ผู้เขียน หัวข้อ: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว  (อ่าน 18328 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:05:01 »
เกรย์บางที่ก็มีประกัน 3 ปี เหมือนผู้ถือสิทธิ์ เกรย์ดีๆ ก็มีให้เลือก จะซื้อถูกๆ ไม่สนใจวารันทีก็มีให้เลือก อู่นอกก็มากมาย

เคสคุณ mick ถ้าคุณให้ส่วนลดตั้งแต่แรกก็น่าจะจบ
ขาดทุนกำไร ไม่กี่ % ของเงิน 6 หมื่น เพื่อซื้อใจลูกค้าเก่า เผลอๆ คุณอาจจะได้กำไรหลายสิบ % ของเงิน 4 ล้านเป็นการตอบแทนให้อนาคต

ถ้า MBTH จะขายแพง ออฟชั่นแค่นี้ ก็ควรจะบริการลูกค้า เทคแคร์ลูกค้า รักษาฐานลูกค้าเก่าไว้นะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: จะไม่ซื้อจากศูนย์ MBTH อีกต่อไปแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:46:35 »
ยังไงผมก็เชียร์รถเกรย์ครับ

จ่ายเงินถูกกว่า ได้ออฟชั่นมากกว่า แถมประกอบจากเยอรมัน 
จะซื้อกับเบนซ์ไทยแลนด์เพื่ออะไรครับ แพงกว่า ออฟชั่นน้อยกว่า ประกอบในไทยยังไงก็สู้ประกอบจากเยอรมันไม่ได้ครับ

คุณภาพมาตรฐานของเบนซ์ มันระดับโลกนะครับ ไม่ใช่บริษัทห่วยๆที่ทำของเสียออกมาขาย
ถ้าบอกว่าซื้อเกรย์ แล้วถ้าเจอรถมีปัญหาจะทำไง ลองไปอ่านในเบนซ์มาเนียสิครับ ผมว่าน้อยมากนะ ซื้อมาแล้วมีปัญหา แบบซวยจริงๆ
ส่วนมากไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร 

เบนซ์ไทยแลนด์พอหมดประกัน3ปี แล้วไงต่อครับ ก็ซ่อมแพงเหมือนกัน

รถ3ปีแรก มันไม่เจ๊งหรอกครับ เอาส่วนต่างราคาที่ซื้อจากเกรย์ไว้เป็นงบซ่อมบำรุงดีกว่า จริงไหม
แล้วอู่นอกที่ซ่อมเบนซ์เก่งๆ ก็มีเยอะแยะไป โปรแกรมที่ใช้เสียบจูนกับกล่อง อู่นอกหลายอู่ก็มีกันหมด เวอร์ชั่นล่าสุดเหมือนกันนั่นแหละ
ผมไม่เห็นว่าซื้อจากเบนซ์ไทยแลนด์จะดีกว่าตรงไหน   นอกจากอุ่นใจกับประกัน3ปี แต่หลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมัน
แต่ซื้อจากเกรย์ ออฟชั่นครบๆ ประกอบนอก แถมเหลือเงินส่วนต่างไว้ซ่อมบำรุงอีกหลายแสน อุ่นใจกว่าเยอะครับ

+LIKE

เจ้าของกระทู้รบกวนซีเรียสว่าต้องศูนย์มั๊ยครับ ? ถ้าเป็นอู่เบนซ์อู่นอกที่ช่างเก่งๆ ระบบไฟสนใจมั๊ย ?
คือพ่อตาผมเล่นเบนซ์ ใช้ S แกพอมีอู่เบนซ์ที่ไว้ใจได้ และเก่งเรื่องระบบไฟน่ะครับ
ถ้าสนใจรบกวน PM มาละกันครับ

ผมไม่การันตีว่าช่างแกจะทำได้มั๊ยนะ แต่คิดว่าช่วยๆกันหาทางออกละกันครับ เผื่อจาก 60,000 อาจจะเหลือสัก 6,000 ไรเงี๊ย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:28:37 »
ซื้อเกรย์ถือว่าสนับสนุนการโกงและคอรัปชั่นนะครับ น่าประนามที่สุด
ปล.ฟังเค้ามาอีกทีครับ

