ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆครับระหว่าง 530i vs E300 coupe vs A5 เพื่อนๆจะเลือกคันไหนครับ  (อ่าน 6380 ครั้ง)

ออฟไลน์ greencheer

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมขอสอบถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่า

ระหว่าง

BMW 530i m sport
Benz E300 coupe
Audi A5

เป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหนครับ

1. อยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนน์บริการซักเจ้าเลย
2. ขับระยะทางใกลๆบ่อย

เป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
ถ้าเลือกแบบไม่ต้องคิดมาก ผมเอา e coupe ครับ หล่อแน่ ว่าแต่วิ่งไกลๆตจว.บ่อยๆไม่กลัวช่วงล่างพังหรือแม็กดุ้งเหรอครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
E300 coupe ครับใหม่สด หล่อ

เห็นบอกอยู่ตจว.ไม่มีศูนย์อีกสองยี้ห้อจะไม่สะดวกหากต้องซ่อมบำรุง

• Newbie
  • *
พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดอ่าครับผม

แต่ถนนเป็นแบบลาดยางหมดนะครับ

ผมอยู่ จ.กระบี่ ไม่มีศูนย์บริการทั้ง benz bmw audi เลยครับ

ยังไงก็ต้องซ่อมอู่นอก

อย่างนี้จัดกับเกรย์ดีรึเปล่าครับผม

ออฟไลน์ namepr

• Jr. Member
  • **
  • Ultimate Driving Mechine
ถ้า ขับคนเดียว ในเมือง เน้นภาพลักษณ์ ขอเลือก  E300 คับ

ถ้ามีลูกเดิน ทางไกลบ่อย  ผมว่า 530i ดีกว่าคับ

Audi นี่ อยู่ ตจว น่าจะหาศูนย์เข้าไม่ไหวนะคับ
2013 - Ford Fiesta :: Hatchback 1.5 Trend
2015 - Mazda 3 Skyactive SP
2017 - BMW 330e Luxury
2021 - Volvo XC40 TWIN Recharge MY2022

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จากโจทย์เหมาะกับE coupeมากๆครับ
ถ้าส่วนตัวเลือกA5เพราะขับโหด ขับคนเดียว ชอบขับสี่

ออฟไลน์ nett

E300 ครับ

G30 ผมไปลองดูๆมาแล้วชอบตัว F10 มากกว่า

ออฟไลน์ vitavas

ศูนย์ที่ใกล้ที่สุด คืออะไร ก็เอาอันนั้นครับ

• Newbie
  • *
ใกล้ที่สุดคือภูเก็ต ห่างจากกระบี่ประมาณ 180 กิโลครับผม

มีทั้ง benz และ bmw ครับผม

ออฟไลน์ O_o"

ชอบ A5 ครับ ดูแปลกใหม่ไม่ซ้ำใครดีครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ vitavas

ถามผู้ร่วมทางดูเลยครับ ตัวไหนนั่งสบาย โดยเฉพาะตัวหลัง เพราะ benz เสียเปรียบตรงเข้า ออก รวมถึงประตูต้องเปิดกว้างมาก ถึงจะออกมาได้

แต่ถ้านานๆจะมีคนนั่งหลัง เอา coupe ไปเลยครับ  เพราะผมแยกความต่างของ bm ไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ kritsada

ถ้าตัวคนเดียว นานๆทีจะมีคนนั่งหลัง e300 ครับ ถ้ามีเจ้าตัวน้อยแล้ว แต่งงานแล้ว 530i ดูจะตอบโจทย์มากกว่าครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
 จริงๆสามารถซื้อคันไหนก็ได้ที่คุณชอบ และคุณไม่ระบุไลฟ์สไตล์ตัวเอง และกับรถคันนี้

ออฟไลน์ SM.

