ผู้เขียน หัวข้อ: eco car หรือ 1500 cc ดีครับผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถคันแรกหลังจากคุณแม่อนุมัติ  (อ่าน 14759 ครั้ง)

skykides

• บุคคลทั่วไป
eco car หรือ 1500 cc ดีครับผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถคันแรกหลังจาก"คุณแม่อนุมัติ "
ลักษณะการใช้ ใช้คนเดียวครับ เดินทางไกลบ้าง กรุงเทพ-หัวหิน

ผมเลยอยากได้ความเห็นชาว headlightmag คิดเห็นกันอย่างไร ว่าอย่างไรเหมาะสมกว่ากันระหว่าง Eco car หรือ 1500 cc แล้วคิดว่ารุ่นไหนน่าสนใจ

ข้อความกรุณาด้วยครับ

eco car ที่อยู่ในใจคือ Mirage , Swift Eco Car , March

1500 cc ที่อยู่ในใจคือ Mazda2 , City , Vios

ถ้าพี่ๆ เห็นว่ามีคันไหนน่าสนใจช่วยแนะนำทีนะครับ ปล.มีความมรู้เรื่องรถน้อยมาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ข้อแรก
ช่วยยุติการพิมพ์หลากสีสันแบบนี้ด้วยเถิดครับ อ่านแล้วมึนครับผม

ข้อต่อมา ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆ
รถ 1,500 ซีซี จะได้เปรียบกว่าตรงอัตราเร่งแซง

ในพิกัดนี้ Honda City คือตัวเลือกที่ดีที่สุดในกลุ่ม B-Sebgment Sedan 1,400 - 1,600 ซีซี เมื่อมองในภาพรวม

แต่ในเมื่อ Honda ยังไม่รู้ว่าจะพร้อมเริ่มผลิตรถให้คุณได้เมื่อไหร่ (เร็วสุดคงจะเริ่มได้ในเดือนมีนาคมนี้)

Mazda 2 ก็ดูจะน่าสนใจขึ้นมาครับ แต่คุณต้องลองอ่านรีวิวทั้งหมดที่เรามีในเว็บหลักของเรา www.headlightmag.com กันก่อนครับ

รีวิว City ไปหาอ่านได้ในเว็บอื่น เสริชชื่อ ผมใน google ว่า รีวิว Honda City J!MMY เดี๋ยวก็เจอ
แต่ไม่ต้องเอามาโพสตืที่นี่นะครับ เรามีกฎห้ามเอาเว็บนั้นมาโพสต์ที่นี่กันอยู่

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้นประหยัด ขับในเมือง เป็นหลัก ยังไง ผมก็ มอง eco car มาก่อนละครับ
เผื่อ ไปกับเพื่อนฝูง 3-4 คน almera ดูลงตัวที่สุดครับ

แต่ใจอยากซิ่ง หรือ ชอบอะไรที่มัน เร้าใจขึ้นมาหน่อย แล้วละก็ city ก็เป็นอีกคันที่สนองตันหา คนอยากแรงใน ระดับ 1500cc ได้ดี

แต่สำหรับผมในตอนนี้แล้วถึงตอนนี้จะขับ city ก้ตาม แต่เวลารถติดๆ มันได้ราวๆ 12-13 km/l กับ เพื่อนผมขับ march สภาวะเดียวกัน มันได้ 15-17 km/l (ความเร็วเฉลี่ยไม่เกิน 80km)

มันก็ต่างอยู่นะครับ
พวกมาชนี่ขับกิน ลม ชมวิว 60-80 หรือ สภาวะรถติดจัดๆ ผมว่า มันประหยัดกว่า 1500cc แน่ๆครับ
ใช้ใน กทม ไม่ได้ ใจร้อน บ้าคลั่ง เชือ่ผมเถอะ eco car ตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ YenChar

ซื้ออีโค้คาร์ คุณก็จะมีเงินเที่ยวมากขึ้น
ถ้าเป็นเครื่อง 1.5 คุณก็มีเงินเที่ยวน้อยลงหน่อย แต่ขับสนุกขึ้น

