ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้สึกขัดใจเหมือนผมบ้าง กับพวงมาลัย Muti-function ข้างเดียว  (อ่าน 4990 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ช่วงที่่ผ่านมาเป็นช่วงที่ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถใหม่ กำลังชั่งใจไว้หลายคัน+หลายรุ่น+หลายSegment ในราคา 1,000,000 บาท (ซื้อสดเท่านั้น) ผมก็เลยใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับการเข้า Internet เพื่อหาข้อมูลรถใหม่ๆ แล้วผมก็ไปเจอรถที่ถูกใจอยู่หลายรุ่นในเวปของต่างประเทศ แล้วก็รอมาเรื่อยๆจนมันเข้าไทย สุดท้ายกลายเป็นว่า"เซ็ง"ครับ เนื่องจากภาพภายในของเวอร์ชั่นต่างประเทษนั้นเขาแจ่มมากๆ Option ครบ โดยเฉพาะไอ้พวงมาลัยเนี่ยแหละ เพราะมันเป็นสิ่งที่เวลาเราขับเราเห็นและต้องใช้มันตลอด "มันมีปุ่มข้างเดียวววววว!!!" >:( แต่มันดันมีจอทัชสกรีนมาให้ ส่วนใหญ่เพราะไม่มี Cruse Control มาให้ ผมรอ Mazda 3, Junk, Sylphy, DMax ก็ล้วนแล้วแต่มีปุ่มข้างเดียว

หลังสุดนี่ชั่งใจตัวเองได้แล้วว่าชีวิตคงต้องใช้รถกระบะ ถูกใจหน้าตาของ DMax มากๆนะ แต่...มาตายตรง "พวงมาลัยมีปุ่มข้างเดียววววววว ทำไมไม่มี Cruse Controlllllll" >:( ผมก็เลยไปจอง Chevrolet Colorado ตัวท๊อบซะเลย ราคาแพงกว่ากันหมื่นเดียว :P

สำหรับผม ต้องยอมรับว่าภายในรถเป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะเราต้องอยู่กับมันตลอด ภายนอกก็แค่เอาไว้โชว์ชาวบ้าน เราเองก็ไม่ได้จะมองเห็นด้วย อะไรที่เราต้องเห็นทุกวันแล้วมันขัดลูกกะตาน่ะ มันส่งผลต่ออารมณ์จริงๆครับ

บอกตรงๆ โดยเฉพาะ Mazda 3 เนี่ย ขัดใจสุดๆ อิจฉาคนต่างประเทศเขา

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
55 พอเข้าใจครับ ต่างคนต่างความคิด

CRV G4 ที่ใช้อยู่ มีปุ่มสองข้าง แต่ Cruise control ฝั่งขวา ตั้งแต่ได้รถมาไม่เคยใช้เลยครับ  ส่วนฝั่งซ้ายนานนานใช้ที ส่วนใหญ่กดตรง จอ touch screen มากกว่า

March อีกคัน ไม่มีสักปุ่ม โล้นเหียนเลยครับบนพวงมาลัยเพราะเป็นตัวก่อน Minor change  อยากมีเหมือนคนอื่น แต่นึกในใจ มีแล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้  ไม่รู้จะมีทำไม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
การจัดสรรอุปกรณ์มีผลจริงๆ นั่นแหล่ะครับ

ก็แล้วแค่ความพอใจของผู้ซื้อด้วย

อย่างประเทศพวงขวาบ้านเรา ซ้ายเป็นวิทยุ ขวาเป็นครูซ ไม่ก็แอร์
แล้วพวกโทรศัพท์จะแอบตามช่องเล็กๆ ด้านล่าง

ถ้าสเปคกลางก็มีแต่วิทยุเป็นส่วนใหญ่

ผมว่า.. เรื่องได้ใช้หรือไม่ได้ใช้มันเป็นอีกเรื่องนะครับ มันอยู่ที่คนจะใช้หรือเปล่า แต่สำหรับผม มีดีกว่าไม่มี จะใช้ไม่ใช้ก็แล้วแต่.... ไหนๆก็ซื้อรุ่นท๊อบละ เชื่อว่าหลายคนก็คงหวังให้ภาพมันเป็นเหมือนตัวต่างประเทศ เรื่อง Cruse Control น่ะ จะมีไม่มีก็ได้ มันก็ไม่เกี่ยวกับปุ่มกด ดูอย่าง Toyota หรือ Proton ที่ทำก้าน Cruse แยกไว้ต่างหาก

ผมว่ามันเป็นเรื่องการออกแบบล้วนๆ พอตัดออกไปข้างนึงมันเลยดูแล้วรู้สึกเหมือนเวลาเราดูภาพถ่ายที่ทุกอย่างสวยยกเว้นเขาจัดองค์ประกอบภาพไม่ลงตัวน่ะครับ มันจะขัดใจไปเลย  ;D :P

อย่าง Mazda3 คือ... จะเอาปุ่มไปซ้อมนกันทำไมเยอะแยะอยู่ข้างซ้ายข้างเดียว แบ่งไปอีกข้างบ้างก็ได้ พอไปมองของต่างประเทศถึงเข้าใจว่าจริงๆเขาจะต้องมีอีกข้าง พอมาไทยพี่ท่านเล่นตัดออกไปดื้อๆ มันก็เลยแหว่งไปเลย....