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:41:03 »
ซื้อเกรย์ถือว่าสนับสนุนการโกงและคอรัปชั่นนะครับ น่าประนามที่สุด

ขอออกตัวก่อนนะครับ ไม่ได้หาเรื่องทะเลาะนะครับ แค่ขอ ยกประเด็นนี้ขึ้นมาพูด

ผมมองว่า มันเป็นทางเลือกครับ รถเกรย์ เนี่ยมันถูกได้ เพราะ ไม่โดนภาษีนำเข้าใช่ไหมครับ  ตรงนี้มันผิดหรือมีช่องโหว่  แต่ ทำไมรถมันถึงสามารถ นำมาจด

ทะเบียนเสียภาษีรถยนต์ถูกต้องได้  ซื้อขายได้  ผมว่า มันอยู่ที่คนจัดการเรื่องนี้แล้ว

ถ้าผมมีปัญญา ซื้อรถราคา 4 ล้าน โดนที่ผม มีเงิน โดนมีเงินเก็บ อย่างต่ำ 50 ล้าน  ผมจะซื้อรถเกรย์ ครับ เพราะเชื่อว่า  น่าจะได้ออฟชั่นที่ดีกว่า ศูนย์

แต่ถ้าผมมีเงิน ซื้อแค่ 4 ล้าน เท่าั้นั้นแล้ว จบเลย ผมขอเลือก ศูนย์ ครับ เพื่อความสบายใจผม

ป.ล. รถเกรย์ที่ยังทำตลาดอยู่ได้ เพราะอะไร  มันเป็นปัญหาโลกแตกครับ(ประเทศไทย)   เหมือนหวยไทยเนี่ยล่ะ ใบละ 80 บาท ชั้นจะขาย 100 - 120 บาทมีคน

ซื้อด้วยใครจะทำไม  ไหนจะหวยใต้ดิน ผิดกฎหมาย แต่ ก็ซื้อขายได้ ปกติ   (ผมจะบ่นไปไหนเนี่ย ^_^ )

ป.ล. ขออภัยอีกครั้งหากข้อความนี้ทำให้หลายคน เคืองใจ _/\_

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:10:51 »
กะจะไม่แจม แต่พูดเรื่องนี้แล้ว  ;D

ผมว่า เป็นเหมือนกับ เป็นทางเลือกมากกว่านะครับ รถยนต์ในบ้านเราค่อนข้างผูกขาด
ทางเลือกน้อย ราคาแพง บริการตามใจคนขาย

ใจจริงๆ ผมกะจะเชียร์ ให้มีเกรย์ เยอะๆ ด้วยซ้ำ แข่งกันเยอะๆ ราคาจะได้ต่ำลง คุณภาพดีๆ
ตลาดที่มีการแข่งขันอย่างเสรี จะดีกับผู้บริโภคที่สุด เคยได้ยินนัก economic พูดมา  ;D ;D

ออฟไลน์ famicom

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:16:44 »
คิดเหมือนผมมั้ยครับว่ารถยุโรปเดี่ยวนี้ไม่ทนเหมือนเมื่อก่อนเลย
อะไหล่ก็แพงแต่ไม่ทนเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:58:41 »
คนซื้อเกรย์เจ้าใหญ่ๆกับไม่ค่อยมีปัญหากับ Benz แฮะ แปลกจริง  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:02:47 »
ยังไงผมก็เชียร์รถเกรย์ครับ

จ่ายเงินถูกกว่า ได้ออฟชั่นมากกว่า แถมประกอบจากเยอรมัน 

จะซื้อกับเบนซ์ไทยแลนด์เพื่ออะไรครับ แพงกว่า ออฟชั่นน้อยกว่า ประกอบในไทยยังไงก็สู้ประกอบจากเยอรมันไม่ได้ครับ

คุณภาพมาตรฐานของเบนซ์ มันระดับโลกนะครับ ไม่ใช่บริษัทห่วยๆที่ทำของเสียออกมาขาย
ถ้าบอกว่าซื้อเกรย์ แล้วถ้าเจอรถมีปัญหาจะทำไง ลองไปอ่านในเบนซ์มาเนียสิครับ ผมว่าน้อยมากนะ ซื้อมาแล้วมีปัญหา แบบซวยจริงๆ
ส่วนมากไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร 

