ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถกระบะสภาพใหม่แต่กลับพ่นควันดำออกมาเต็มถนนเลยคับ  (อ่าน 18515 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
พอดีบังเอิญช่วงนี้กระแส PM2.5 มาแรง แต่ที่ผมโพสไม่ได้เป็นเพราะกระแสฝุ่นละอองขนาดเล็กนี้นะคับ แต่เพราะเมื่อวานไปเจอมา แล้วเห็นมาบ่อย นานแล้วได้แต่เก็บความสงสัยไว้ วันนี้จึงอยากโพสถามคับเพราะในบอร์ดนี้มีกูรูด้านรถหลายท่านคับ :-X คือเมื่อวานตอนเลิกงานแถวบ้าน ( ภาคเหนือนะคับ ไม่ใช่กรุงเทพ ) ผมขับมาเจอรถกระบะอีสุสุสี่ประตูสภาพใหม่ สีขาวแต่งซิ่ง โหลดเตี้ย  ขับซิ่งมาแต่ไกลแล้วแซงผมไป แต่ปรากฏว่าปล่อยควันดำปี๋เต๋มถนนเลย คิดดูว่ามันดำจนเกือบบังป้ายทะเบียนและทำให้กระบะส่วนท้ายที่เป็นสีขาวๆนี่เปลี่ยนเป็นสีดำเลยคับ ดูแล้วสงสารรถจัง  :( ผมจึงสงสัยว่าทำไมรถใหม่แท้ๆทำไมมีควันดำ :-\ มันมีกลไกการเกิดยังไง แล้วทำไมเกิดเฉพาะรถสายซิ่ง เพราะผมเห็นรถกระบะทั่วไปส่วนใหญ่ก้ไม่เห็นมีควันดำออกมานะ แล้วเคยอ่านในนี้นานมาแล้วหลายปี มีเม้นท์หนึ่งบอกรถกระบะน่ะควันดำดีกว่าควันขาวเพราะควันขาวหมายถึงเครื่องหลวม อันนี้จริงเท็จยังไงคับ ขอบคุณคับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 11:05:52 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใหม่แบบไหน

ใหม่เดิมๆ ไม่มีควันดำครับ

ใหม่แบบ ตัดแคท อุดอีจีอา รีแม็พ ทำโน่น นี่ นั้น อันนี้เรียกว่า สภาพไหม้ๆ   >:( >:(

อย่างหลังผมไม่สนับสนุนเลย ต่อให้ไม่มีเรื่อง PM2.5 ก็เหอะนะ เพราะมันคือการทิ้งขี้ให้คนอื่น สร้างควาดเดือนให้คนอื่น ทั้งคนขับรถและคนเดินถนน มันน่าภูมิใจตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 11:20:48 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
เกี่ยวกับไปทำอะไร ถ้าแต่งซิ่งมั่นใจได้ว่าใส่กล่อง ไม่ก็ reflash จัดควันเต็มแน่นอนครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
รถกระบะคอก <บางคัน และเห็นเยอะ ทนไม่ไหว ขอบ่น>

1.ขับช้าแช่ขวา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่ให้ทาง ไม่มีวินัยจราจร รถสิบล้อเขายังวิ่งซ้ายได้เลย ใหญ่กว่าตั้งเยอะ
2. บรรทุกสูงลิบเกินสิบล้อ เฉี่ยวสะพานลอย โยกไปโยกมา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่มีความปลอดภัย
3. ควันก็ดำ ตัดCatalytic อุด EGR เอาเปรียบสังคม ไม่มีความสำนึกต่อส่วนรวม
4. น้ำหนักก็เกิน  ปาไป 2-3 ตัน บางคัน เอาเปรียบ รถ 6 หกล้อ 10ล้อ ที่เขาใช้รถถูกประเภท ทำให้ผิวถนนเสียหาย
5. เสียภาษีต่อทะเบียนแสนถูก เทียบกับรถใหญ่ 6-10 ล้อ

ทั้งหมดนี้ทำเพื่อการค้า เชิงพาณิชย์ รัฐเห็นปัญหาไหม ว่าใครกำลังเอาเปรียบสังคม

ออฟไลน์ joa123

ผมไม่ได้เคยแต่งกระบะใดๆ

แต่เคยเอารถที่บริษัทมาใช้ มั่นใจว่าเดิมๆ กดเหยียบจังหวะ(เร่งแซง)ไม่เต็มคันเร่ง มองกระจกหลังควันเต็มท้ายเลยครับ แอบตกใจเล็กน้อย  รถปีประมาณ 2010  นาวาร่าโฉมแรก

