ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Fit, Chevvy Sonic, Toyota Yaris, Nissan Versa - The comparison  (อ่าน 6039 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
Honda Fit, Chevvy Sonic, Toyota Yaris, Nissan Versa - The comparison
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:48:37 »
พอดีวีคที่แล้วผมไปแวะศูนย์บริการฮอนด้า เห็นโบรชัวร์แผ่นนี้อยู่เลยหยิบมาฝากครับ ภาพอาจจะเล็กและไม่ชัดสักหน่อย ลองโพสต์ครั้งแรกครับผม

โบรชัวร์นี้อยู่ในศูนย์ฮอนด้าก็จริง แต่จัดทำโดย Car and Driver (Nov 2011) นะครับ ไม่รู้เอียงบ้างหรือป่าว แต่ถึงจะเอียงจริงก็หวังว่าจะมีข้อมูลอะไรดีๆอยู่บ้าง

อยากให้สังเกตรถที่ได้ลำดับที่ 1,2,3, และ 6 ครับ ถึงแม้จะไม่ใช่ตัวเดียวกับที่ขายในไทยเป๊ะ แต่หวังว่าอาจจะพอมองเห็นความน่าจะเป็นคร่าวๆของ Chevvy Sonic ได้นะครับ

ปล. ทำไมเบาะ Fit sport มันสะเทือนเก็บทุกผิวสัมผัสถนนขนาดนี้ ไม่รู้เพราะเบาะมันแข็งหรือช่วงล่าง หวังว่าตัวที่ไทยจะนิ่มนิดนึงนะ ว่าจะถอยมาขับอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 00:08:36 โดย noom77 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Honda Fit, Chevvy Sonic, Toyota Yaris, Nissan Versa - The comparison
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 00:38:23 »
ขอบคุณครับ

แต่ทำไมต้องเอา Versa (Tiida) ไปเทียบแบบ....แย่ๆด้วยล่ะ  :'( นีกว่าที่เปรียบกันมีแต่บ้านเราเสียอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: Honda Fit, Chevvy Sonic, Toyota Yaris, Nissan Versa - The comparison
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:18:02 »
เอกสารฝั่ง US ด้วยซ้ำนะครับนั่น  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:27:42 »
ขอบคุณครับ

แต่ทำไมต้องเอา Versa (Tiida) ไปเทียบแบบ....แย่ๆด้วยล่ะ  :'( นีกว่าที่เปรียบกันมีแต่บ้านเราเสียอีก

แปลกใจอยู่เหมือนกันนะครับว่าคะแนนทำไมต่ำเตี้ยอย่างนี้

Nissan versa รู้สึกว่าจะเครื่อง 1.5 ด้วยมั้งนะ ที่เมกา

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:48:09 »
ขอบคุณครับ

แต่ทำไมต้องเอา Versa (Tiida) ไปเทียบแบบ....แย่ๆด้วยล่ะ  :'( นีกว่าที่เปรียบกันมีแต่บ้านเราเสียอีก

แปลกใจอยู่เหมือนกันนะครับว่าคะแนนทำไมต่ำเตี้ยอย่างนี้

Nissan versa รู้สึกว่าจะเครื่อง 1.5 ด้วยมั้งนะ ที่เมกา

Nissan Versa ที่ USA เป็นเครื่อง 1.6L 109 แรงม้าครับ

ดูแล้วไม่แปลกที่จะขับไม่สนุก เพราะต้องแบกน้ำหนักตัวเยอะกว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 15:23:30 »
รถห่วยสุด ก็กลายเป็นรถขายดีสุดซะงั้น

โดยส่วนตัว V-platform พื้นฐานทำมาให้นั่งอย่างเดียวเท่านั้น
ไม่ได้เน้นขับสนุก การบังคับยอดเยี่ยมแต่อย่างใด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 15:26:30 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ silencer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 16:28:23 »
Nissan Versa ที่อเมริกา ถ้าเป็นโฉมปี 2012 จะเปลี่ยนตัวถังจากทีด้า มาเป็นอัลเมร่าครับ (แต่โฉมที่แล้วจะเป็นตัวถัง Nissan TIIDA บ้านเรานี่แหละ) โดยรวมประสิทธิภาพในด้านต่างๆก็ไม่น่าแปลกใจเท่าไหร่ที่จะค่อนข้างรั้งท้าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 16:37:48 โดย silencer »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 19:56:11 »
ขอบคุณครับ

แต่ทำไมต้องเอา Versa (Tiida) ไปเทียบแบบ....แย่ๆด้วยล่ะ  :'( นีกว่าที่เปรียบกันมีแต่บ้านเราเสียอีก

Nissan Versa ที่ USA เป็นเครื่อง 1.6L 109 แรงม้าครับ

ดูแล้วไม่แปลกที่จะขับไม่สนุก เพราะต้องแบกน้ำหนักตัวเยอะกว่าคู่แข่ง
ถ้าเป็น Versa/Tiida นี่ก็น่าจะเหมือนกับของเรานะครับ? คือทำได้ดีทีเดียวสำหรับ 1.6

Nissan Versa ที่อเมริกา ถ้าเป็นโฉมปี 2012 จะเปลี่ยนตัวถังจากทีด้า มาเป็นอัลเมร่าครับ (แต่โฉมที่แล้วจะเป็นตัวถัง Nissan TIIDA บ้านเรานี่แหละ) โดยรวมประสิทธิภาพในด้านต่างๆก็ไม่น่าแปลกใจเท่าไหร่ที่จะค่อนข้างรั้งท้าย

แต่โอ้ว มันมางงตรงนี้แหละ เปลี่ยนเป็นตัวถังอีโค่คาร์อย่างอัลเมร่า วางเครื่องโตกว่าอย่าง 1.6
แต่มันก็ควรจะ "วิ่งดี" อยู่ดี เพราะมีรุ่นที่สเป็คต่ำกว่าอย่างเครื่องและเซฟตี้บ้านเราเป็นพื้นฐานเปรียบเทียบอยู่ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 23:25:51 »
Versa ผมก็คิดว่ามันตอบโจทย์ได้ดีพอควรนะครับ เน้นถูกๆ ง่ายๆ สำหรับเดินทางจาก A ไป B แบบไม่ต้องคิดมาก

แต่โดยรวม Sonic น่าสนใจมากทีเดียว อยากเจอตัวจริงแล้วสิ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 23:58:07 »
ฉบับปัจจุบันนี้ Fit ตัวไมเนอ์เชนจ์ไปอยู่อันดับ 3 หรือ 4 แล้วครับ

เค้าเขียนว่าเป็นรถนี่น่าเบื่อ.. ควรจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้แล้ว

Accent ได้ที่ 1 แทน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T