ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ไงข้อเสียของ panoramic glass roof เริ่มมีให้เห็นละ  (อ่าน 10173 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
สาวโอด แผ่นอะลูมิเนียม ตกใส่รถป้ายแดง หลังคาแตก ซ้ำ ทนายคู่กรณี บอกซวยเอง อยากได้ไปฟ้องเอา

กลายเป็นเรื่องราวถกเถียงในโลกออกออนไลน์ หลังจากที่มีผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่ง โพสต์ภาพและข้อความในกลุ่ม “BYD Seal club Thailand” ระบุว่า

เพิ่งถอยป้ายแดงได้ 5 วันแท้ๆ แผ่นเหล็กตกลงมาใส่หลังคารถ จากความสูง 10 กว่าเมตร พาโนรามิคกลาสรูปแตกร้าว แต่ดีที่ไม่มีใครได้รับอันตราย และไม่ได้แตกลงมาใส่ในรถ ตอนนี้กำลังรอประกัน ไม่รู้ ศูนย์จะมีอะไหล่หลังคารึเปล่า

พิ่มคลิปเหตุการณ์ตอนเกิดเหตุนะคะ หล่นลงมาแรงจริงๆ ถ้ากระจกแตก หรือโดนคนไม่อยากจะคิดภาพเลยค่ะ

อัพเดท1 9.10.23

จากอุบัติเหตุ คืนวันที่ 7.10.23  แจ้งประกันทันที

ช่วงสายๆวันนี้ 9.10.23 นำรถเข้าเคลมที่ศูนย์ BYD BKK automobile Safari ขณะกำลังเดินทาง Service Mgr. ของศูนย์ โทรมาสอบถามข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับรถและความเสียหาย เพื่อที่จะรีบเช็กอะไหล่กับทางเรเว่ ให้

พอไปถึงทางศูนย์รีบตรวจเช็คความเสียหาย ปรากฎว่าส่วนที่ได้รับความเสียหายมี กระจกหลังคา panoramic, ส่วนคานด้านข้างที่เชื่อมกับหลังคา, กระจกบานหน้ารถ ,ตรงซุ้มล้อหน้าฝั่งคนขับ,ที่ปัดน้ำฝน และรอยสีถลอกตามจุดต่างๆ  (ซึ่งตอนรื้อ หรือถอดชิ้นส่วนอาจจะพบส่วนอื่นที่เสียหายอีกก็เป็นไปได้)

ศูนย์แจ้งว่าตอนนี้มีอะไหล่พร้อม ทั้งกระจกหลังคา กระจกบานหน้า ซุ้มล้อ ที่ปัดน้ำฝน  และสี  (ตรงนี้คือใจชื้นขึ้นเลยค่ะ)

ขั้นตอนแรกต้องถอดกระจก และเคาะคานก่อนถึงจะเปลี่ยนกระจกได้  และเปลี่ยน/ซ่อมส่วนอื่นๆ ตามลำดับ

ศูนย์แจ้งว่าใช้เวลาไม่น่าถึง 1 เดือน หรืออาจไวกว่านั้น เพราะ มีอะไหล่อยู่แล้ว ซึ่งทางเรเว่จะส่งมาให้ศูนย์ ภายใน 3-5 วัน

อัพเดท2 11.10.23

วันนี้ขออัพเดทเรื่องคู่กรณี (เจ้าของตึก) นะคะ เพื่อเป็นกรณีศึกษา และขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยค่ะ

เมื่อสักครู่นี้ เราได้โทรไปเจรจากับฝ่ายคู่กรณี (น้องชายเจ้าของตึก ให้เราโทรไปคุยกับทนายเอง)

ทนายบอกว่า ลมพัดอลูมิเนียมลงมาเอง ทางผมไม่ได้ เอาโยนไปใส่ หรือมีเจตนาทำให้คุณเสียหายถือสะว่าคุณดวงซวยเอง (เอาสิ เค้าว่าแบบนี้อะ)

ทนายถามเรากลับว่า ถ้าหลังคาบ้านคุณปลิวไปใส่คนอื่นคุณจะรับผิดชอบมั้ย? แฟนเราบอกว่า รับสิคับ ผมจะขอโทษ และชดเชยให้เค้าเท่าที่จะให้ได้

ผมไม่ให้ลูกความผมจ่ายค่าอะไรทั้งนั้น คุณไปฟ้องเอาเองแล้วกัน

ทั้งๆ ที่เรายังไม่ได้เสนอ หรือ พูดเหตุผลอะไรเลย ข้อความที่เตรียมไป ทั้งค่าเสียโอกาสการใช้รถ ลูกสาวที่ตกใจ ชวนไปกินข้าวนอกบ้าน นางบอกกินที่บ้านเราเถอะ เดี๋ยวของก็ตกใส่หลังคาอีกหรอก 😭

สิ่งที่เรารู้สึกแย่คือ ..ไม่เคยได้รับคำขอโทษสักคำ ไม่เคยโทรถามว่าเป็นไงบ้าง มีแต่ทางเราเองที่เป็นฝ่ายติดต่อไป ..

