ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนสติตัวเองให้ขับรถช้าลงยังไงบ้างครับ  (อ่าน 10100 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
แบบว่าเครียดเลยอะครับ ปกติไม่ขับจี้ตูด ปาดหน้าใครนะครับ แต่ไปคนเดียวโล่งๆนี่แหละครับ ปกติจะ120-160   
 ขึ้นรถปุ๊บเท้าจะชั่งไปที่ 120 โล่งหน่อยก็ไต่ไป 140 ทางยาวๆก็ 160 ดูตัวเลขอาจจะไม่เยอะครับ ตจว ทางค่อนข้างโล่ง
แต่ผมสังเกตว่ามันไม่ค่อยมีใครแซงเราเลย  คือกลัวตายครับ บางทีผมต้องหาอะไรมาเตือนสติตัวเอง ดูคลิปอุบัติเหตุบ่อยๆเพื่อเตือนตัวเอง ก็จิตตก
 ปกติขับแถวนครปฐม ราชบุรี และเส้นทางเข้ากทม ผมว่าปัญหาคือบางทีอยากขับช้าแบบชิลๆ แต่เลนซ้ายนี่เละมาก
ช่วยกันแชร์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

Re: เตือนสติตัวเองให้ขับรถช้าลงยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:42:35 »
ของผม ใช้วิธีไม่ให้ รอบเกิน 2500 ครับ คือ แซงได้นิดหน่อย พอรอบสุดต้องถอน ทำซักพักก็ชินครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: เตือนสติตัวเองให้ขับรถช้าลงยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:51:46 »
ถ้ารูปน้องจ้ำม่ำที่ใสเสื้อเหลืองใน sign login จขกท.เป็นสมาชิกในครอบครัว เวลาเหยียบคันเร่งจมลงไปก็นึกถึงน้องเค๊า  ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:52:26 »
ให้คนข้างๆดึงหูครับไม่ว่าจะมารดาหรือภรรยา ได้หมด ไม่ก็ให้ลูกถีบจากหลังเบาะ  :D
H.

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:58:36 »
ท่องไว้ น้ำมันแพงง น้ำมันแพงง  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ ChengMeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:01:42 »
แปะรูปถ่ายครอบครัวไว้ที่คอนโซลครับ แล้วก็ระลึกอยู่เสมอว่าขับให้ปลอดภัยเข้าไว้

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:03:41 »
ผมก็เป็นครับ นึกถึงพ่อแม่้ละถอนคันเร่งทุกทีครับ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:06:29 »
ส่งสัยจะใช้รถช่วงล่างดีเกินไป มันเลยขับ 160 เพลินๆ   ;D ;D ;D นึกถึงเรื่องน้ำมันแพงแล้วกันงั้น อารมณ์ช่วยชาติลดการนำเข้าไปโน่นนเลยดูดี ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:12:45 »
ห้ามติดตั้งแก๊สครับ ทั้ง LPG NGV

เมื่อก่อนผมก็ขับรถช้าครับ แต่หลังจากติด LPG หลังติดเบาะตลอด รถแรงขึ้นเหมือนเป็นคนละคัน

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:20:11 »
มันเป็นเรื่องของความเคยชินครับ ขับเร็วจนชิน พอให้มาขับช้าลงมันจะรู้สึกอึดอัด ขับรถไม่สนุก เบื่อ บางทีก็พาลง่วงนอนไปเลย
เมื่อก่อนผมก็ขับประมาณท่าน จขกท.นี่ล่ะครับ
ขับเร็วอย่างนี้จนชินเป็นนิสัย  
แต่พอเกิดอุบัติเหตุกับตัวเอง ซึ่งตัวเราเองไม่ได้เป็นอะไร แต่ทำให้คนอื่นเค้าบาดเจ็บ และเสียชีวิต ( ถึงแม้ว่าเค้าขับมอไซด์มาตัดหน้าเราเอง )
มันก็รู้สึกไม่ดีครับ อีกอย่างพอมีลูกขึ้นมาก็คิดถึงลูก

