ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าโค้งให้เกิดอาการอันเดอร์สเตียร์ยากไหมครับ?  (อ่าน 8578 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมไม่เคยขับเข้าโค้งจนยางร้องเอี๊ยดเลยครับ ผมอยากทราบว่ามันจะอันตรายไหมครับ สำหรับคนที่อยากลองเข้าโค้งให้ถึงลิมิตยางอ่ะครับ
อยากรู้วิธีทดลองให้ปลอดภัย เข้าโค้งด้วยความเร็วปกติแล้วค่อยๆ เพิ่มความเร็วขึ้นไปถูกไหมครับ อยากลองดูบ้างแต่กลัวจะไถกำแพงไปซะก่อน ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kez

ถ้ากลัวอย่าทำ  ถ้าเอารถไม่อยู่ก็คือหลุดไปเลย

คุณขับในถนนหลวง  ไม่ใช่ในสนาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 16:23:13 โดย kez »

ออฟไลน์ IS2000

ีundersteer ไม่ยากเลยครับลองเข้าโค้งมุมแคบๆแล้วกดคันเร่งลึกๆนี่รถขับหน้าหรือขับสี่ส่วนมากจะออกอาการให้เห็นทันที หาพวกลานโล่งๆก็น่าจะพอลองได้ อาการพวกนี้ที่ความเร็วต่ำแก้ง่ายครับ แค่ถอนคันเร่ง grip ที่ยางหน้าก็จะกลับมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 16:29:47 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถ้ากลัวอย่าทำ  ถ้าเอารถไม่อยู่ก็คือหลุดไปเลย

คุณขับในถนนหลวง  ไม่ใช่ในสนาม

ขอบคุณครับ ผมเลยมาลองหาคำแนะนำดูครับ ส่วนตัวผมมีชุด racing simulator ที่บ้านอยู่แล้ว แค่นึกอยากลองสัมผัสของจริงบ้างน่ะครับ แต่ก็กลัวแบบที่ท่านว่าแหละครับ จะลองหาลานกว้างๆ ดูครับ

ีundersteer ไม่ยากเลยครับลองเข้าโค้งมุมแคบๆแล้วกดคันเร่งลึกๆนี่รถขับหน้าหรือขับสี่ส่วนมากจะออกอาการให้เห็นทันที หาพวกลานโล่งๆก็น่าจะพอลองได้ อาการพวกนี้ที่ความเร็วต่ำแก้ง่ายครับ แค่ถอนคันเร่ง grip ที่ยางหน้าก็จะกลับมา

ขอบคุณครับ ผมเล่น simulator ก็พอทราบอาการอยู่ครับ แต่ไม่เคยลองรถจริงเลย พอมีสถานที่กว้างๆ แนะนำบ้างไหมครับ ไม่อยากไปลองในถนน กลัวพลาดแล้วจะแย่ครับ

ออฟไลน์ IS2000

ลานกว้างๆตอนนี้ผมไม่ชัวร์ว่ามีที่ไหนบ้าง แต่สมัยก่อนแถวเมกกะบางนาหรือสนามบินสุวรรณภูมิจะมีครับ แต่ถ้าเอาปลอดภัยหน่อยลองไปถามสนามปทุมธานีสปีดเวย์ดูเพราะมีลานจิมคาน่า หรือถ้าไม่สนว่าจะลองกับรถตัวเองก็ไปลองเทสรถโตโยต้าที่สนามตรงบางนา กม. 4 ได้ครับ จะมีด่านที่เป็นพื้นลื่นนี่จะเจออาการ understeer แบบชัดเจนเลยสำหรับรถขับหน้า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ AboveGod

ผมขอเดาว่าเกม Forza 4  ::)

ผมกำลังฝึกดริฟในเกมอยู่ แต่ชีวิตจริงไม่มีรถดริฟ เศร้าเลย

ผมขอเดาว่าเกม Forza 4  ::)

ผมกำลังฝึกดริฟในเกมอยู่ แต่ชีวิตจริงไม่มีรถดริฟ เศร้าเลย

ผมเล่น Forza horizon4 เหมือนกันครับ เกมส์ทำ ffb มาไม่ค่อยดีเลยครับ พวงมาลัยน้ำหนักแปลกๆ ไม่ค่อยเหมือนรถจริง แต่ก็เล่นเอามันส์ได้อยู่ครับ ภาพสวย ขับรถชิว ชมวิว สนุกมาก แต่ถ้าวันไหนอยากขับซิ่งสมีจริง พวงมาลัยน้ำหนักดีๆ ต้อง assetto corsa เลยครับ เกม simulator แท้ๆ ทำ ffb มาดีมาก ระบบฟิสิกส์ดีมาก ขับแล้วได้ฟีลกว่า forza4 เยอะครับ ส่วนดริฟผมไม่ค่อยได้เรื่องเลยครับ 555 พยายามคุมแล้วก็หมุนตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