เมื่อก่อน ผมเรียนเอแบค ขับไปกลับวันล่ะเกือบ 100 กิโล
ค่าน้ำมัน ตกเดือนล่ะ 4 พันบาท
เคยคิดบวกกลับแล้ว ถ้าเป็นมาร์ช จะใช้ค่าน้ำมันราวๆ 3500 บาท
เดือนล่ะ 500 จากความประหยัดที่ได้
ถ้าในเมือง หรือบ้านคุณอยู่โซนรถติด จะยิ่งต่าง อีโค้คาร์ มันประหยัดจริงๆ

แต่ผมก็ไม่เสียใจที่เลือกเครื่อง 1.5 เพราะผมขับรถเร็ว

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
Eco Car แนะนำ swift ใหม่
1500 แนะนำ City

ไปทดลองขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หลายรุ่นที่บอกมาเรายังบอกอะไรได้ไม่มากนะครับ

แต่โจทย์ของคุณมาลงพอดีกับโจทย์ของบ้านผม ซึ่งสิงหาคมนี้เราจะซื้อรถคันใหม่ให้พี่สาวพอดี
แล้วก็มีโจทย์คล้ายกับคุณมากคือขับคนเดียว ขับในเมืองเกือบจะเท่านั้น ออกต่างจังหวัด
ก็ไปปากช่อง โคราช หัวหิน และปีนึงออกแค่ 5-6 ครั้ง รถคันปัจจุบันของพี่ผมเป็น Civic ES 1.7

จากตัวเลือกที่มองมาผมว่าบางคันยังเร็วเกินไปที่จะสรุป..รถเทสต์ยังไม่มี บางคันยังไม่มีสื่อใดในโลกนี้เคยขับ
จะให้เอามาเทียบผมว่ามันมัดตาชกครับ

Honda City - อันนี้ผมมองว่าเป็นทางเลือกที่ไม่ต้องคิดมากดี ประหยัด แรง ช่วงล่าง เบรกโอเคหมด
เล่นตัวล่างก็ใช้งบพอกันกับ Eco Car ตัวท้อป ของเล่นย่อมมีน้อย แต่ได้การขับต่างจังหวัดที่ดี
แรงส่ง แรงแซงเกินพอ ซ่อมง่าย ขายคล่อง

Mazda 2 - ตัวนี้ผมก็มองไว้เหมือนกัน ผมชอบช่วงล่างของตัวล่างสุด มันหนึบและนุ่มกำลังดี
เหมาะกับการใช้งานในประเทศไทยที่ชาตินึงจะวิ่งเกิน 140..แล้วพี่สาวผมปกติขับ 90 ก็เหลือพอนะ

Suzuki Swift 1.2 New - ผมเชื่อในความสามารถการจูนช่วงล่างของ Suzuki ที่ผ่านมาในรุ่นเก่าทำได้ถูกใจมาก
และเมื่อรวมกับดีไซน์ทั้งภายนอกภายใน ผมเชื่อว่าถ้าเข้ามาทาง Ecocar แล้ว Swift เป็นตัวเลือกที่น่าสน
ในขณะที่ March ออกจะเน้นการใช้ในเมืองมาก จนช่วงล่างงี้นุ่มย้วย พวงมาลัยเบาหวิวจนขับแล้วเหวอบางที

นี่คือตัวที่เล็งๆไว้ แต่อาจมี Nissan Almera เข้ามาเทียบ เพราะได้จุดเด่นตรงที่นั่งสบายไม่แพ้
ES คันเดิมของพี่สาวเลย เพียงแต่ตัดความแรงในการซิ่ง และตัดความมั่นคงของช่วงล่างลงไป
ซึ่งมันจะเป็นรถคนเมืองในแบบที่พี่ผมต้องการคือประหยัด นั่งสบาย ของเล่นเยอะ และการที่มีท้ายยาวออกมา
ก็ทำให้พ่อกับแม่ผมรู้สึกชอบมากกว่าที่จะให้พี่สาวผมใช้รถท้ายตัด