เบนซ์ไทยแลนด์พอหมดประกัน3ปี แล้วไงต่อครับ ก็ซ่อมแพงเหมือนกัน

รถ3ปีแรก มันไม่เจ๊งหรอกครับ เอาส่วนต่างราคาที่ซื้อจากเกรย์ไว้เป็นงบซ่อมบำรุงดีกว่า จริงไหม

แล้วอู่นอกที่ซ่อมเบนซ์เก่งๆ ก็มีเยอะแยะไป โปรแกรมที่ใช้เสียบจูนกับกล่อง อู่นอกหลายอู่ก็มีกันหมด เวอร์ชั่นล่าสุดเหมือนกันนั่นแหละ

ผมไม่เห็นว่าซื้อจากเบนซ์ไทยแลนด์จะดีกว่าตรงไหน   นอกจากอุ่นใจกับประกัน3ปี แต่หลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมัน

แต่ซื้อจากเกรย์ ออฟชั่นครบๆ ประกอบนอก แถมเหลือเงินส่วนต่างไว้ซ่อมบำรุงอีกหลายแสน อุ่นใจกว่าเยอะครับ
มาสะดุดตรงที่บอกว่า ซื้อเกรย์ได้รถมาตรฐานเยอรมัน เนี่ยแหละครับ

ถ้าจริง ผมว่าเกรย์ก็น่าซื้อขึ้นมาทันทีจริงๆด้วย อีกอย่าง สมมตินี่เป็นรถเกรย์ เสียตอนหมดประกันแล้ว
6หมื่น นี่ควักจ่ายได้จิ๊บๆเลยครับ เพราะตอนออกรถมันถูกกว่าหลายแสนไปแล้ว >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:11:26 »
ไม่รู้จะพูดยังไง

หลายคนที่นี่ ทำธุรกิจ

และคงไม่ชอบให้มีใครมาพยายามขายของแบบเดียวกัน แล้วตัดราคาแข่ง

และรัฐเอง ก็คงไม่ชอบให้ใครมาใช้วิธีตัดราคาขายแข่ง ด้วยวิธีการโกงรายได้ที่รัฐพึงต้องได้

ชีวิตผม เจอสารพัดเหตุการณ์ที่ทำให้เรียนรู้ว่า การตัดราคาแข่งกัน สุดท้าย ชิบหายกันทั้งระบบ
ไม่มีใครได้อะไร หรือไม่มีใครอยู่รอดได้ในระยะยาวเลย

และ การกระทำของ เกรย์ ตลอดหลายปีที่ผ่านมา จนเรื่องแดงเถือกขนาดนี้ ก็คืออีกตัวอย่างหนึ่งของประโยคข้างบนนี้

แค่นั้นครับ

-----------------------

ส่วนตัวผม เลิกสนับสนุน เกรย์ ไปแล้ว ตั้งแคต่ ให้บริษัททนายความสั่วๆ โนเนม ส่งอีเมล์มาข่มขู่ให้ผมลบกระทู้นั่นออก...

เขายังทำกับผมได้ นับประสาอะไรเขาจะไม่กล้าทำกับลูกค้า

ขนาดลูกค้าที่ซื้อรถกับเกรย์บางรายมาล้ว 3 คัน คันที่ 4 ดันไปย้อมแมว เอารถจดประกอบมาให้ซะได้
พอโดนจับได้ เสียหมาไปในความรู้สึกของลูกค้ารายนั้นขั้นหนัก บอยคอต ขายรถทิ้งทั้ง 4 คันที่ซื้อจากเกรย์รายนั้นมา

ถ้าคุณหรือใครจะกล้าเสี่ยงกับเกรย์ เพราะเห็นแก่ของราคาถูกกว่า เชิญครับ
ผมไม่ว่า นั่นคือเงินของคุณ ผมไม่ห้ามด้วย แต่คุณก็ต้อง "แบกรับค่าความเสี่ยง ในปัญหาต่างๆที่จะตามมา" กันเอาเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 02:15:41 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:25:23 »
เกรย์บางที่ก็มีประกัน 3 ปี เหมือนผู้ถือสิทธิ์ เกรย์ดีๆ ก็มีให้เลือก จะซื้อถูกๆ ไม่สนใจวารันทีก็มีให้เลือก อู่นอกก็มากมาย