อันเดอร์ กับ ยางร้อง บางทีมันก็ไม่สัมพันธ์กันนะ

เคยเข้าโค้ง แถวนคร ด้วยความเร็วสัก 120 เพราะปิด GPS ไม่ชินทาง อ่านโค้งผิด มองเป็นโค้งขวา แต่ของจริงเป็นซ้าย ทำให้พื้นที่ในการเข้าโค้งเหลือน้อย แถมมาเร็ว หักเข้าโค้งแคบ ยาง B/S HP SPORT ร้องลั่นถนนยาวๆครับ แต่รถไม่มีอาการหน้าดื้อนะ ผมหักเข้าได้โดยไม่ต้องแก้อาการรถครับ พอดีคันนี้ทำช่วงล่างมาระดับหนึ่งด้วยแหละ แต่ยางอาจจะใจเสาะรีบร้อง

กลับกัน ลองขับพวกรถเล็ก เครื่อง 1.5 วิ่งเส้น เขาค้อ - พิษณุโลก ที่โค้งเยอะๆ แล้วมาเร็วหน่อย อันนี้ มีให้เจอไม่ยาก รู้เลยว่า หน้ารถไม่เข้า  โดยที่ยางยังไม่ร้องสักแอะ ครับ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
เอามาสด้า2ขึ้นเหนือบู๊โค้งแถวดอยแม่สลอง อัดโค้งพอสมควรออกอาการหน้าดื้อกับยางดันลอปติดรถร้องเอี๊ยด ท้ายไม่มีอาการครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ XyteBlaster

ลานกว้าง ๆ สวนสนุกเก่า ตรงข้ามแฟชั่น รามอินทราครับ ... ลุยย

ออฟไลน์ Krongbun

:) โค้งลานจอดรถมันๆไงครับ เอี๊ยดอ๊าดเลย
แวะมาเล่น ขำขำ ครับ

ส่วนตัวไม่กล้าเหมือนกัน แต่เคยทำแบบค่อยๆเพิ่มความเร็วไปทีละนิดๆ
ตอนนั้นทำเพื่อลองยางใหม่

เอาแค่ตัวเราไม่ไหวก็พอแล้ว เสียวเกิ๊น

ลานกว้างๆตอนนี้ผมไม่ชัวร์ว่ามีที่ไหนบ้าง แต่สมัยก่อนแถวเมกกะบางนาหรือสนามบินสุวรรณภูมิจะมีครับ แต่ถ้าเอาปลอดภัยหน่อยลองไปถามสนามปทุมธานีสปีดเวย์ดูเพราะมีลานจิมคาน่า หรือถ้าไม่สนว่าจะลองกับรถตัวเองก็ไปลองเทสรถโตโยต้าที่สนามตรงบางนา กม. 4 ได้ครับ จะมีด่านที่เป็นพื้นลื่นนี่จะเจออาการ understeer แบบชัดเจนเลยสำหรับรถขับหน้า

โตโยต้านี่น่าสนใจครับ เพราะมีเจ้าหน้าที่คุมด้วย น่าจะโอเคครับ

อันเดอร์ กับ ยางร้อง บางทีมันก็ไม่สัมพันธ์กันนะ

เคยเข้าโค้ง แถวนคร ด้วยความเร็วสัก 120 เพราะปิด GPS ไม่ชินทาง อ่านโค้งผิด มองเป็นโค้งขวา แต่ของจริงเป็นซ้าย ทำให้พื้นที่ในการเข้าโค้งเหลือน้อย แถมมาเร็ว หักเข้าโค้งแคบ ยาง B/S HP SPORT ร้องลั่นถนนยาวๆครับ แต่รถไม่มีอาการหน้าดื้อนะ ผมหักเข้าได้โดยไม่ต้องแก้อาการรถครับ พอดีคันนี้ทำช่วงล่างมาระดับหนึ่งด้วยแหละ แต่ยางอาจจะใจเสาะรีบร้อง