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่า Swift และ Mirage นั้นคุ้มค่าที่จะรอดูตัวจริงก่อนตัดสินใจซื้อ
เมื่อถึงเวลานั้นต่อให้เราไม่ซื้อสองคันนี้ Honda เองก็คงผลิต City ได้เป็นปกติแล้วล่ะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
Eco แนะนำ almera
1500cc แนะนำ city ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไปลองขับก่อนครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน
แต่สำหรับผม เอาเท่าที่ลอขับ
-City นั่งสบาย เครื่องแรง ประหยัด การขับขี่ดี แต่ เก็บเสียงยอดแย่ เบรคลื่นเหยียบไม่ค่อยติดเท้า(ผ้าเบรคที่ติดมาให้คุณภาพต่ำแนะนำให้เอาไปเปลี่ยนผ้าเบรค อย่าเอาไปใส่จานขยาย) และตอนนี้รอนาน
-Vios อะไรที่ City ทำได้ดี Vios จะทำได้ไม่ค่อยดี แต่ Vios เงียบกว่านิดนึง และเบรคดีกว่าและความแรงพอๆกับ City เลยล่ะ ถึงบนหน้ากระดาษจะต่างกันเยอะก็  ตาม แต่ภาพรวมยังเป็นรอง City อยู่
-Almera การขับขี่ไม่ได้แย่ ช่วงล่างนุ่มสบายพอไปวัดไปวาได้เมื่อต้องการใช้ความเร็ว พวงมาลัยเบาหวิว แต่กว้างนั่งสบาย ออพชั่นเต็ม

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจะเป็นตัวเลือกที่อยู่ในใจก็มีแต่ซิตี้ที่ครบครันเท่านั้นล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นอีโคคาร์ ตอนนี้มีสองค่าย อาจจะอยากลองมองบริโอแทนนิสสันบ้างก็ได้

ข้อแรก
ช่วยยุติการพิมพ์หลากสีสันแบบนี้ด้วยเถิดครับ อ่านแล้วมึนครับผม
ผมว่ามันทำให้ดูมีสีสันดีนะครับ แปลตรงตามตัวเลยแหละ

skykides

ขอบคุณมากครับทุกความเห็นเลยครับ ทำให้ผมลดตัวเลือกลงมาเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ถ้ารีบล่ะก็คงต้องเป็น Mazda 2 หรือว่า March ล่ะครับ

แต่ถ้ารอได้ก็คงเป็น City , Mirage , Swift ครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

skykides

หลายรุ่นที่บอกมาเรายังบอกอะไรได้ไม่มากนะครับ

แต่โจทย์ของคุณมาลงพอดีกับโจทย์ของบ้านผม ซึ่งสิงหาคมนี้เราจะซื้อรถคันใหม่ให้พี่สาวพอดี
แล้วก็มีโจทย์คล้ายกับคุณมากคือขับคนเดียว ขับในเมืองเกือบจะเท่านั้น ออกต่างจังหวัด
ก็ไปปากช่อง โคราช หัวหิน และปีนึงออกแค่ 5-6 ครั้ง รถคันปัจจุบันของพี่ผมเป็น Civic ES 1.7

จากตัวเลือกที่มองมาผมว่าบางคันยังเร็วเกินไปที่จะสรุป..รถเทสต์ยังไม่มี บางคันยังไม่มีสื่อใดในโลกนี้เคยขับ
จะให้เอามาเทียบผมว่ามันมัดตาชกครับ

Honda City - อันนี้ผมมองว่าเป็นทางเลือกที่ไม่ต้องคิดมากดี ประหยัด แรง ช่วงล่าง เบรกโอเคหมด
เล่นตัวล่างก็ใช้งบพอกันกับ Eco Car ตัวท้อป ของเล่นย่อมมีน้อย แต่ได้การขับต่างจังหวัดที่ดี
แรงส่ง แรงแซงเกินพอ ซ่อมง่าย ขายคล่อง