ก็เลยพยายามฝึกขับไปในความเร็วไม่เกิน 120 เลั้ยง ๆ คันเร่งไว้ปกติที่ 100 ใหม่ ๆ ก็รู้สึกเบื่อ ๆ
แต่พอชินแล้ว ความเร็วขนาดนี้ ปลอดภัยกว่าเยอะ และไม่เปลืองน้ำมันมากเกินไปด้วยครับ
ผมเคยใช้วิธีเติมลมยางให้อ่อนหรือแข็งกว่าสเปคของรถในตอนฝึกขับช้าใหม่ ๆ ครับ
มันทำให้ขับเร็วมากไม่ได้ เพราะการทรงตัวมันไม่ค่อยปกติ พอชินแล้วก็เติมลมยางปกติ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:23:54 »
-เติมน้ำมันทีละน้อยครับ ถ้าผมเติมเยอะๆ จะชอบขับแบบหลังติดเบาะประจำ ถ้าเติมน้อยเช่น500บาท จะค่อยๆขับ กลัวน้ำมันหมด
-อีกวิธีคือเปิดเพลงชิลๆ ช่วยให้ใจเย็น เปิดเพลงร็อคของ X Japan ทีไรขับเร็วทุกที
-เอารูปบุพการี ลูก เมีย ครอบครัว พระที่ศรัทธา แปะตรงคอนโซล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:37:25 »
อาจเป็นวิธีที่แปลกแต่ใช้ได้ผลสำหรับตัวผมเองนะครับ
เข้า YouTube แล้วดูพวก Crash Compilation อะครับ  อาจจะดูรุนแรงบ้าง แต่มันทำให้ผมขับรถช้าลงได้เยอะเหมือนกันครับ
เพราะไม่อยากให้เกิดกับตัวเราเอง
มันเหมือนเป็น การเรียนรู้ประสบการณ์โดยที่ไม่ต้องเจอเอง ก็กลัวได้อะครับ

ลองใช้ดูได้ครับ ผมว่า Work นะ ^^

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:00:18 »
เอารูปเมียแปะไว้หน้าคอนโซล มองเห็นทีไร เหยียบมิดทุกที  :P

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:26:07 »
เมื่อก่อนผมเองก็แอบเผลออยู่บ่อยๆ
แต่ตอนนี้มีลูกชายแฝดสองคน ทำอะไรก็ต้องคิด และลดสันดานเดิมๆ ออกให้หมด
เมื่อตอนเด็กๆ ผมกินเหล้าสูบบุหรี จนตับอักเสบ ตาเหลืองมาแล้ว พอจะมีลูกผมเลือกขาดหมด
เคยขับแบบจี้ๆ กระพริบไฟไล่ พอมีลูกเจอ PJS สันดานทรามกระทำแบบที่ผมเคยทำแต่เลวกว่า
ก็ยิ่งทำให้ผมตระหนักถึงเรื่องนี้มากขึ้น ถึงแม้เราจะไม่คิดถึงตัวเองซักเท่าไหร่ เวลาเหยียบคันเร่ง
แต่เราก็ต้องคิดถึงคนข้างหลังให้มากๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:31:03 »
ถ้ารูปน้องจ้ำม่ำที่ใสเสื้อเหลืองใน sign login จขกท.เป็นสมาชิกในครอบครัว เวลาเหยียบคันเร่งจมลงไปก็นึกถึงน้องเค๊า  ;)
อันนี้เป็นรูปแฟนเก่าครับอิๆ ตอนเด็ก
เอารูปเมียแปะไว้หน้าคอนโซล มองเห็นทีไร เหยียบมิดทุกที  :P
555 หมายความว่าไงครับเนี่ย
เมื่อก่อนผมเองก็แอบเผลออยู่บ่อยๆ
แต่ตอนนี้มีลูกชายแฝดสองคน ทำอะไรก็ต้องคิด และลดสันดานเดิมๆ ออกให้หมด
เมื่อตอนเด็กๆ ผมกินเหล้าสูบบุหรี จนตับอักเสบ ตาเหลืองมาแล้ว พอจะมีลูกผมเลือกขาดหมด
เคยขับแบบจี้ๆ กระพริบไฟไล่ พอมีลูกเจอ PJS สันดานทรามกระทำแบบที่ผมเคยทำแต่เลวกว่า
ก็ยิ่งทำให้ผมตระหนักถึงเรื่องนี้มากขึ้น ถึงแม้เราจะไม่คิดถึงตัวเองซักเท่าไหร่ เวลาเหยียบคันเร่ง
แต่เราก็ต้องคิดถึงคนข้างหลังให้มากๆ
สงสัยต้องรีบมีลูกซะแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 13:52:28 »
มีปัญหานี่เหมือนกันกับ จขกท. เลยครับ ตอนนี้พยายาม ลด ละ เหยียบ ผมว่ามันยากพอๆกับเลิกบุหรี่เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 14:02:50 »
เคยนึกหาตัวช่วยมาหลายอย่างครับ
แต่ผมถูกจริตกับ การนั่งสมาธิ (ในที่พัก ก่อนนอน ไม่ใช่ในรถนะ) ทำให้ใจเย็นลง
ขับช้าลง เผื่อเวลาเดินทางเยอะ ๆ สบาย ๆ ครับ

