

[/quote]

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 07:46:02 »
อยากขอถามเเป็นข้อมูลครับว่า
1 demand preference คืออะไร หรือคือ  demand เเละ  preference
2 "แนวโน้มของธุรกิจรวมๆ ในส่วนของรถ Eco Car" หมายความว่าอะไร
3 บอกที่มาของคำถาม 5 ข้อของท่านหน่อยครับ
4 นำคำตอบไปใช้ทำอะไร เช่น ทำโฆษณา  วางเเผนการตลาด eco car
  ปรับปรุงผลิตภัณฑ์ ห้ามตอบว่าส่งอาจารย์นะครับ
 ขอเสนอนิดครับตามข้อคำถามของท่าน

ท่านใช้รถ eco car ของBrandใด  To Nis Mit Hon ....
     ท่านใช้รถ eco car รุ่น ใด           Almera March Yaris ....
     ท่านชอบรถ eco car ที่ท่านใช้     ...ใช่    ...ไม่ใช่  ...ไม่เเน่ใจ
     บางท่านไม่ไ้้้ด้ชอบเเต่ซื้อใช้ จะได้ทราบว่าเพราะอะไร
   เป็น เหตุผลที่ท่านซื้อมาใช้

3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น
    คำตอบเดียวกันกับข้อ " 2 "
    ทำตาราง likert scale จะตอบง่ายกว่าเเละวิเคราะห์ง่ายกว่า
    เช่น
        ประเด็นพิจารณา                        ระดับความคิดเห็น/ชอบ
    nissan                                          5    4    3    2    1
      Almera
   ความสวยงาม
   ประโยชน์ใช้สอย
   การบริโภคเชื้อเพลิง
   ราคา
   การบริการหลังการขาย
   .......
   .......
     March

......
    ......

จริงเเล้วไม่เข้าใจ obj ของท่าน
    เห็นว่าเป็นงานร้อน ก็ เสริมๆกันไป
    ถ้าไม่ใช่สิ่งที่ต้องการโปรดอภัย
               เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:08:32 »
ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำมากครับ และจากคุณ popo ปกติผมก็ทำแบบนั้นแหละครับแต่มันไม่ทันแล้ว

จึงถามคำถามรวมๆแล้วนำไปใส่ตัวเล็กแทน ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ทุกคน งง กับคำถาม

ขอนำความคิดเห็นของทุกท่านไป ใช้ในการประกอบการทำรายงาน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:12:37 »
1. ทำไมถึงชอบ------------งบเอื้อมถึง
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้--------------คันเก่ามันพังพอดี
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น--------ยุคนั้นมีให้เทียบระหว่าง MARCH กับ BRIO เลยเลือก MARCH
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร------คำตอบเหมือนข้อ3
5. ข้อเสนอแนะ อื่น  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:41:51 »
1. ทำไมถึงชอบ------------ชอบรูปทรง ออกแนวญี่ปุ่นมากที่สุด
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้--------------อยากได้คันใหม่
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น--------ชอบรูปทรงมันครับ
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร------สวยสู้ไม่ได้
5. ข้อเสนอแนะ อื่น ตัวเลือกขณะซื้อมีไม่เยอะ อย่างไรก็ตาม ณ. ปัจจุบัน ตัวเลือกเยอะขึ้นมาก ก็ยังเลือกคันที่ผมซื้ออยู่ดี

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:59:57 »
    - ขนาดเล็ก ประหยัดน้ำมัน

- ต้องการรถคันเล็ก 5 ประตู หาที่จอดง่าย กลับรถง่าย  ไม่ได้ขับทางไกล ความเร็วที่ใช้ทุกวันไม่เกิน 80 (ความจริงน่าจะไม่เกิน 60 ด้วยซ้ำ)  

3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น
     - รูปทรงดูดี โครงสร้างไว้ใจได้ ขับบนถนนใหญ่ก็ไม่น่ากลัว พวงมาลัยขับสนุก ช่วงล่างไว้ใจได้ได้

ตรงนี้ยาวหน่อยนะครับ  เหตุผลที่ไม่เลือกรุ่นอื่น

ตอนต้นปี 2013  ตอนแรกดูเกียร์ Auto รุ่นถูกสุดไว้
      Nissan March    ไม่มี ABS  
      Mitsubishi Mirage   นั่งแล้ว ศีรษะใกล้หลังคามาก  ช่วงล่างตอนเปลี่ยนเลนเป็นวูบวาบ
      Honda Brio   ถึงได้มาฟรี ก็จะขายทิ้ง  แถมเกียร์ Auto มีแต่รุ่น Top ซึ่งแพงเกินไป

ก็เลยเลือก Suzuki Swift รุ่น GA  แต่สุดท้ายดันมาได้รุ่น GLX เพราะ แอร์ Auto มี Heater , พวงมาลัยปรับได้ 4 ทิศทาง

แล้วถ้าเพิ่ม Yaris มาด้วย
      ก็ยังจะเลือก Swift เหมือนเดิมครับ  J Eco มันไม่มีอะไรมาให้เลยครับ  เอามาก็โดนบ่นเรื่องกระจกไฟฟ้า , เซ็นทรัลล็อคแน่ๆครับ
      ถ้าจะซื้อก็คงต้องเป็นรุ่น J ครับ แล้วคงไม่มีเหตุผลที่จะต้องไปซื้อรุ่น E หรือ G ด้วยครับ

เห็นเป็นงานด่วนเลยต้องรีบตอบแบบตามที่มีมาครับ  :P

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 12:20:12 »
ใช้ almera v cvt

-- ไม่ได้ชอบ แต่รู้สึกว่าเหมาะสมที่สุดจากตัวเลือกที่มี

-- เพราะพื้นที่ห้องโดยสาร และพื้นที่ด้านท้ายติดแก๊สได้อย่างสบายๆ(ใจจริงอยากได้แวกอน แต่ไม่มีตัวเลือกนี้)

-- ส่วนนึงคือ Brand Loyalty เพราะคันเก่าก็ใช้แบรนนี้ และน้องก็ซื้อรุ่นนี้ก่อนหน้าแล้ว1ปี

-- เงินจำนวนเท่ากัน กับซีดานในกลุ่มนี้(ตอนนั้นยังไม่มีแอททราจ) ตัวนี้คุ้มกว่าเยอะเลย ตามความรู้สึก

-- ถ้ามีรถ5ประตูที่มีกระจกตอนที่3 แบบแวกอน คงไม่เลือกคันนี้อ่ะครับ คันเก่าใช้แวกอนมาก่อน ชอบพื้นที่ใช้สอยมากๆ แต่ยังอยากได้รถหน้าตาแบบเก๋งอยู่
เท่าที่ตลาดในบ้านเรามีก็มีแค่แจ๊สแต่ไม่อยากเพิ่มค่าใช้จ่ายในการผ่อน

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:25:00 »
1. ทำไมถึงชอบ: ประหยัดค่าเดินทาง ตัวรถเองราคาไม่แพงมากด้วย (Swift)
2. ถ้าชอบแล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ซื้อมาใช้: พบว่าในท้ายที่สุดรถยนต์ทำหน้าที่แค่พาคนจากจุด a ไปยังจุด b
3. ทำไมถึงเลือกที่จะใช้รถที่ซื้อไม่ใช่แบรนด์อื่น : ณ ตอนนั้นยี่ห้ออื่นไม่น่าสนใจครับ ทั้งรูปร่าง และโปรโมชั่น
4. ถ้าให้เทียบกับ แบรนด์อื่นๆ มีความเห็นอย่างไร: ด้อยกว่าจริงๆในเรื่องปริมาณศูนย์บริการ นอกนั้นโอเคกับมัน
5. ข้อเสนอแนะ อื่น: คิดว่าพอใจกับรถคันนี้มาก เพราะมันประหยัดน้ำมัน. แต่ถ้าให้ซิื้อเพิ่มคงไม่ซื้ออีโคคาร์ แต่จะซื้อ SUV เพราะที่บ้านมีรถครอบคลุมความต้องการเกือบหมดแล้ว