ฉะนั้นควรขับให้เบาลงด้วยครับ ขนาดว่าเดิมๆ ยังพ่นควันดำได้ 

ออฟไลน์ joa123

ขออภัยกดซ้ำครับ

ออฟไลน์ alpha14

ไม่อยากขับตามเลยรถพวกนี้ ตั้งใจดัดแปลงให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนทั้งที่รถยังใหม่แต่อยากเก่า

ออฟไลน์ Arado_kung

ถูกแล้วครับ ต่อให้รถเดิมๆไม่ได้ทำอะไร กดคันเร่งเต็มควันดำพุ่งออกมาเลยเพราะ EGR มันทำงานครับ อาจจะขัดความรู้สึกไปหน่อยถ้าจะเอาควันดำเป็นเกณฑ์ว่ารถปล่อยมลพิษเยอะ EGR นี่ตัวสร้างควันดำเลยล่ะครับ !!!

ออฟไลน์ Krongbun

รีแมพ ถมน้ำมันหนาๆเข้าไว้ แร๊ง  ;D
อากาศกับน้ำมัน ส่วนผสมไม่เหมาะสม เผาไหม้ไม่หมดก็ดำอย่างที่เห็นแหละครับ

ตัด cat อุด EGR ไม่ได้ทำให้ดำมากมายขนาดนั้นครับ ยกตัวอย่างรถสมัยก่อนไม่มีของพวกนี้ มีแต่หม้อพัก ก็ไม่ดำขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 11:48:12 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....รถกระบะ รถยนต์เครื่องดีเซลวิ่งใน กทม.เป็นล้านคันไม่พูดถึง จ้องด่าแต่รถเมล์ รถบรรทุกไม่กี่พันคัน และส่วนใหญ่ก็ใช้ก๊าซธรรมชาติด้วย งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Amnaj

การอุด EGR ลดควันได้ เพราะทำให้เผ่าไหม้สมบูรณ์ แต่ไปเพิ่ม NOX แทน

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
อันนี้เห็นด้วยทุกข้อเลยครับ
เส้นทางต่างจังหวัดจะพบได้ทุกวัน แปลกใจไม่ปราบปรามอย่างจริงจังทั้งที่ผิดกฏหมาย
หลายข้อหาเลยครับ โดยเฉพาะประเด็นที่มักไม่พูดถึงกัน คือการบรรทุกน้ำหนักเกินกว่าประเภทรถที่จดทะเบียน
รวมถึงความสูง และข้ออื่นๆอีกมากมาย
ด่านตรวจมีเป็นระยะๆ แต่ปล่อยผ่านมาได้อย่างไร คนที่มีหน้าที่บังคับใช้กฏหมายแต่ไม่ทำหน้าที่?
ลามปามมาต้องขับช้าแช่ขวาโดยไม่สำนึกผิด

กลับมาที่เรื่องกระบะใหม่ควันดำ ตามตจว.ที่ผมอยู่นี่เขาขับด้วยความภาคภูมิใจในเสียงคำรามลั่นถนนและปล่อยควันดำครับ
สำนึกผิดไม่มี แถมอีกเรื่องคือ ยังมีการเผา..สารพัดแบบไม่รู้สึกผิด ขณะที่ในกทม.กำลังแย่เพราะฝุ่นควัน

รถกระบะคอก <บางคัน และเห็นเยอะ ทนไม่ไหว ขอบ่น>

1.ขับช้าแช่ขวา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่ให้ทาง ไม่มีวินัยจราจร รถสิบล้อเขายังวิ่งซ้ายได้เลย ใหญ่กว่าตั้งเยอะ
2. บรรทุกสูงลิบเกินสิบล้อ เฉี่ยวสะพานลอย โยกไปโยกมา เอาเปรียบผู้ร่วมทาง ไม่มีความปลอดภัย
3. ควันก็ดำ ตัดCatalytic อุด EGR เอาเปรียบสังคม ไม่มีความสำนึกต่อส่วนรวม
4. น้ำหนักก็เกิน  ปาไป 2-3 ตัน บางคัน เอาเปรียบ รถ 6 หกล้อ 10ล้อ ที่เขาใช้รถถูกประเภท ทำให้ผิวถนนเสียหาย
5. เสียภาษีต่อทะเบียนแสนถูก เทียบกับรถใหญ่ 6-10 ล้อ

ทั้งหมดนี้ทำเพื่อการค้า เชิงพาณิชย์ รัฐเห็นปัญหาไหม ว่าใครกำลังเอาเปรียบสังคม

ออฟไลน์ Newhang

อยู่ที่คนครับ รถไปทำมา
ทุกวันนี้คนเผาขยะผมยังไม่กล้าพูดเลย

ออฟไลน์ MUK

ใหม่แบบไหน

ใหม่เดิมๆ ไม่มีควันดำครับ

ใหม่แบบ ตัดแคท อุดอีจีอา รีแม็พ ทำโน่น นี่ นั้น อันนี้เรียกว่า สภาพไหม้ๆ   >:( >:(