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ siuol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 14:57:51 »
 :Dเอารูปคนไข้ที่กระดูกหน้าหักจากอุบัติเหตุรถยนต์ ที่ผ่าตัดเอง หยิบมาดู ตอนขับเร็วๆ
เดี๋ยวก็จะช้าเองอัตโนมัติ แน่นอน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:03:39 »
บางวันก็ตั้งใจมาแล้วว่าวันนี้จะขับช้าๆ เรื่อยๆ แต่ดันไปเจอมารบนถนน ที่มายั่ว ทำให้เราตบะแตก อันนี้ก็เกิดขึ้นบ่อย

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:08:35 »
ส่วนตัวผมเองเคยล่อหลอกตัวเองแบบนี้ครับ สนุกดีเหมือนกัน

ถ้ารถ จขกท. มีที่เช็คอัตราการบริโภคน้ำมันล่ะก็ จะยิ่งดีใหญ่

ผมแข่งกับตัวเองโดยรีเซ็ตค่าใหม่ให้เป็น ศูนย์ แล้วขับไป ดูซิว่าเราขับประหยัดน้ำมันได้แค่ไหน ยิ่งขับไปๆ ยิ่งจะขับช้าลงครับ

แค่เร่งเครื่องนิดเดียว อัตราการกินน้ำมันจะปรู้ดปร้าดทันที ต้องรีบชลอเพื่อให้ค่ามันตกลงมาอีก  ใช้ในกรณีไม่เร่งรีบนะครับ แล้วจะรู้สึกว่าขับ 90-100 นี้ ไม่ได้ช้าสักเท่าไหน่เลย

ปล. ขับช้าชิดซ้ายนะครับ  :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:19:01 »
ไปโรงพยาบาลนั่งเฉยๆก็พอ เดี๋ยวก็มีเคสที่ประสบอุบัติเหตุมาให้เห็นแน่นอน แล้วคุณจะปลง

ที่บ้านผมขายโลงศพ (ธุรกิจเยอะเหลือเกิน ถ้าผมกลับบ้านพ่อผมจะยกกิจการนี้ให้ทันที) บ่อยครั้งต้องไปส่งโลงหรือไปแห่ศพหรือไปเก็บอุปกรณ์ (ทำแบบครบวงจร) ทำให้เห็นรูปแบบการตายหลายๆแบบ รวมไปถึงคนข้างหลังว่าเค้าต้องทนทุกข์เสียใจ บางคนเป็นหัวหน้าครอบครัวคนข้างหลังเค้าก้อยู่ลำบาก บางคนก็เป็นลูกหลานคนเป็นพ่อแม่หัวใจแทบสลายที่ลูกต้องมาตายก่อนตัวเอง สุดท้ายชีวิตก็แค่นี้ เกิด แก่ เจ็บ ตาย

บางคนสนใจเหลือเกินว่าฤกษ์งามยามดีตอนออกรถเป็นอย่างไร แต่ฤกษ์ที่ดีที่สุดคือ    เลิกประมาท
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:30:46 »
ถ้าเป็นผม ผมจะคิดว่า ขับซิ่งมาก ก็เปลืองน้ำมันมาก เปลืองเงินมาก
แล้วก็เปิดหน้าจอแสดงอัตราสิ้นเปลืองแบบ Real Time คาไว้ จะได้รู้ว่า คิกดาวที มันลดเยอะขนาดไหน

แต่พอมาขับรถติดแก๊ส คิดแบบนี้ไม่ได้ผล เพราะขับยังไงๆ ก็รู้สึกว่า มันโลละ 2 บาทตลอด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:42:07 »
:Dเอารูปคนไข้ที่กระดูกหน้าหักจากอุบัติเหตุรถยนต์ ที่ผ่าตัดเอง หยิบมาดู ตอนขับเร็วๆ
เดี๋ยวก็จะช้าเองอัตโนมัติ แน่นอน