ทำไมเอารถ sedan vs coupe ล่ะครับ  :o :o :o :o

แต่ถ้าให้จิ้ม ผมเอา E แน่นอน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ชอบภายใน A5 นะครับ แต่ภายนอกผมชอบ e300 coupe มากกว่า

ขอเลือก 530i 2017 ครับ  8)

ออฟไลน์ PAN

ถ้าตามโจทย์ไปlexus GS น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าตามในตัวเลือกและความชอบส่วนตัวผมไปA5 อยากลองขับ4และจูนได้ไกลมากกับความโหดของเกียร์ตระกูลนี้

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าตามโจทย์ไปlexus GS น่าจะเหมาะกว่า แต่ถ้าตามในตัวเลือกและความชอบส่วนตัวผมไปA5 อยากลองขับ4และจูนได้ไกลมากกับความโหดของเกียร์ตระกูลนี้
A5เลยครับลองมาแล้วแค่เครีองกะเกียร์ได้ใจไปครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
E300 ถ้าไม่มีคนนั่งด้านหลังบ่อยๆครับ
530i ถ้านั่ง 3-4 คนบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ shogun

ถ้าพอมีคนนั่งหลังบ้างเอา 530i ครับ เครื่องแรง ได้ M sport แท้ๆ ทั้งช่วงล่าง เบรค ไม่ใช่แค่ชุดแต่งเหมือนรุ่นอื่นๆ ที่เคยมีมา  แถมอีกสักพักจะเป็น rare item เพราะไม่มีอีกแล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

ดูท่าตั้งโจทย์เป็นรุ่นใหม่ที่เพิ่งเปิดตัวแน่ๆเลย และงบไล่ๆกัน
ถ้ามีรถใช้งานเวลาไปไหนมาไหนเกือบเต็มหรือเต็มคันอยู่แล้ว คงต้องเบนเป้าไปที่ E300 coupe หรือ A5
แต่ถ้าใช้คันเดียว เป็นคันหลักแล้วต้องมีโดยสารเบาะหลังบ่อยๆนี่ยังไงก็ต้อง G30 คงเป็นเหตุผลเดียวในโจทย์นี้ที่จะทำให้เลือกรถ sedan ครับ
A5 นี่คงต้องรอดูซักพักว่าจะเป็นยังไง ทั้งเรื่องศูนย์บริการ งานขาย งานซ่อมบำรุง ถ้าผ่านไปซักพักแล้วโอเค ก็จะมีความน่าเล่นมากขึ้นมาอีก
ว่างๆลองหาโอกาสเข้ามาดูรถก็ได้ เสาร์-อาทิตย์นี้ถือว่าเข้ามาเที่ยวกทม.ด้วยเลยก็ดีครับ มาดูรถที่งานด้วย ถ้ามีโอกาสจะดีมากเลย

ส่วนเรื่องซื้อเกรย์นี่ถ้าเป็นรถตลาดอย่างงี้ไม่แนะนำเลยครับ ถึงศูนย์จะอยู่ไกลก็จริง แต่เมื่อเวลารถมีปัญหาก็ยังเข้าที่ศูนย์บริการได้
เสียเวลาร้อยกว่าโลเอาเข้าศูนย์ก็ยังดีกว่าเสียเวลาเพราะไม่รู้ว่าจะไปซ่อมที่ไหนนี่แหละครับ
จะใช้รถเกรย์อย่างน้อยๆต้องมีศูนย์ที่รองรับใกล้มือและไว้ใจได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

E300 coupe ครับ สวยลงตัวสุด 530i ผมว่ากระจกมองข้าง+ท้ายมัน ciaz ไปหน่อยนะ ส่วน A5 วัสดุเยี่ยมแต่ดีไซน์ผมว่าเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
A5 ถ้าใช้รถเยอะเพราะประกันยาวสุด5ปีแสนห้าหมื่นโล แต่ศูนย์ยังไม่ครอบคลุม

E300สวยสุดแต่ก็ขับลำบาก อันที่จริงA5ก็เช่นกัน

530ดีในแง่ประกัน ศูนย์อยู่ในระยะที่ขับไปได้ ประกัน5ปีแสนโล บำรุงรักษาฟรีด้วย ทนต่อสภาพถนนมากกว่า2ตัวข้างบน เป็นผมเลือกตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Anvers30

G30 ผมเกิด bad impression ไปแล้ว เลยไม่ค่อยถูกจริตมันเท่าไหร่ เอาเป็นว่าถ้ายังห่วงเรื่องซ่อมแซม E300 coupe น่าจะสู้ไหวกว่า A5 ครับ พรรคพวกผมบ่นกันระงม ตระกูล VW Audi ซ่อมทีค่อนข้างแพง แต่ถ้าจขกท. ชอบ G30 อันนี้ลุยได้เลย อย่างน้อย bsi 5 ปี ก็คุ้มกว่าทุกเจ้าที่ว่ามา