ผมว่า... รายละเอียดเล็กๆน้อยๆมันก็จะทำให้คนบางกลุ่ม(แบบผม)เลือกซื้อหรือไม่ซื้อกันเลยนะครับ  ;) :D

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม ปุ่มบนพวงมาลัย ผมไม่ชอบเลยครับ ชอบโล้นๆ 555 แปลกยิ่งกว่า จขกทอีก
รถผม Jazz GD มีเกียร์ที่พวงมาลัยให้กดเล่น ได้เล่นอยู่ไม่เกิน 10 เองครั้งมั๊ง

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ยกมือครับ มีข้างเดียวกันโล้นไปครับ ไม่ชอบเลย  ::)

ออฟไลน์ Highway Star

เห็นด้วยครับ มันดูขาดๆเกินๆไงไม่รู้แต่ก็ไม่ซีเรียสมากนะครับ อย่างดีแมคซ์จะงกครุยส์คอนโทรลทำไมออฟชันอย่างอื่นผมว่าก็ดูดีจัดเต็มอยู่แล้ว อย่างมาสด้าสามที่กักออฟชันมาบ้างคงเพราะจะกดราคาให้ต่ำมั้งครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ฮาๆๆ อ่านแล้วคิดถึงตัวเองตอนเลือกรถเลยครับ
ก่อนที่ผมจะเอา Sylphy ผมขัดใจมากๆ ตรงที่พวงมาลัยด้านซ้ายไม่มีปุ่มกด มันดูโล้นๆยังไงก็ไม่รู้ แต่ผมก็เลือกนะเพราะชอบด้านอื่นๆของมัน แต่สุดท้ายผมก็มาได้ Preve มันมีครบทุกอย่าง
แต่ด้วยนิสัยเป็นรถซิ่งมากกว่ารถขับสบาย ผมแอบเซ็งนิดๆ ฮาๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
+1 ครับ

จะโล้นก็โล้นไปให้หมดเถอะ จะดูดีซะกว่า

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *
D-max ใส่เอา 2ข้าง 1400 บาทครับ เห้นมีคนใส่อยู่

D-max ใส่เอา 2ข้าง 1400 บาทครับ เห้นมีคนใส่อยู่

ใส่เอาสวยอย่างเดียว หรือใส่เอามีสาระ(ทำได้ตามปุ่มนั้นๆ)ครับผม ถ้าเอาสวยอย่างเดียว ไปเอาพวงมาลัยของ Colorado มาใส่ก็ได้ แล้วเปลี่ยนโลโก้เอา มันเหมือนกัน

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ฮาๆๆ อ่านแล้วคิดถึงตัวเองตอนเลือกรถเลยครับ
ก่อนที่ผมจะเอา Sylphy ผมขัดใจมากๆ ตรงที่พวงมาลัยด้านซ้ายไม่มีปุ่มกด มันดูโล้นๆยังไงก็ไม่รู้ แต่ผมก็เลือกนะเพราะชอบด้านอื่นๆของมัน แต่สุดท้ายผมก็มาได้ Preve มันมีครบทุกอย่าง
แต่ด้วยนิสัยเป็นรถซิ่งมากกว่ารถขับสบาย ผมแอบเซ็งนิดๆ ฮาๆๆๆ
ขอชมเชยว่าท่านกล้าหาญมาก ที่ไปยุ่งกะ Preve ผมเองก็แอบชอบอยู่

ออฟไลน์ neung23

Jazz ปี 13 ผมยังไปเบิกปุ่ม Cruise จากศูนย์มาติดไว้เฉยๆเลยคับ

ถ้าเป็น ปีก่อนหน้านี้กล่องมันพร้อมต่อสายใช้งานได้เลย พอปี 13 ดันถอดออก เลยใส่แต่ปุ่ม เพราะเวลาจับมันแปลกๆซ้ายปุ่มเต็ม ขวาโล่ง  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

Cruise Control ของ All New D-Max

เห็นในคลับติดกัน ประมาณ 7,000 บาท  

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก็ชอบให้มีเต็มๆครับ ตาลายไปเลย

ผมก็ชอบให้มีเต็มๆครับ ตาลายไปเลย

ใช้ไปนานๆมันก็เหมือนเราพิมพ์คีย์บอร์ด ไม่ต้องมองก็พิมพ์ได้ แต่ถ้ามีเยอะมันก็ล้ำดี ถ้าไม่มีมันดูโล้น... แต่ก็... ไม่มีเลยรู้สึกดีกว่ามีข้างเดียว มีข้างเดียวมันไม่สมดุลย์...มันขัดลูกกะตาในเรื่องของอารมณ์ทางศิลปะ อิอิ

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *

ใส่เอาสวยอย่างเดียว หรือใส่เอามีสาระ(ทำได้ตามปุ่มนั้นๆ)ครับผม ถ้าเอาสวยอย่างเดียว ไปเอาพวงมาลัยของ Colorado มาใส่ก็ได้ แล้วเปลี่ยนโลโก้เอา มันเหมือนกัน
สำหรับผม ต้องยอมรับว่าภายในรถเป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะเราต้องอยู่กับมันตลอด ภายนอกก็แค่เอาไว้โชว์ชาวบ้าน เราเองก็ไม่ได้จะมองเห็นด้วย อะไรที่เราต้องเห็นทุกวันแล้วมันขัดลูกกะตาน่ะ มันส่งผลต่ออารมณ์จริงๆครับ
ตามที่อ่าน ผมเลยคิดว่าแค่ต้องการมองเห็นครับ ส่วนตัวใช้ V-Cross อยู่ มันก็โล่งๆขัดตาจริงๆละครับ แต่ เลือกคันนี้เพราะ เครื่องยนต์ ล้วนๆครับเลยรับได้