เคสคุณ mick ถ้าคุณให้ส่วนลดตั้งแต่แรกก็น่าจะจบ
ขาดทุนกำไร ไม่กี่ % ของเงิน 6 หมื่น เพื่อซื้อใจลูกค้าเก่า เผลอๆ คุณอาจจะได้กำไรหลายสิบ % ของเงิน 4 ล้านเป็นการตอบแทนให้อนาคต

ถ้า MBTH จะขายแพง ออฟชั่นแค่นี้ ก็ควรจะบริการลูกค้า เทคแคร์ลูกค้า รักษาฐานลูกค้าเก่าไว้นะครับ

ผมว่าเถียงกันยังไงก็ไม่จบครับประเด็นนี้

แต่เห็นด้วยนะ ว่าอย่างน้อย MBTH ก็ควรบริการลูกค้าให้ดีกว่านี้หน่อย เพราะลูกค้าหนีไปซื้อเกรย์กันค่อนข้างเยอะ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:45:13 »
ไม่สนุบสนุนเกรย์เช่นเดียวกันครับ
แต่อยากมาไล่บี้ ราคาและการบริการจากศูนย์ตัวแทนมากกว่า
ให้มันดีกว่านี้และถูกลงหน่อยแบบพอรับได้

ถ้าไม่ได้ เชียร์ให้ไปหาคู่แข่ง BMW ให้หมด หึหึ...

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:15:07 »

ขอออกตัวก่อนนะครับ ไม่ได้หาเรื่องทะเลาะนะครับ แค่ขอ ยกประเด็นนี้ขึ้นมาพูด

ผมมองว่า มันเป็นทางเลือกครับ รถเกรย์ เนี่ยมันถูกได้ เพราะ ไม่โดนภาษีนำเข้าใช่ไหมครับ  ตรงนี้มันผิดหรือมีช่องโหว่  แต่ ทำไมรถมันถึงสามารถ นำมาจด

ทะเบียนเสียภาษีรถยนต์ถูกต้องได้  ซื้อขายได้  ผมว่า มันอยู่ที่คนจัดการเรื่องนี้แล้ว

ถ้าผมมีปัญญา ซื้อรถราคา 4 ล้าน โดนที่ผม มีเงิน โดนมีเงินเก็บ อย่างต่ำ 50 ล้าน  ผมจะซื้อรถเกรย์ ครับ เพราะเชื่อว่า  น่าจะได้ออฟชั่นที่ดีกว่า ศูนย์

แต่ถ้าผมมีเงิน ซื้อแค่ 4 ล้าน เท่าั้นั้นแล้ว จบเลย ผมขอเลือก ศูนย์ ครับ เพื่อความสบายใจผม

ป.ล. รถเกรย์ที่ยังทำตลาดอยู่ได้ เพราะอะไร  มันเป็นปัญหาโลกแตกครับ(ประเทศไทย)   เหมือนหวยไทยเนี่ยล่ะ ใบละ 80 บาท ชั้นจะขาย 100 - 120 บาทมีคน

ซื้อด้วยใครจะทำไม  ไหนจะหวยใต้ดิน ผิดกฎหมาย แต่ ก็ซื้อขายได้ ปกติ   (ผมจะบ่นไปไหนเนี่ย ^_^ )

ป.ล. ขออภัยอีกครั้งหากข้อความนี้ทำให้หลายคน เคืองใจ _/\_

ก็ที่เค้ายังขายอยู่ได้ก็เพราะมีคนคิดเหมือนคุณไงครับ รู้ทั้งรู้ว่ารถหนีภาษี รู้ทั้งรู้ว่ามันเป็นช่องโหว่ทางกฎหมาย รู้ทั้งรู้ แต่ก็ซื้อ เพราะคนซื้อก็ได้ประโยชน์ด้วยเพราะรถราคาถูก

รู้ว่าไม่ถูกต้อง แต่ไม่ผิดกฎหมาย แต่ก็ทำ เพราะได้ประโยชน์........ ฟังดูคุ้นๆมั้ยครับ ประเทศชาติ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:00:08 »
แต่ผมเห็นด้วยเหมือนกันว่า MBTh ควรดูแลูกค้าให้ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้ ในบางเคส