เราเสียหายทั้งทรัพย์สิน และเกือบเจ็บตัว สภาพจิตใจก็ตกใจมากตอนเกิดเหตุ รถออกมาใหม่ๆ ก็ ต้องมาจอดซ่อมอีก แทนที่จะได้ขับป้ายแดง แบบนี้ เราต้องฟ้องเองแล้วใช่ไหมคะ ใครมี ปสก. เรื่องฟ้องร้องแบบนี้ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

*ยังไงจะมาอัพเดทความคืบหน้า ให้เพื่อนๆทราบอีกเรื่อยๆ นะคะ *

หลังจากโพสต์ดังกล่าวเผยแพร่ไปมีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นจำนวนมาก ส่วนใหญ่ แนะนำให้เจ้าของรถฟ้องเรียกค่าเสียหายจากตึก

source: https://www.matichon.co.th/social/news_4240438

เหมือนที่ผมและอีกหลายคนคิดไว้เลยว่า หลังคากระจกใสแบบนั้นมันจะทนทานได้ขนาดไหนถ้าเกิดของหล่นใส่ แล้วมันก้เกิดขึ้นจริงๆ นี่ยังดีนะที่เป็นเพียงแผ่นพลาสติก คิดดูถ้ารถวิ่งไปพื้นที่ก่อสร้างทางด่วน เกิดซวยเครนทำชิ้นส่วนหนักหล่นใส่ หรือวิ่งท่ามกลางพายุฝนฟ้าคะนองแล้วกิ่งไม้ใหญ่หักลงมาโดนรถ บรื๋ย 😱ไม่อยากนึกภาพเลยจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าเป็นรถหลังคาเหล็กทั่วไปก้สบายใจได้ แต่นี่เป็นหลังคากระจกทั้งบาน ก้อาจเป็นมิติแปลกใหม่ของวงการรถอีวีกับหลังคากระจก แต่ในทางปฏิบัติมันก้เสี่ยงต่อปัญหาแบบนี้แหละ เพื่อนสมาชิกคิดว่าไงกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 09:08:38 โดย phraeboy_mz2 »

ออนไลน์ Stp

Re: นี่ไงข้อเสียของ panoramic glass roof เริ่มมีให้เห็นละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 09:18:05 »
จากอุบัติเหตุส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้นกับรถยนต์ที่ใช้หลังคาเหล็กปกติ ถ้าเจอชิ้นส่วนน้ำหนักมากหรือมีขนาดใหญ่ตกใส่หลังคา ผมว่าคนนั่งก็บาดเจ็บไม่แตกต่างกัน เผลอๆ เหล็กยุบลงมาทั้งชิ้นอาจจะรุนแรงกว่ากระจกแตกบางส่วน

เพิ่มเติม ... การก่อสร้างหรือปรับปรุงใดๆ กับบ้านหรืออาคาร เจ้าของหรือผู้รับเหมาต้องมีผ้าหรือแผ่นรองรับป้องกันสิ่งของหล่นมาก่อให้เกิดความเสียหายหับผู้อื่น เคสนี้ทนาย ... ครับ ฟ้องยังไงก็ชนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 10:01:34 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: นี่ไงข้อเสียของ panoramic glass roof เริ่มมีให้เห็นละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 09:50:56 »
หลังคาเหล็กบางๆ ฝนตกใส่ที สะดุ้งที มุมมองผม ไม่ได้แข็งแรงอะไรมากครับ ของหล่นใหม่ก็ทะลุได้ครับ
มองเรื่องการบริหารอะไหล่
มองเรื่องจริยธรรมของทนาย
มองเรื่องความละอายใจของคนทำผิด ดีกว่าครับ (แม้นว่าจะบอกว่าไม่ได้เจตนาก็ตามที)

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออนไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 09:53:52 »
จะหลังคาเหล็กหรือกระจก ไม่เกี่ยวเลย เกิดความเสียหายด้วยกันทั้งคู่ จากอุบัติเหตุ ลองคิดกลับกันหลังคาบางๆ มีโอกาสทะลุลงมาได้มากกว่ากระจกอีกมั้ง