ตอนเรียนเจอแล้วสยองครับ เคยไปอยู่ห้องผ่าตัดที่ รพ ชลบุรี อุบัตเหตุเยอะมาก แต่ตอนนี้อยู่คลินิกก็สยองพอกัน
คลินิกผมอยู่ตรงโค้งพอดีเลยครับ เจอเกิดอุบัติเหตุบ่อยมากๆ เคยคิดว่าจะติดกล้องแล้วส่งไปรายการเรื่องจริงผ่านจอบ้าง
 เคยมีรถคอนเทนเน่อเข้าโค้งแรงพลิกทับคนตาย  คนทำเด็กหลุดออกมาจากรถ แล้ว รถเหยียบหัวเด็กอันนี้เห็นตอนเหยียบเลยสยองมากพอดีกำลังยืนหน้าคลินิก มี
อยู่ครั้งนึงเห็นคนลอยข้ามเกาะกลางมากะตา ไปช่วย กรามหักโผล่มาเลือดไหลกระฉูดเลย  ห้ามเลือดกันแทบไม่ทัน
ไปโรงพยาบาลนั่งเฉยๆก็พอ เดี๋ยวก็มีเคสที่ประสบอุบัติเหตุมาให้เห็นแน่นอน แล้วคุณจะปลง

ที่บ้านผมขายโลงศพ (ธุรกิจเยอะเหลือเกิน ถ้าผมกลับบ้านพ่อผมจะยกกิจการนี้ให้ทันที) บ่อยครั้งต้องไปส่งโลงหรือไปแห่ศพหรือไปเก็บอุปกรณ์ (ทำแบบครบวงจร) ทำให้เห็นรูปแบบการตายหลายๆแบบ รวมไปถึงคนข้างหลังว่าเค้าต้องทนทุกข์เสียใจ บางคนเป็นหัวหน้าครอบครัวคนข้างหลังเค้าก้อยู่ลำบาก บางคนก็เป็นลูกหลานคนเป็นพ่อแม่หัวใจแทบสลายที่ลูกต้องมาตายก่อนตัวเอง สุดท้ายชีวิตก็แค่นี้ เกิด แก่ เจ็บ ตาย

บางคนสนใจเหลือเกินว่าฤกษ์งามยามดีตอนออกรถเป็นอย่างไร แต่ฤกษ์ที่ดีที่สุดคือ    เลิกประมาท
ชอบคำนี้มากครับ เลิกประมาท ต้องทำให้ได้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:27:09 »
นึกถึงตอนอุบัติเหตุเข้าไว้ครับ

เมื่อก่อนผมขับ 130-140 ตลอด

ตอนนี้ผมขับ 120-130 แทน

ช้าลงนิด มันลดอุบัติเหตุ ง่ายต่อการลดความเร็ว และหลบกล้องจราจร (แต่มันง่วงมากขึ้น)

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:33:52 »
เมื่อก่อนขับรถเร็ว(มาก)ครับเพราะยังไม่คิดอะไรมาก มั่นใจในตนเองพอสมควร

แต่ถ้าตอนนี้ "ไม่ต้องรีบ ลูกเมียยังรออยู่ ยังต้องกลับบ้านไปหา จะกลับช้าหรือไวไม่เป็นไร ขอให้ปลอดภัยก่อน"

และเหตุที่ทำให้ขับรถช้าลงเพราะ "น้ำมันแพง ค่าแรงเท่าเดิม อาจจะขึ้นมานิดหน่อย แต่ยังไม่คุ้มค่าเสี่ยงอันตราย"
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 16:56:18 »
คิดถึงคนที่บ้านเข้าไว้ครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 17:17:20 »
คิดถึงคนที่เรารักๆไว้ครับ แล้วก็เปิดเพลงฟังสบายๆ ไม่กระตุ้นมากเกินไป ที่เหลือก็อยู่ใจล่ะครับ ว่าเราตั้งใจจะขับรถแบบไหน อย่าไปอารมณ์เสียกับพวกขับรถไม่มีมารยาทเดี๋ยวก็ใจเย็นลงแล้วก็ขับไม่เร็วเกินเองล่ะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 17:24:50 »
ตอนแรกๆที่ได้รถมาขับ เจอทางยาวๆอัดเต็มตลอด พอนานๆไปเริ่มเบื่อหันมาขับรถแบบหวานเย็นแทนใครอยากเร็วก็เร็วไปผมจะขับไม่เกิน80นี่แหละ เว้นแต่ขับรถทางไกลผมต้องขับเร็วเพราะขับช้าแล้วง่วงมาก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 17:41:44 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ผมจะพยายามขับรถให้เร็วพอดีๆ ไม่เร็วมาก ให้ได้ อย่างน้อยถ้าตัวเราเองไม่ประมาท โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็น่าจะน้อยลง ขอให้ทุกคนใช้รถใช้ถนน ด้วยความปลอดภัยนะครัับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 18:21:01 »
ผมปริ๊นรูปเอาครับ เอา 3 รูปมาต่อกันในกรอบเดียว

รูปผมตอนรับปริญญา ถ่ายกับพ่ิอกับแม่
รูปผมกับแฟน
รูปผมกับเพื่อนๆ

มีคนรอเราอยู่...