ออฟไลน์ keangac

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:03:05 »
สั้นๆนะครับ   อยากสบายใจเรื่องค่าซ่อม ไป BMWศูนย์   อยากได้ Benz ไปเกรย์ (เลือกเกรย์ดีดีครับ  เลือกเจ้าไหนดีดี มันดูแลดีมากครับ  มันซ่อมไม่ได้ มันเอาไปเข้าศูนย์ แล้วมันเสียค่าซ่อมให้เราทุกอย่างครับ )   แต่ถ้ายังไงก็อยากจะได้เบนซ์ศูนย์  อันนี้หาศูนย์ดีดีครับ 555 ถ้าแนะนำ  แถวพระราม3ครับ >_<

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:18:22 »
ภาษีรถยนต์นั่ง ไม่ได้ทำให้รถแพงขนาดนั้นครับ

ที่ MBTH ขายแพงเพราะเขาต้องเน้นกำไรต่อคันเยอะครับ สังเกตเวลาตกรุ่นสิครับ ลดราคาเท่าไหร่

ตรงนี้ทำให้ กลุ่มตลาดรถนำเข้าอิสระมีโอกาศ เพราะมีช่วงราคาให้เล่นเหลือ ๆ ครับ

MINI COOPER, CITROEN DS3 เสียภาษีเท่ากัน แต่ MINI ขายโดยศูนย์ทองหล่อ ขายแพงกว่า DS3 ออกศูนย์ไทยยานยนต์ เป็นล้าน นะครับ

ถ้าเคยนำเข้ารถยนต์เองจากเมืองนอกจะเข้าใจครับว่า ราคาที่เราเห็น ๆ มีช่องว่างให้เล่นเยอะจริง ๆ

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 13:11:14 »
ปัญหาเรื่อง MBTH ขายแพง บริการไ่ม่ดี หรือเกรย์ขายถูก แต่ส่งเสริมคอร์รัปชั่น เสี่ยงโดนย้อมแมว จะหมดไปแน่นอนครับ

เมื่อคุณเดินเข้าโชว์รูม BMW ... ชะอุ๋ย 555

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 21:10:15 »
เถียงกันไม่จบหรอกเรื่องรถศูนย์รถเกรย์เนี่ย

แต่ผมมองเรื่องการแข่งขันมากกว่า พูดง่ายๆ เปรียบง่ายๆนะ เอา ปตท. ที่คุณๆ ด่ากันทุกวันก็ได้ ทำไมด่าอ่ะ ไม่ชมหล่ะ ? ว่าเฮ๊ยแม่งเจ้าเดียวทำตลาด
กำหนดราคาน้ำมันเจ้าเดียว ดีที่สุด ผูกขาดเลย ทำไมไม่เชียร์ ถามหน่อย

ลองมี หลายๆบริษัทน้ำมันเข้ามาแข่งขันแบบเต็มตัวสิ ดูดิ บ้านเราจะได้ใช้น้ำมันถูกลงมั๊ย
เห็นชัดยัง ว่าอะไรเป็นอะไร ผมอ่ะสนับสนุนการแข่งขันครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 21:47:41 »
โดยรวมผมว่า ย้ายศูนย์ก่อนครับ

ยังไงไม่มีทางเลือก ก็ต้องดิ้นกันไป หมดประกัน หาอู่นอกเลย ง่ายมากๆ  ;)

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 23:18:24 »
รถหมดประกันแล้ว จะเคลมได้ยังไงล่ะครับ ผมไม่เข้าใจ

ก็แค่ลองเข้าศูนย์อื่นของเบนซ์ดู ว่าราคามันถูกกว่าไหม ถ้าถูกกว่าก็เปลี่ยนที่อื่นครับ เรื่องแค่นี้เอง :P :P :P

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:58:53 »
 ถามหน่อยนะสำหรับคนที่บอกว่าพวกผมรู้ว่า grey เหลียงภาษีเนี่ยแต่ยังซื้อเนี่ย พวกผมจะไปรู้ได้ยังไงโว้ย