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 09:57:41 »
ความรู้สึกกระจกร้าวดูน่ากลัวกว่าเหล็กยุบ แต่สุดท้ายแล้วหลังคาเหล็กก็น่าจะไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ 20 ปีก่อน กระจกจากการสร้างตึกหล่นใส่ W202 เพื่อนผม ก็เสียบทะลุเข้ามาในห้องโดยสารได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 11:11:53 »
ตกใส่หลังคาที่เป็นกระจก แล้วไม่ทะลุลงไปนี่จัดว่าแข็งแรงเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 11:57:38 »
ผมว่าหลังคากระจก เปลี่ยนง่ายและไวกว่าหลังคาเหล็ก
แถมรถช้ำน้อยกว่าด้วย ไม่ต้องตัดต่อหลังคาเหมือนเหล็ก
ถอดกระจกใส่อันใหม่ง่ายกว่า

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 12:30:32 »
ฟ้องสิครับชนะใสๆ   ;D ;D ;D ;D ;D ;D
คิดให้หมด ค่าตกใจ ค่าเสื่อมราคา  ค่าเสียเวลา
ประมาทปล่อยโครงสร้างอาคารเก่าจนทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ 8)

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 12:41:11 »
ให้ประกันเคลีย น่าจะจบ

คำพูดทนายมันก็แย่แบบนั้นอยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่ลูกความเขา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 12:45:08 »
เป็นข้อเสียอย่างไรครับ งงงงงงงงงง

เข้ามาอ่านนึกวว่ารั่วซึม ปัดโธ่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  >:( >:( >:( >:(

เอาใจช่วยผู้เสียหายครับ

ปล ถ้าอุปกรณ์หล่นงมาจากความทรุดโทรมของอาคารผมว่าเขาต้องรับผิดชอบเต็มๆครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีที่อาคารอยู่ระหว่างการก่อสร้างและเราไปจอดใกล้ๆ โดยที่มีป้ายเตือนหรือเขาห้ามจอด อันนี้เราก็คงต้องระวังอีกทางครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 12:53:49 »
เรื่องจริงๆเลย​

รถที่มีซันรูฟ, โครงสร้างหลังคาแข็งกว่า​ ไม่มีครับ

เพราะต้องทำโครงสร้างรถเพื่อกระจกนั่นแหละ

แต่ในกรณีนี้ถ้าเป็น​ หลังคาธรรมดามันดูจะเสียหายน้อยกว่า​มันจะเกิดการกระจายแรงไปทั่วหลังคา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 13:01:27 »
เรียกร้องค่าเสียโอกาสขณะซ่อมด้วยนะครับ
ของๆเขาปลิวมายังไงก็ต้องรับผิดชอบ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 13:14:35 »
เป็นอุบัติเหตุ สิ่งของหล่นใส่หลังคารถ

ถ้าจอดรถอยู่เฉยๆแล้วกระจกแตกเอง โดยไม่มีอะไรมาโดนกระจกรถ ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 14:38:52 »
จขกท ครับ ถ้าเคสนี้เป็นหลังคาเหล็กจะไม่เกิดความเสียหายใดๆเลยหรอครับ ถึงบอกว่าเป็นข้อเสียของหลังคากระจก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 14:59:24 »
หลังคากระจก ถ้ามีของตกใส่ ก็เปลี่ยนทั้งกระจก

ส่วนหลังคาเหล็ก ถ้ามีของตกใส่ เคาะพ่นสี เป็นเหตุให้เต้นท์มาติรถเราว่าเคยคว่ำมาได้เฉยเลย เคยโดนมาแล้ว ไม่รู้จะพูดภาษาอะไรเลย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 15:38:22 »
ถ้าศูนย์ซ่อม panoramic glass roof ไม่ดี อันนี้ผมว่าถึงจะเป็นข้อเสีย
อันนี้มีอะไหล่ ต้องให้โอกาสเค้าซ่อมไปก่อน ส่วนคู่กรณีจะชดเชยค่าทำขวัญสักหน่อยไหม หรือ โดนประกันตามฟ้อง อันนี้ดูต่อไป
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 17:16:23 »
เอาจริงๆหลังคากระจกอาจจะดีกว่าก็ได้ครับ มีปัญหาก็เปลี่ยนได้เลย ไม่ต้องเคาะ ซ่อม ทำสี เหมือนหลังคาเหล็ก เผลอๆน่าจะแข็งแรงกว่าด้วยซ๊ำ
ติดแค่ราคาอะไหล่แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 19:16:40 »
เกี่ยวยังไงอ่ะ หลังคาแก้วมันดูด facade มาตกใส่หรอ 55555555555555555555