อย่างหลังผมไม่สนับสนุนเลย ต่อให้ไม่มีเรื่อง PM2.5 ก็เหอะนะ เพราะมันคือการทิ้งขี้ให้คนอื่น สร้างควาดเดือนให้คนอื่น ทั้งคนขับรถและคนเดินถนน มันน่าภูมิใจตรงไหน

เห็นด้วยครับผม

ออฟไลน์ Gordon Freeman

1. อุด EGR แทนที่ส่วนที่มันเผาไหม้ไม่หมดจะวนกลับไปเผาอีกรอบ ปล่อยทิ้งออกมาเลย
2. ท่อแทนแคท แทนทีตัวแคทจะเผาส่วนที่เป็นมลพิษก่อนแล้วค่อยปล่อยออกมา นี่ออกมาแบบโล่งๆ ปล่อยทิ้งออกมาเลย
3. จูนน้ำมันหนาๆ หนาไปก็เผาไม่หมด ก็ปล่อยทิ้งออกมาอีกละ

ปล. ของข้างในแคทเดิมๆ นั่น เหมือนจะมีราคาอยู่นะ พวกที่เอาไปเปลี่ยนเป็นท่อนี่จะรู้มั้ย ลองถามศูนย์ดูว่าแคทใหม่ราคาเท่าไหร่ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Ao_Chosi

กระทู้เรียกแขก
ถูกแล้วครับ ต่อให้รถเดิมๆไม่ได้ทำอะไร กดคันเร่งเต็มควันดำพุ่งออกมาเลยเพราะ EGR มันทำงานครับ อาจจะขัดความรู้สึกไปหน่อยถ้าจะเอาควันดำเป็นเกณฑ์ว่ารถปล่อยมลพิษเยอะ EGR นี่ตัวสร้างควันดำเลยล่ะครับ !!!
+1 เลยครับท่าน

ออฟไลน์ CarameLon

ฝากเจ้าหน้าที่และผู้มีหน้าที่ต้องจับรถดัดแปลงเหล่านี้
ได้โปรดเอาจริง จับจริงปรับหนักๆ ไม่ใช่ให้ประชาชนต้องพึ่งตัวเอง
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

.....รถกระบะ รถยนต์เครื่องดีเซลวิ่งใน กทม.เป็นล้านคันไม่พูดถึง จ้องด่าแต่รถเมล์ รถบรรทุกไม่กี่พันคัน และส่วนใหญ่ก็ใช้ก๊าซธรรมชาติด้วย งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ NoName__???

เดี่ยวจะมีสาวกสายควันเข้ามาบ่นรึเปล่า ว่าพอที่เป็นรถ แจ๊ส/ซีวิคไม่เห็นว่ากันยาวแบบนี้เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

การอุด EGR ลดควันได้ เพราะทำให้เผ่าไหม้สมบูรณ์ แต่ไปเพิ่ม NOX แทน

NOX ไปทำปฎิกิริยากับสารอื่นในอากาศ ทำให้เกิด PM2.5 ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
โอ้ว ได้ความรู้มากมายเลย ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ ท่านผู้รู้เยอะจิงๆ ไม่ผิดหวังถ้ามาถามเรื่องรถ อิอิ :-X
ส่วนเรื่องรถกะบะใส่โครงเหล็ก ผมเตอเกือบทุกวัน แล้วแช่ขวาเป็นสรณะ ผมอยู่แพร่ เจอป้าย ชร นน และ พย ประจำ ป้าย ชร นี่ยอะยอะสุด แม่เช้า ก้เจอ แช่ขวา บรรทุกยางรถเต็มรถ แช่ขวา แถมตบไฟเลี้ยวขวาให้เราแซงซ้ายด้วยน้าาา เอากะมันซี้ ผมนี่บีบแตรด่ายาวเลย เพราะรีบไปสแกนนิ้วให้ทันเวลา กฏหมายขับช้าแช่ขวารีบออกมาเร็วๆเถอะจะได้จัดการรถพวกนี้ เพราะเป็นสาเหตุหนึ่งของการทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ >:(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ได้ความรู้ใหม่เลยครับ  8)

เมื่อเช้าดูข่าว เกี่ยวกับการฉีดน้ำแก้ปัญหาในกทม.