จดทะเบียนได้ รถวิ่งกันให้เกลื่อน มันก็ดูถูกกฎหมายดีนี้

บอกแล้วว่ารัฐต้องจัดการถ้ามันไม่ถูก (ซึ่งก็เริ่มทำแล้ว) ผู้บริโภคก็แค่เลือกทางเลือกที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง (แล้วก็ไม่เคยกลัวเรื่องความเสี่ยง หรอกนะ รับได้)

อีกอย่างผมว่า grey บางเจ้าก็ดูแลลูกค้าดีมากๆนะ ก็แน่ เค้าต้องง้อลูกค้าอยู่แล้ว ต้องพึ่งฐานลูกค้าเพื่ออนาคตของธุรกิจ

ถามว่าAuthorised dealer มันดียังไง เห็นผู้บริโภคไม่มีทางเลือก ตัดoption ขายแพงเว่อร์ คุณภาพไม่ได้ดีมาก

ผมคงไม่มาเถียงต่อล่ะนะ เพราะผมไม่ได้ประโยชน์อะไร แต่แค่คิดว่าบางความเห็นไม่ค่อยถูก

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:48:20 »
ถามหน่อยนะสำหรับคนที่บอกว่าพวกผมรู้ว่า grey เหลียงภาษีเนี่ยแต่ยังซื้อเนี่ย พวกผมจะไปรู้ได้ยังไงโว้ย

จดทะเบียนได้ รถวิ่งกันให้เกลื่อน มันก็ดูถูกกฎหมายดีนี้

บอกแล้วว่ารัฐต้องจัดการถ้ามันไม่ถูก (ซึ่งก็เริ่มทำแล้ว) ผู้บริโภคก็แค่เลือกทางเลือกที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง (แล้วก็ไม่เคยกลัวเรื่องความเสี่ยง หรอกนะ รับได้)

อีกอย่างผมว่า grey บางเจ้าก็ดูแลลูกค้าดีมากๆนะ ก็แน่ เค้าต้องง้อลูกค้าอยู่แล้ว ต้องพึ่งฐานลูกค้าเพื่ออนาคตของธุรกิจ

ถามว่าAuthorised dealer มันดียังไง เห็นผู้บริโภคไม่มีทางเลือก ตัดoption ขายแพงเว่อร์ คุณภาพไม่ได้ดีมาก

ผมคงไม่มาเถียงต่อล่ะนะ เพราะผมไม่ได้ประโยชน์อะไร แต่แค่คิดว่าบางความเห็นไม่ค่อยถูก
ทำไมต้องโวยวายขนาดนั้น
ถ้าคุณทราบไม่ทราบว่า เลี่ยงหรือไ่ม่เลี่ยงภาษี คุณก็ควรจะศึกษาเรื่องกฎหมาย ในกูเกิล ก็อาจจะหาได้ ลองใช้ดูนะครับ เครื่องมือมีให้คุณใช้ค้นหาข้อมูล
ไม่ใช่คุณมาพร่ำบ่นว่า "ไม่รู้โว้ย" มันเกรียนแตกไปนิดนึงครับ
การหลีกเลี่ยงภาษี คือการที่คนทำธุรกิจอาศัยช่องโหว่ทางกฎหมาย การตีความทางกฎหมาย เพื่อให้ได้สินค้าถูกที่สุด และขายให้ได้กำไรมากที่สุด เท่าที่การตลาดและปัจจัยอื่นๆเอื้ออำนวย
คนที่เสียภาษีให้ประเทศ (เป็น%ที่ถูกกฎหมายมากที่สุด) คือคนกินเงินเดือน ครับ เพราะมันจ่ายเป็นเงินเดือนโอนเข้าบัญชีธนาคาร มันไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้อยู่แล้ว
ถึงแม้จะหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่กฎหมายก็ยังชี้ช่องให้ลดหย่อนภาษี อาิทิ ค่าประกันชีวิต ใบเสร็จการบริจาคเงิน LTF RMF ค่าลดหย่อนทางการศึกษาบุตร เป็นต้น
และบางคนก็ยังไม่ยอมเสียภาษี เช่นคนกินค่าแรงรายวัน หรือบางคนซื้อขายผ่านเน็ต แต่ไม่แจ้งสรรพากรเป็นต้น