กลับกัน ลองขับพวกรถเล็ก เครื่อง 1.5 วิ่งเส้น เขาค้อ - พิษณุโลก ที่โค้งเยอะๆ แล้วมาเร็วหน่อย อันนี้ มีให้เจอไม่ยาก รู้เลยว่า หน้ารถไม่เข้า  โดยที่ยางยังไม่ร้องสักแอะ ครับ

ยางไม่ดังเพราะพื้นถนนมันชื้นด้วยรึเปล่าครับ

เอามาสด้า2ขึ้นเหนือบู๊โค้งแถวดอยแม่สลอง อัดโค้งพอสมควรออกอาการหน้าดื้อกับยางดันลอปติดรถร้องเอี๊ยด ท้ายไม่มีอาการครับ

ไม่ได้ปิดระบบช่วยเหลือใช่ไหมครับ

ลานกว้าง ๆ สวนสนุกเก่า ตรงข้ามแฟชั่น รามอินทราครับ ... ลุยย

ใช่ตรงที่มีชิงช้าสูงๆ รึเปล่าครับ ถ้างั้นเยี่ยมเลยครับ ใกล้เลย ลุยยย 555

:) โค้งลานจอดรถมันๆไงครับ เอี๊ยดอ๊าดเลย
แวะมาเล่น ขำขำ ครับ

ส่วนตัวไม่กล้าเหมือนกัน แต่เคยทำแบบค่อยๆเพิ่มความเร็วไปทีละนิดๆ
ตอนนั้นทำเพื่อลองยางใหม่

เอาแค่ตัวเราไม่ไหวก็พอแล้ว เสียวเกิ๊น

เคยขับ vios ยางหน้ากว้าง 185 มั้ง อายุยาง 4 ปีละ เจ้าของไม่เคยเปลี่ยนเลย แค่ยูเทิร์นเบาๆ ไม่ได้เร่งด้วยนะ แต่ยางลั่นเลย

ผมเคยโค้งวงแหวนอ่ะครับ ดึกแล้วไม่มีรถ ก็เลยลองดู มันไม่ใช่โค้งที่กว้างมาก พยายามไล่ความเร็วขึ้นไปจนผมจะหลุดเบาะอยู่แล้ว ยางยังไม่เอี๊ยดเลยครับ แต่ความรู้สึกมันเหวี่ยงมาก ของเทไปอีกฝั่ง แต่รถก็ยังเข้าโค้งได้ปกติ ไม่มีหน้าดื้อ ไม่มียางร้อง แต่คนไม่ไหวครับ เหมือนจะสุดแล้วแต่ไม่เลย ความเร็วอาจยังไม่พอ ตอนนั้นใช้ยาง TOYO PROXES R36 225/55/19 ผมเลยไม่กล้าทำต่อเลย เพราะคิดว่ามันน่าจะถึงลิมิตละ แต่กลับเข้าได้โดยไม่อันเดอร์ แต่คนไม่ไหวก่อน 555

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
เคยตรงโค้งลงสะพานภูมิพลทางลงสุขสวัสดิ์ใกล้ๆสามแยกพระประแดง
https://goo.gl/maps/d7gij9opasn (เปิดในกูเกิ้ลแมพ)
โค้งเนี่ยลง70 ซีวิค2012 ยาง nct5 เอี๊ยดลั่นท้ายสะบัดเลย แต่ยังเอาอยู่
ยางยังใหม่ไม่กี่เดือน เพิ่งซื้อรถมาใหม่ๆยังไม่รู้เรื่อง
หลังจากนั้นศึกษาเลยไปเปลี่ยนใช้ยางดีๆหน่อย

เคยตรงโค้งลงสะพานภูมิพลทางลงสุขสวัสดิ์ใกล้ๆสามแยกพระประแดง
https://goo.gl/maps/d7gij9opasn (เปิดในกูเกิ้ลแมพ)
โค้งเนี่ยลง70 ซีวิค2012 ยาง nct5 เอี๊ยดลั่นท้ายสะบัดเลย แต่ยังเอาอยู่
ยางยังใหม่ไม่กี่เดือน เพิ่งซื้อรถมาใหม่ๆยังไม่รู้เรื่อง
หลังจากนั้นศึกษาเลยไปเปลี่ยนใช้ยางดีๆหน่อย