ออฟไลน์ ฺBurmicon

ไม่มีอู่ใกล้ๆเลย

ข้อนี้ตัด audi A5 ออกเลยครับ อู่นอก Audi หายากกว่า Benz Bmw อะไหร่ก็แพงกว่า

bmw 530i m sport เท่าที่เห็นผมว่าคุณภาพวัสดุสู้ E coupe ไม่ได้เลย

เรื่องหน้าตา 2 ประตูก็เท่กว่าอยู่แล้ว เบาะหลัง e coupe ก็ยังพอใช้ได้ เพราะรถค่อนข้างยาว

ถ้าเดินทางคนเดียวเป็นหลัก E coupe โลดครับ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member

ออฟไลน์ Semi-intensive

• Newbie
  • *
เป็นผม ผมคงลังเลระหว่าง 530i กับ E300
 ขอฝากถามคำถามนิดนึงครับ แล้วถ้า E300 กับ GLC coupe ตัว Plus    ตัวคนเดียว อยู่จันทรบุรี  เป็นเพื่อนๆ จะเลือกคันไหนครับ  วิ่งข้ามจังหวัดภายในภาคกลางอาทิตย์ละครั้ง  ปล.ส่วนตัวใช้ 320d iconic มาสักระยะแล้ว  ตอนแรกพอใจมาก  หลังๆเริ่มเบื่อ+เบาะหลังมีคนนั่งนับครั้งได้    เลยอยากลองใช้ตราดาวกับเขาบ้าง ขอบคุณฮะ

ออฟไลน์ AkE

เป็นผม ผมคงลังเลระหว่าง 530i กับ E300
 ขอฝากถามคำถามนิดนึงครับ แล้วถ้า E300 กับ GLC coupe ตัว Plus    ตัวคนเดียว อยู่จันทรบุรี  เป็นเพื่อนๆ จะเลือกคันไหนครับ  วิ่งข้ามจังหวัดภายในภาคกลางอาทิตย์ละครั้ง  ปล.ส่วนตัวใช้ 320d iconic มาสักระยะแล้ว  ตอนแรกพอใจมาก  หลังๆเริ่มเบื่อ+เบาะหลังมีคนนั่งนับครั้งได้    เลยอยากลองใช้ตราดาวกับเขาบ้าง ขอบคุณฮะ
E300 coupe สิครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
ไปดูที่งานมอเตอร์โชว์ เปรียบเทียบ2ตัวนี้มาเหมือนกันครับ
ทดสอบการนั่งขับ ด้วยตัวผมเองสูง 180 cm .E300 นั่งสบายกว่า แต่เบาะสีไม่ไหวจะรับได้ ซึ่งในราคานี้ที่พอๆกันผมยังลังเลอยู่เหมือนกันครับ แต่ดีที่ว่าไม่รีบใช้รถ จึงจะรอดูปลายปี เผื่อGLC coupe. มีประกอบชิ้นส่วนในประเทศ อาจจะลดลงมาเหลือซัก4ถ้วน
สรุปตอนนี้ยังมองไปที่ GLC coupe. ครับ ดูแล้ว ขับน่าจะหล่อ ไม่ค่อยเหมือนใครดี ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 12:46:56 โดย [email protected] »
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ Semi-intensive

• Newbie
  • *
ไปดูที่งานมอเตอร์โชว์ เปรียบเทียบ2ตัวนี้มาเหมือนกันครับ
ทดสอบการนั่งขับ ด้วยตัวผมเองสูง 180 cm .E300 นั่งสบายกว่า แต่เบาะสีไม่ไหวจะรับได้ ซึ่งในราคานี้ที่พอๆกันผมยังลังเลอยู่เหมือนกันครับ แต่ดีที่ว่าไม่รีบใช้รถ จึงจะรอดูปลายปี เผื่อGLC coupe. มีประกอบชิ้นส่วนในประเทศ อาจจะลดลงมาเหลือซัก4ถ้วน
สรุปตอนนี้ยังมองไปที่ GLC coupe. ครับ ดูแล้ว ขับน่าจะหล่อ ไม่ค่อยเหมือนใครดี ^ ^
ได้ข่าวมาว่าปลายปีจะมีประกอบในครับ รอดูเหมือนกัน