ดังนั้น ผมก็ตีความว่า คนส่วนใหญ่ก็มีการหลีกเลี่ยงภาษีแทบจะทั้งนั้น โดยกฎหมายก็มีข้อกำหนดให้ลดหย่อนภาษี
แต่คนทำธุรกิจ ควรมีจรรยาบรรณ ไม่ควรใช้ "ช่องโหว่"ทางกฎหมาย ตีความเพื่อหลีกเลี่ยง/ลดอัตราภาษีลง ซึ่งเมื่อเทียบกับ อีกบริษัทที่ไม่อาศัยช่องทางกฎหมายมาตีความ (หมายถึง รถแบบเดียวกัน ควรจะเสียภาษีในอัตรเดียวกัน ไม่ใช่ บริษัทA เสียอัตรา40% บริษัท B เสีย 25% มันก็ไม่ถูกต้อง เป็นต้น)

พูดไปยิ่งงง จบดีกว่า  ;D

ประเด็นผมคือ ถ้าคุณไม่รู้ ก็ควรจะศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมนะครับ ในอินเตอร์เน็ตมีแหล่งศึกษามากมาย ไม่ควรโวยวายแบบนี้
ถ้าคุณโพส ประมาณว่า Grey เลี่ยงภาษีอย่างไร  (มันจะน่ารักกว่า นะครับ)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 15:41:04 »
คหสต
ใจผมก็อยากให้ เกรย์มีเยอะๆ พวกเจ้าของยี่ห้อ จะได้ไม่ทำราคาให้สูงเกิน เพราะในบางครั้ง มันลดราคามาแบบน่ารังเกียจมาก ตัวอย่าง A-Class เป็นต้น ตอนโละสต็อค (จริงๆแล้ว เจ็บใจซื้อไม่ทัน 555+)
ตอนนี้ ผมหันมาเล่นรถยุ่นปี่ครับ เนื่องจากราคาอยู่ในงบ ค่าซ่อมไม่ดุมาก ยังพอมีตังค์เหลือเติมน้ำมัน

ผมอยากให้ทาง เจ้าของยี่ห้อรถต่างๆ คิดราคาให้ได้กำไรที่ไม่เยอะเกินไปนักเลยครับ แค่นี้ คุณก็ฆ่า เกรย์ไปได้เยอะแล้วครับ เพราะอย่างไร คุณก็ได้เปรียบเรื่องศูนย์บริการแล้วครับ มีทั่วประเทศ (เกรย์95%อยู่ในกรุงเทพฯเท่านั้น) คนที่มีรถคันแรก หรือคันเดียว เขาคงไม่เลือกเกรย์ล่ะครับ เพราะกลัวเรื่องการซ่อม เวลารถเสียต่างจังหวัด

อวยพรให้เจ้าของกระทู้ หาที่ถูกๆซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:23:33 »
ชักเริ่มดราม่าแล้วหละ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 13:58:49 »
คนไทยส่วนมากเห็นด้วยกับการคอรัปชั่น ถ้าตัวเองได้ผลประโยชน์

ปะเราไปซื้อรถเกรย์กันเถอะครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 23:31:45 »
ดีนะ ตอนนั้นพ่อผมไม่ออก w211 ไปออก Camry  :-\ 
Benz เดี๋ยวนี้มันจุกจิกน่ากลัวจริงๆ  อ่านจากหลายๆความเห็น   ตอนนี้พ่ออยากได้ Benz อีกคงต้องห้ามๆไว้ก่อน

Benz จุกจิกแบบนี้ไปเรื่อยๆ  ผมกลัวว่า BMW จะตีตื้นเอาได้นะครับ 
ถ้าให้นับรถบนถนนตอนนี้  ผมเริ่มสงสัยละว่า Benz 0 กับ BMW 0 ทั้งคู่  ผมเริ่มเห็น BMW เยอะขึ้นมากๆแล้ว  (ไม่นับรถเกรย์)

BMW BSI ช่วยได้จริงๆแฮะ

ขอเอากระทู้นี้ไปให้พ่อผมอ่านด้วยดีกว่าแฮะ  กรณีปัญหาน่าสนใจดี  ;)