Mazda 2 - ตัวนี้ผมก็มองไว้เหมือนกัน ผมชอบช่วงล่างของตัวล่างสุด มันหนึบและนุ่มกำลังดี
เหมาะกับการใช้งานในประเทศไทยที่ชาตินึงจะวิ่งเกิน 140..แล้วพี่สาวผมปกติขับ 90 ก็เหลือพอนะ

Suzuki Swift 1.2 New - ผมเชื่อในความสามารถการจูนช่วงล่างของ Suzuki ที่ผ่านมาในรุ่นเก่าทำได้ถูกใจมาก
และเมื่อรวมกับดีไซน์ทั้งภายนอกภายใน ผมเชื่อว่าถ้าเข้ามาทาง Ecocar แล้ว Swift เป็นตัวเลือกที่น่าสน
ในขณะที่ March ออกจะเน้นการใช้ในเมืองมาก จนช่วงล่างงี้นุ่มย้วย พวงมาลัยเบาหวิวจนขับแล้วเหวอบางที

นี่คือตัวที่เล็งๆไว้ แต่อาจมี Nissan Almera เข้ามาเทียบ เพราะได้จุดเด่นตรงที่นั่งสบายไม่แพ้
ES คันเดิมของพี่สาวเลย เพียงแต่ตัดความแรงในการซิ่ง และตัดความมั่นคงของช่วงล่างลงไป
ซึ่งมันจะเป็นรถคนเมืองในแบบที่พี่ผมต้องการคือประหยัด นั่งสบาย ของเล่นเยอะ และการที่มีท้ายยาวออกมา
ก็ทำให้พ่อกับแม่ผมรู้สึกชอบมากกว่าที่จะให้พี่สาวผมใช้รถท้ายตัด

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่า Swift และ Mirage นั้นคุ้มค่าที่จะรอดูตัวจริงก่อนตัดสินใจซื้อ
เมื่อถึงเวลานั้นต่อให้เราไม่ซื้อสองคันนี้ Honda เองก็คงผลิต City ได้เป็นปกติแล้วล่ะ

ขอบคุณครับพี่แพน ผมยังจำในคลิปแอคคอดได้ขึ้นใจ เวลาเลือกรถให้เลือกดีเหมือนเลือกเสื้อผ้าที่ใช้เวลานานๆ ของมีราคาแพงต้องใช้เวลาดูผมจะอดทนรอต่อไปเพื่อสิ่งที่ดีที่สุด ขอบคุณมากครับ

skykides

ข้อแรก

ข้อต่อมา ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆ
รถ 1,500 ซีซี จะได้เปรียบกว่าตรงอัตราเร่งแซง

ในพิกัดนี้ Honda City คือตัวเลือกที่ดีที่สุดในกลุ่ม B-Sebgment Sedan 1,400 - 1,600 ซีซี เมื่อมองในภาพรวม

แต่ในเมื่อ Honda ยังไม่รู้ว่าจะพร้อมเริ่มผลิตรถให้คุณได้เมื่อไหร่ (เร็วสุดคงจะเริ่มได้ในเดือนมีนาคมนี้)

Mazda 2 ก็ดูจะน่าสนใจขึ้นมาครับ แต่คุณต้องลองอ่านรีวิวทั้งหมดที่เรามีในเว็บหลักของเรา www.headlightmag.com
 กันก่อนครับ

รีวิว City ไปหาอ่านได้ในเว็บอื่น เสริชชื่อ ผมใน google ว่า รีวิว Honda City J!MMY เดี๋ยวก็เจอ
แต่ไม่ต้องเอามาโพสตืที่นี่นะครับ เรามีกฎห้ามเอาเว็บนั้นมาโพสต์ที่นี่กันอยู่

โทษทีครับพี่ครับผมจะไม่ใช้หลากสีแล้วครับขอโทษจริงๆครับ