กว่าจะปล่อยรถ / โดรนไปทำงานได้ ก็ต้องมีพิธีเปิด ให้สื่อมวลชนไปถ่ายรูปก่อน
เมื่อวานก็ทีนึง แถวชานเมือง กว่าจะเริ่มงานได้ ต้องจัดพิธี ฯ ก่อน

เสียเวลา+เปลืองงบจัดจริง ๆ ครับท่าน  :P

ออฟไลน์ tew

ผมเดินทางจากบ้านไปถึงที่ทำงาน70กิโลเมตร และทุกเช้าที่เจอคืออีซูซุ ขับช้าแช่ขวาแซงลำบาก และพอแกจะกดเร่งทีควันดำพุ่งออกมายังกะจรวด ที่สงสัยคือรถควันดำที่เจอทุกวันส่วนมากจะอีซูซุ ยี่ห้ออื่นนานๆเจอที  และขับช้าแช่ขวาก็เจอแต่อีซูซุ  และมีแจมๆมาบ้างก็ซิตี้ ตจว.คืออีซูซุ  คือสัญลักษณ์ของคนมีเงินซื้อรถเลยไม่เกรงใจใครเท่าไหร่ ที่ไม่เคยเห็นช้าเลยคือฟอร์ดเรนเจอร์ และรู้สึกว่าไม่เคยเจอฟอร์ดเรนเจอร์ควันดำด้วย

ออฟไลน์ nottii77

+100 เลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเดินทางจากบ้านไปถึงที่ทำงาน70กิโลเมตร และทุกเช้าที่เจอคืออีซูซุ ขับช้าแช่ขวาแซงลำบาก และพอแกจะกดเร่งทีควันดำพุ่งออกมายังกะจรวด ที่สงสัยคือรถควันดำที่เจอทุกวันส่วนมากจะอีซูซุ ยี่ห้ออื่นนานๆเจอที  และขับช้าแช่ขวาก็เจอแต่อีซูซุ  และมีแจมๆมาบ้างก็ซิตี้ ตจว.คืออีซูซุ  คือสัญลักษณ์ของคนมีเงินซื้อรถเลยไม่เกรงใจใครเท่าไหร่ ที่ไม่เคยเห็นช้าเลยคือฟอร์ดเรนเจอร์ และรู้สึกว่าไม่เคยเจอฟอร์ดเรนเจอร์ควันดำด้วย
ดีเซลเดิมๆ กดคันเร่งควันดำมาเป็นลูกทุกยี่ห้อครับ ไม่เว้นรถยุโรปแพงๆ

ออฟไลน์ tommaris

กระบะบ้านเราตลาดใหญ่ คงเลิกไม่ได้ แต่อยากให้ผลักดันกระบะ PLEV หรือ EV ให้เกิดเร็วๆ
ตอนนี้ที่ บ. มีดีเซล 1 คันคือกระบะส่งของ นี่จอดซ่อมเครื่องอยู่ แต่ถ้าออกมาใช้ก็รู้สึกผิดเล็กๆ
สงสารตัวเองไม่เท่าไหร่ผมเฉยๆ แต่สงสารลูกตัวเองยังเล็ก เด็กๆ คนอื่นๆ ลูกๆหลานๆในอนาคตด้วย
จะอยู่กันยังไง เริ่มวันนี้ก็เร็วขึ้น 1 วัน เริ่มพรุ่งนี้ก็ช้าไปอีก 1 วัน ต้องช่วยกันจริงๆ จังๆ แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ tvm

พวกกระบะดันราง แต่งตัดนี่โน่น เพื่อความเท่ห์แบบรสนิยมแย่ๆ เอาเปรียบสังคมน่ะครับ
เห็นบ้าง น่าจับไปลงโทษให้หมด นอกจากรบกวนคนอื่นแล้วยังอัตรายอีก แย่มากๆ ชื่นชอบกันได้ไง ไอ้ควันดำๆ ไร้สำนึกจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

กะบะดีเซลนี่  เก่าหรือใหม่  ถ้าวิ่งเรื่อย ๆ เรียง ๆ  ควันดำจะเกาะท่ออยู่แล้วส่วนหนึ่ง  (ทุกคัน)  เมื่อไรคุณกดคิ๊กดาวน์     ตอนนี้น  เขม่าควันพวกนี้จะหลุดออกมา    ผมว่าปกติ

แต่พวกดันรางนี่  กดเมื่อไรมันก็ออกเมื่อนั้นนั่นคือความแตกต่าง  ...

ออฟไลน์ โบตั๋น

ไม่เข้าใจขนส่งให้รถพวกนี้ต่อภาษีกันได้ไง ทุกปี
บางคันเห็นวิ่งจาก ตจว กลางคืนเข้า กทม จงใจไม่ติดทะเบียนด้านหลังอีกต่างหาก
น่าจะมีการเช็คคันไหนอุดegr ตัดแคท พ่นสีห้ามใช้กันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 15:45:36 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
 :(อุด EGR..เพิ่มกล่องเพิ่มบูส..ยกหัวฉีดดันราง...ทำท่อยิงสด..มีเพียบทั่วเมืองไทย..555...เเก้พวกนี้ได้ฝุ่นลดได้เยอะมั่งครับ..คหสต.....
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO