ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รถตกหลุมแรงมาก  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
ช่วยด้วยครับ รถตกหลุมแรงมาก
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:06:54 »
ขับมาประมาน 100 นึง ทางเรียบมากครับอย่างจังเสียงดังมาก แบบนี้จะมีส่วนไหนเสียห่ายบ้างครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ช่วยด้วยครับ รถตกหลุมแรงมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:28:04 »
สำรวจล้อและยางก่อนเลยคับ ยางมีบวมไหม ล้อมีดุ้ง(คด)ไหมครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่างก็ลองขับๆดูครับมีเสียงดัง สั่น ขับไม่ตรง อะไรที่ผิดปกติไปจากเดิมไหม อันนี้ต้องอาศัยการขับขี่วัดดูครับ

ถ้าไม่สบายใจหรือดูสังเกตไม่เป็นก็ไปที่ศูนย์ หรือตามร้านยางบีควิกทั่วๆไปให้ช่างเขาดูให้ก็ได้ครับ อย่าเพิ่งเรียกประกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 13:32:03 โดย Duey »

ออฟไลน์ AkE

Re: ช่วยด้วยครับ รถตกหลุมแรงมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:30:04 »
ไม่รู้จะครบรึป่าวนะคับ ก้มี ลูกปืน ล้อ ยาง คอม้า เพลาขับ ปีกนก ลูกยาง โช้ค สปริง ไม่น่าจะเสียหมดหรอกคับ 2 อย่างก้เยอะละคับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 15:16:01 »
ช่วงล่างเวลามีปัญหามันจะมีเสียงดังขึ้นมาครับปิดวิทยุปิดแอร์ฟังเวลาแล่นได้เลย ส่วนใหญ่ตกหลุมแรงๆจะมีปัญหาที่ยางคือโครงสร้างผ้าใบข้างในฉีกขาดเสียหาย ล้อไหนตกดูล้อนั้นว่ามีอาการบวมหรือรอยฉีกขาดไหม ถ้าบวมหรือฉีกขาดเคลมไม่ได้ครับถือว่าเกิดจากการใช้งานเองเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนยางเปลี่ยนเป็นคู่นะครับอย่าเปลี่ยนล้อเดียวเพราะคุณสมบัติและดอกยางมันจะไม่เท่ากัน

ถ้ายางไม่บวมก็ดูที่โช๊ค ส่วนใหญ่รถทีี่ตกหลุมแล้วโช๊คพังมากจากการทึ่กระแทกรุนแรงแล้วแกนคดงอ พอแกนคดงอปุ๊บเวลาที่โช๊คมันยืดหดทำงานก็จะเสียดสีซีลยางข้างในเรื่อยๆเพราะมันไม่เป็นแท่งตรงจนซีลยางข้างในขาด พอซีลยางขาดปุ๊บน้ำมันก็จะรั่วซึมทุกครั้งที่โช๊คยุบตัวแล้วยืดออกมา ถ้าแกนงอต้องใช้เวลาสักนิดกว่รที่ซีลยางจะโดนเสียดสีจนขาดน้ำมันรั่ว สังเกตุอาการเสียของโช๊คได้ที่คราบเปียกนั่นแหละ รถปกติใช้งานมันก็มีฝุ่นโคลนเกาะตามช่วงล่างเป็นธรรมดาเป็นคราบแห้งๆ บริเวณของโช๊คที่มีคราบน้ำมันเปียกแฉะๆนั่นแหละโช๊ครั่ว หรือไม่ก็ฟุงเสียงเวลาแล่ตทางขรุขระหรือเวลาที่โช๋คยืดหดตัวจะมีเสียงดังกุ๊กๆๆๆๆหรือกึกๆขึ้นมา นั่นคือเสียงบอกอาการโช๊ครั่วได้เช่นกัน โช๊ครั่วไม่ต้องซ่อมครับซื้อใหม่เป็นคู่ โช๊คจากโรงงานเป็นระบบปิดไม่ได้ทำมาให้ซ่อมได้แบบโช๊คแต่งไม่มีอะไหล่ให้เปลี่ยนเฉพาะชิ้น ถ้านานๆตกหลุมทีไม่ได้ตกบ่อยๆไม่น่าจะมีอะไรเสียหายเกินไปกว่าสองชิ้นนี้ เพราะถ้ามันรุนแรงขนาดที่ปีกนกคดงอยางรถคงจะแตกทันทีตอนนั้นเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 22:32:16 »
ผมย้ายบ้านใหม่ๆตกไป3รอบครับ เคยแบบถนนหลอกตานึกว่าไม่มีทางลาดหักลงทันทีมาเห็นตอนจะลงเหยียบABSแดงยังลดได้เหลือแค่60บินเลยครับ
แต่โชคดีเข้าศูนย์เช็คแล้วไม่เป็นอะไร

ลองฟังเสียงแบบข้างบนได้เลยครับ ถ้าพวกลูกปืนจะเสียงวู้วๆ ดูพวงมาลัยสั่นมั้ยหักสุดเลี้ยวแล้วเป็ฯไรบ้าง ไม่ชัวร์เข้าอู่เช็คเลยก็ได้

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 22:50:13 »
เติมลมยางแข็งกว่าปกติจะช่วยลดความเสียหายได้มั้ยครับ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 00:36:12 »
เติมลมยางแข็งกว่าปกติจะช่วยลดความเสียหายได้มั้ยครับ

เปนการแก้ปัญหาปลายเหตุครับ ดีไม่ดีไปเพิ่มความเสียหายให้กับช่วงล่างอีกครับ เอาเปนว่าเติมลมยางพอดีๆตามสเปกที่ศูนย์(กรณีล้อยางเดิมๆ)ร้านที่คุณไปเปลี่ยนยางมา(กรณีเปลี่ยนแม็กยางใหม่) แนะนำดีกว่าครับ

แก้ปัญหาต้นเหตุคือขับแบบมีสติ แต่ต้องพึงระวังเสมอครับว่าถนนบ้านเรามีดวงจันทร์ชัดๆ รู้หลบเปนหลีก รู้หลีกเปนห่างได้ก็จะดีครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 00:58:08 »
ยาง กับ เบ้าโช้ค เป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 07:30:19 »
ถามผู้มีความรู้เรื่องกฎหมายครับ
ถ้าเป็นถนนหลวงนี่ อย่างนี้เราฟ้องร้องส่วนราชการที่รับผิดขอบได้มั้ยครับ?