เป็นเพราะพื้นแดงด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
....เคยเจอกับตัว ตอนไปเชียงใหม่ เช่าวีออสรุ่นเกาลัด ติดนิสัยขับรถใหญ่กลับรถเร็วปกติ แต่วีออสหน้าสะบัด ตอนนั้นใจหายวาบเลย เพิ่งรับรถมาเกือบหลุดซะแล้ว หลังจากนั้นไม่กล้าเข้าโค้งแรงๆเลย ไม่รู้เป้นเพราะรถหรือเป็นเพราะเราขับเร็วไป แต่ขับคันอื่นผมไม่เคยเจอเลย

ออฟไลน์ rokrok

ขับให้รถเสียอาการไม่ยากครับ

แต่ถ้าบนถนนปกติผมว่ายากนะครับ เพราะใจเรากลัวอุบัติเหต

แต่แบบลานจอดรถนี่ก็ง่ายมากครับ

หรือถ้าลานโล่งๆ เช่นลานทดสอบรถนี่ ก็ง่ายครับ เพราะเราไม่ต้องกลัวไปชนอะไร

ออฟไลน์ flat6

ลองไปสนามสักครั้งดูครับ

ขับให้ถึง limit บนถนนจริงๆ นี่คือเกินปลอดภัยไปเยอะมากแล้วครับ

แต่ถ้าอยากลองจริงๆ หาโค้งแคบๆความเร็วไม่สูงดูครับ จะถึงเร็วหน่อยโดยใช้ความเร็วไม่สูงมาก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ tom46

อันเดอร์สเตียร์ รู้สึกว่าจะเป็นอาการที่หน้าดื้อโค้ง หักไม่เข้า นะครับ

https://www.autodeft.com/deftanswer/know-and-fix-oversteer-and-understeer
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่ยากครับ ขับเร็วมากๆแล้วหักเข้าโค้งทันทีรถขับหน้าทุกคันไปหมดครับ

หรือยางหลังอ่อนๆ เข้าโค้งไม่แรงมากนี่รู้สึกได้เลยว่าคุมไม่อยู่

ออฟไลน์ SM.

แต่ถ้าบนถนนปกติผมว่ายากนะครับ เพราะใจเรากลัวอุบัติเหต

แต่แบบลานจอดรถนี่ก็ง่ายมากครับ

หรือถ้าลานโล่งๆ เช่นลานทดสอบรถนี่ ก็ง่ายครับ เพราะเราไม่ต้องกลัวไปชนอะไร

....เคยเจอกับตัว ตอนไปเชียงใหม่ เช่าวีออสรุ่นเกาลัด ติดนิสัยขับรถใหญ่กลับรถเร็วปกติ แต่วีออสหน้าสะบัด ตอนนั้นใจหายวาบเลย เพิ่งรับรถมาเกือบหลุดซะแล้ว หลังจากนั้นไม่กล้าเข้าโค้งแรงๆเลย ไม่รู้เป้นเพราะรถหรือเป็นเพราะเราขับเร็วไป แต่ขับคันอื่นผมไม่เคยเจอเลย

ยางหน้าแคบด้วยแหละครับ คันเร่งเซ็ทมาพุ่งๆ หน่อย อาจเกินลิมิตยางครับ  :)

จริงครับ คงต้องหาลานกว้างๆ ลองดูครับ

ลองไปสนามสักครั้งดูครับ

ขับให้ถึง limit บนถนนจริงๆ นี่คือเกินปลอดภัยไปเยอะมากแล้วครับ

แต่ถ้าอยากลองจริงๆ หาโค้งแคบๆความเร็วไม่สูงดูครับ จะถึงเร็วหน่อยโดยใช้ความเร็วไม่สูงมาก

เดี๋ยวลองดูครับ  8)

อันเดอร์สเตียร์ รู้สึกว่าจะเป็นอาการที่หน้าดื้อโค้ง หักไม่เข้า นะครับ

https://www.autodeft.com/deftanswer/know-and-fix-oversteer-and-understeer

ขอบคุณครับ อาจเพราะยังเร็วไม่พอครับ

ไม่ยากครับ ขับเร็วมากๆแล้วหักเข้าโค้งทันทีรถขับหน้าทุกคันไปหมดครับ

หรือยางหลังอ่อนๆ เข้าโค้งไม่แรงมากนี่รู้สึกได้เลยว่าคุมไม่อยู่

พอนึกออกละครับ เดี๋ยวหาลานเล่นดูครับ