ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกียวกับระบบช่วยในการควบคุมรถครับ  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
มีรถอยู่ในใจ2คัน ford3.2wt mazda3.2at คือจะเอาไปลากรถพ่วงบ้านหนักประมาณ2ต้น ครับตอนแรกจะเอา2.2atลากแต่ก็กลัวขึ้นเขาไม่ไหว
และพอดีพ่อจะขายmu7ก็เลยจะเอาคันนี้ให้พ่อใช้แล้วเราออก3.2มาแทน ;D ที่นี้เข้าเรื่อง
ford มันมีesp แต่mazda มีtsm 2อันนี้มันำงานต่างกันไหม และอันไหนดีกว่ากัน วัดกันตอนลากจูงนะครับคับตัวเปล่าไม่เอา
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอถามเกียวกับระบบช่วยในการควบคุมรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 16:08:03 »
Mazda3 ตัวแพงสุดถึงจะมีระบบช่วยควบคุมการทรงตัวครับ รถเครื่อง 2.2l อย่าง CX-5 ก็มีจัดเต็มตั้งแต่เบนซิน 2.5l ด้วยซ้ำ
Mazda.2 โมเดลไทย ไม่มีนะครับ แล้วก็ไม่น่าใช้ชื่อ tsm แต่จะใช้ชื่อ DSC เหมือน Bee-Em ครับ

ซึ่งมันก็เหมือนกับ ESP ของฟอร์ดนั่นแหละ พื้นฐานการทำงานไม่ต่างกัน supplier ก็คงเป็นเจ้าเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: ขอถามเกียวกับระบบช่วยในการควบคุมรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 16:09:40 »
ระบบเหมือนกันเลยครับแค่ใช้ชื่อต่างกันเท่านั้น แต่ของ BT50 น่าจะใช้ชื่อ DSC นะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 16:52:32 »
Mazda3 ตัวแพงสุดถึงจะมีระบบช่วยควบคุมการทรงตัวครับ รถเครื่อง 2.2l อย่าง CX-5 ก็มีจัดเต็มตั้งแต่เบนซิน 2.5l ด้วยซ้ำ
Mazda.2 โมเดลไทย ไม่มีนะครับ แล้วก็ไม่น่าใช้ชื่อ tsm แต่จะใช้ชื่อ DSC เหมือน Bee-Em ครับ

ซึ่งมันก็เหมือนกับ ESP ของฟอร์ดนั่นแหละ พื้นฐานการทำงานไม่ต่างกัน supplier ก็คงเป็นเจ้าเดียวกันครับ
ต้องขอโทษด้วยมันผมไม่ละเอียดเองครับ
Ford ranger 3.2wt กับmazda bt50pro 3.2at ครับ
ของมาสด้ามันมีระบบช่วยการทรงตัวขณะลากจูง(TSM)
แต่ford มีแค่ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 16:59:47 โดย toonnazaone »

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 18:18:02 »
มีbt50อยู่แล้วจัดranger ดีกว่าครับออฟชั่นเยอะดีเอาให้เต็มไปเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 00:27:56 »

ต้องขอโทษด้วยมันผมไม่ละเอียดเองครับ
Ford ranger 3.2wt กับmazda bt50pro 3.2at ครับ
ของมาสด้ามันมีระบบช่วยการทรงตัวขณะลากจูง(TSM)
แต่ford มีแค่ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวครับ
กว่าจะหาเจอว่า TSM มันย่อมาจากอะไร เพราะมาสด้าใช้สองคำนี่เองครับ Trailer Sway Assist/Mitigation

ส่วนฟอร์ดจะให้ตัวลงท้ายเป็น C (Control) ครับ

เหมือนๆกัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 09:49:38 »
fordมันเป็นตัวส่งนอกอะคับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะครับ
ผมไปมาสด้าเหมือนเดิมครับด้วยหลายเหตุผล
ผมเอามาลากเจ้านี้คับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 10:16:56 »
fordมันเป็นตัวส่งนอกอะคับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะครับ
ผมไปมาสด้าเหมือนเดิมครับด้วยหลายเหตุผล
ผมเอามาลากเจ้านี้คับ
อยากอ่านรีวิวบ้านติดล้อของพี่อ่ะครับ ช่วยรีวิวให้ชมด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 10:40:11 »
อดใจรอนะครับ น้าจะถึง มีนา เมษา 2014 เพราะตอนนี้ทางตัวแทนในไทย
บอกรถลงตู้ไม่ได้ ต้องตั้งโดดมาเลยกำลังคุยค่าขนส่งอยู่ครับ