หลังคาเหล็กหล่นใส่ก็ยุบครับ ของผมเคยโดนประมาณนี้พายุพัด metal sheet มา ยุบต้องเปลี่ยนผ้าบุข้างในกับฟองน้ำ 2 ชั้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 19:42:13 »
หลังคาเหล็กบางคัน แค่ล้างรถก็กระเพื่อมไปหมดแล้ว
ผมเคยเจอของหล่นไม่ได้สูงเลย หลังคารั่วตะเข็บปริ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 20:17:24 »
ต่อให้เป็นหลังคาเหล็ก มันก็บุบ ต้องเคาะหลังคา หรือ ตัดเปลี่ยนชิ้นหลังคา งานช้างกว่าเปลี่ยนกระจกหลังคานะครับ

หรือไม่จริงครับ ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 23:11:35 »
เจ้าของรถไปโทรคุยกับคู่กรณีและทนายของคู่กรณีทำไมนะ ให้ประกันจัดการบี้เอาสิ เดินเรื่องเองแบบนี้เสียสุขภาพจิตหมด :(

ส่วนเรื่องหลังคากระจกก็...นะ มันก็กระจกนิรภัยแบบเดียวกับกระจกบานหน้าไม่ใช่เหรอ? มันเหนียวและหนามากเลยนะ ถึงใช้แทนแผ่นเหล็กบางๆได้ไง ซ่อมง่ายดีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2023, 23:15:49 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2023, 00:22:57 »
เจ้าของตึกพูดเองแล้วอ้างว่าทนายพูดรึเปล่าเนี่ย? ความผิดอยู่ที่เจ้าของตึกที่ปล่อยให้วัตถุหล่นลงมาใส่รถเต็มๆ หล่นใส่รถเสียหายถ้าโดนหัวคนคือตายเรื่องใหญ่กว่านี้มาก ถ้าเป็นคดีความขึ้นศาลเจ้าของตึกต้องชดใช้อยู่ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2023, 07:43:09 »
กระจกพวกนี้บางทีแข็งแรงกว่าหลังคารถญี่ปุ่นเยอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2023, 09:32:55 »
Bias รึเปล่า หลังคาเหล็กยุบเยอะกว่าอีก เรื่องทนายก็ฟ้องชนะใสๆ ;D ;D

ออนไลน์ imvile

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2023, 13:49:32 »
HR-V ตัวเก่าของเพื่อน ไปเที่ยวเขาเต่า มะพร้าวหล่นใส่หลังคาร้าว

เคลมประกันไป 2 หมื่นกว่า ประกันบอกว่าถ้าใช้กระจกไทย ถูกกว่านี้ ถ้าโดนหลังคาเหล็ก ค่าซ่อมอาจแพงกระจก
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2023, 22:13:07 »
ใน ตปท มั่นใจว่าร้องเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของตึกได้นะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2023, 23:46:49 »
ตอนแรกนึกว่าเรื่องน้ำเข้าอะไรงี้เหมือนกัน

สรุปตกแล้วกระจกแตก เลยสรุปว่าไม่ดี? ถ้าเป็นเหล็กแล้วมันบุบซ่อมง่ายกว่าหรอครับถามตรงๆ?

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 01:01:41 »
จขกท ครับ panoramic sunroof มีข้อเสียเกี่ยวกับกระทู้นี้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 07:41:07 »
ทนายความที่ไหนนี่จบ ป.4 หรือยัง ฟ้องมันเลยยังไงก็ชนะอยู่แล้วเอาให้หนักๆ เลย

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 09:29:01 »
ถ้าเคสนี้ผมไม่ถือว่าเป็นข้อเสียนะ อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่เราคาดไม่ได้ แต่ถ้าเป็นความผิดปกติ หรืออันตรายที่เกิดมาจากตัววัสดุ ผมถึงจะเรียกว่าเป็นข้อเสียครับ เช่นกระจกแตกแล้วร่วงมาบาดผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ แล้วที่บอกว่า "เกิดซวยเครนทำชิ้นส่วนหนักหล่นใส่ หรือวิ่งท่ามกลางพายุฝนฟ้าคะนองแล้วกิ่งไม้ใหญ่หักลงมาโดนรถ บรื๋ย 😱ไม่อยากนึกภาพเลยจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าเป็นรถหลังคาเหล็กทั่วไปก้สบายใจได้" ถ้าขนาดนั้นผมว่าจะเหล็ก หรือกระจก ก็คงไม่รอดทั้งคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2023, 12:56:22 โดย jkdragon »