ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งาน Dmax ตัวเก่าเรื่องไฟหรี่ครับ  (อ่าน 9451 ครั้ง)

ออฟไลน์ chichi

• Newbie
  • *
รถ Dmax ปี2006 รุ่นที่ไฟหรี่เป็นหลอดเดียวกับไฟเลี้ยวหน้าอ่ะครับ พอดีว่าซื้อ DRL มาติดตั้ง แล้วต้องต่อไฟจากไฟหรี่

เข้าไปเพื่อให้ DRL ดับแต่ไม่ทราบว่าสายไฟหรี่เป็นเส้นไหน จึงอยากสอบถามว่าสายไฟหรี่เป็นเส้นไหน มีวิธีการสังเกตอย่างไรครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
Re: สอบถามผู้ใช้งาน Dmax ตัวเก่าเรื่องไฟหรี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 01:36:39 »
ไม่รู้จะช่วยคุณได้ไหม แต่ผมจะตอบตามหลักการของไฟฟ้า(อิเล็กทรอนิกส์)ให้นะครับ กรณีของคุณ ไฟหรี่ กับไฟเลี้ยวคือหลอดเดียวกัน แสดงว่าใช้ รีเลย์ ถ้าแบบปกติ ต่อ แบบ อนุกรมกันครับ ตัวแรกใช้ nc (normally close) ตัวหลังใช้ nc หรือ no(normally open) ก็ได้เพราะไฟกระพริบ ดังนั้นสายไฟ จ่ายไฟ เป็นสายเดียวกันครับ แต่สายสัญญาณ เอาง่ายๆ ที่ต่อจากสวิสต์ คือคนละสายครับ คำถามต่อไปคือ คุณต่อ drl เข้าไป การทำงานคือคุณใช้ drl แทนไฟหรี่ ก็ใช้รีเลย์อันเดียวกัน แต่ต่อ รีเลย์เพิ่มอีก 1 ตัว แต่ใช้อีกโหมดหนึ่งเพื่อสลับให้ พอเปิดไฟหรี่ drl ดับ แต่ในกรณีพวก trd นี่คนละ สวิสต์ คนละรีเลย์ คนละหลอด แยกกันไปเลย ดังนั้นสายจะคนละสายแน่นอน ผมจะพูดยังไงดี ง่ายสุดคุณให้คนที่รู้ทำดีกว่าครับ อุปกรณ์อันเดียวกัน แต่คนละขาสัญญาณมันก็กลับทางกันได้แล้ว ผมแค่เรียนมา ผมบอกได้แค่นี้ แต่สำหรับคนอื่นผมไม่กล้าพูดด้วย แค่คุณอยากรู้ผมก็พูดตามที่ผมรู้นะครับ แต่ไม่ต้องการให้ใครเข้าใจ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 01:41:02 โดย Matlab »

• Newbie
  • *
Re: สอบถามผู้ใช้งาน Dmax ตัวเก่าเรื่องไฟหรี่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 07:04:08 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 15:49:45 »
เอาไปให้ร้านเค้าทำง่ายกว่าไหมครับเนี่ย จะได้ไม่มีอะไรผิดพลาด ยิ่งเกี่ยวกับระบบไฟอยู่ด้วย อันตรายนา
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 18:33:33 »
ทำเรียบร้อยแล้วครับ แหะๆ จั้มไฟจากกล่องฟิวส์ในห้องเครื่องเอาครับ ไปเจอฟิวส์ไฟหรี่พอดีครับ เมื่อวานมัลติมิเตอร์เสียวัดไฟไม่ได้ เลยเช็คไม่ได้ว่าไฟหรี่เส้นไหนครับ คิดว่าน่าจะปลอดภัยอยู่ระดับหนึ่งครับเพราะในชุดของออสแรมมีฟิวส์มีอะไรมาให้ครบครับ แต่ถ้ามีปัญหาหลังจากนี้คงต้องพึ่งช่างแล้วครับ  :)