ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By Pan FM 93.5 ประจำวันที่ 31 ตุลาคม 2015 //  (อ่าน 3004 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By Pan Paitoonpong (CommanderCHENG)

สัปดาห์นี้คุณแพนจะมาจัดรายการแทนคุณจิมมี่ เนื่องจากไปดูงาน
Tokyo Motor Show 2015 ที่ญี่ปุ่น เป็นโอกาสทองของเหล่า
คุณผู้อ่านสายโมดิฟาย หรือ ถามเรื่องการแต่งรถ แต่คำถามอื่นๆ
ก็ยังคงรับเช่นเดิมนะครับ ว่ารถคันไหนเป็นอย่างไร เทียบกันคันนั้น
หรือคันนี้ ขอเพียงคุณบอกความต้องการ หรือหัวข้อที่ต้องการถาม
หรือรูปแบบการใช้งานของคุณมาให้เพียงพอต่อการแนะนำ
เพียงเท่านี้ ก็จะได้รับคำตอบที่ตรงกับความต้องการของคุณมากที่สุด

และจะมาอัพเดตเรื่องราวในวงการรถยนต์ให้ฟังกันอย่างเช่นเคย
ปิดรับคำถาม ถึงแค่เวลา 17.00 น.เท่านั้นนะครับ หลังจากนี้อาจจะไม่ได้ตอบ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับคุณแพน ผมหา clip camry hybrid 2.5 HV ที่เคยทดสอบไว้ดูไม่ได้แล้วครับ เนื่องจากทราบว่าถูกลบออกไป

อยากรบกวนคุณแพน พูดโดยสรุปของรุ่นนี้หน่อยนะครับ ( เพราะคงใกล้เคียงกับรุ่น MC ปัจจุบัน )

:) และ camry hybrid เวลาที่เขาจะปรับแต่งเครื่องให้แรงขึ้น จะทำอะไรได้บ้างครับ. 

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 16:04:17 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ deathsheep

1.มาสด้า 2 เปลี่ยนไปใส่ยาง ขนาด 205 จะเป็นอะไรไหมครับ
2.อาการlagของคันเร่งในตัวดีเซลแก้ได้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
PPV หรือ MPV ความนุ่มนวลในการขับขี่ต่างจาก SUV แท้ๆมั้ยครับผม?

ออฟไลน์ tsubasa

1. อยากได้รถ suv ที่นั่งนิ่มๆ สบาย ๆ ครับ ตอนนี้สนใจ bmw x3 lexus nx กับ benz gla 250 กลุ่มรุ่นนี้การขับขี่เป็นอย่างไร  แล้ว ford everest ตัวท็อป พอจะเทียบพวกนี้ได้บ้างมั้ยครับ รุ่นไหนที่เบาะแถวสองเอนนอนได้บ้างครับ
2. New Bmw  x1 และ lexus nx 200  จะมีเปิดตัวใน motor expo นี้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ตอนในThe clip Camry 2.0 Extermo พี่แพนcomment เรื่องระบบเครื่องเสียงไม่ดี
พอจะมีวิธีแก้ไขแนะนำได้ไหมครับ พี่แพน หลังจากซื้อมาใช้ผมก็ว่าเสียงไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ถ้าไม่นับเรื่องความแรงการบังคับควบคุมของรถ Supercar อย่าง AMG GT , Porche 911 เทียบกับรถ Sport บ้านๆอย่าง 86/BRZ , MX5 มีความแตกต่างกันขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
สนใจ Lancer ท้ายเบนซ์ครับ อ่านบทความตัวแรงแต่งเพลินมาแล้วต้องการถามสักนิดนึงครับว่าปัญหาประจำรุ่นมีอะไรบ้าง อะไหล่ยังหาซ่อมง่ายไหมและเครื่อง 1.8 GTi พร้อมช่วงล่างที่รองรับมันได้ต้องเตรียมเงินไว้ราวๆ เท่าไหร่ดีครับ (ไม่รวมตัวรถครับ)

ขอบคุณมากๆ ครับ :)
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
อยากให้ช่วยแนะนำผ้าเบรคให้ Camry 2.5G ปี 2012 ผมเคยใช้แต่ของในศูนย์ครับ เลยไม่มีประสบการณ์เลย อยากได้แบบ
Hi-end (สำหรับ D segment) ยี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าสนใจครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สอบถาม PPV มือสองนะครับ

ระหว่าง TOYOTA FORTUNER 3.0V 4WD Fulltime กะ PAJERO SPORT 3.2 ตัวไหนแรงกว่า ประหยัดกว่า การขับขี่ตัวไหนดีกว่า ช่วงล่างคันไหนมั่นใจกว่าครับ

แล้วระหว่าง PAJERO 2.5VG-TURBO กะ 3.2 ต่งกันมากมั้ยครับ ทั้งความแรง และ ความประหยัด

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ groovy

รอteana mc อยู่ครับ แต่เห็นยอดขายแล้วยังมีโอกาสเข้าไทยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ pernew

• Newbie
  • *
พี่แพนครับ mazda 3 กับ cx3 อยากรู้ว่าซื้อตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ คันเก่า ใช้ mazda 3 1.6 2006 ครับ งบประมาณ ไม่เกิน 1 ล้านบาทครับ อยากให้พี่แพน ช่วยแนะนำ 2 คันนี้หน่อยครับเลือกไม่ถูกครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ  :-X

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่แพนจะใส่สเปเซอร์ 10 mm มันต้องเปลี่ยนน็อตล้อให้ยาวขึ้นจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ iTDCI

• Newbie
  • *
ช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่าง vvt-i, dual vvt-i, vvti-w กับ i-vtec
อะไรดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

สอบถาม หน่อยครับ

1. เนืองจากเคย ฟัง คุณจิมมี่ บอกว่าเครื่อง ดีเซล BMW เป็นผู้นำของเครื่องดีเซล แล้วเครื่องเบนซิน ค่ายไหน เป็นผู้นำอยู่ครับ ณ ขณะตอนนี้
2. benz cla ตัวประกอบไทย ถ้าเทียบขนาดรถ กับ รถ ญี่ปุ่นนี้ ถือว่า ใก้ลเคียงกับ พวก ซีวีค มาสด้าสาม ไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะมีทดสอบ TATA Zenon มั๊ยครับ รถนอกกระแสไปไกลช่วงนี้เห็นโฆษณาบ่อยมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สวัสดีครับคุณแพน
ขอสอบถาม 2 คำถามครับ

- ระบบเบรก ABS ที่เขียนว่า 4 Sensor 4 Channel กับ 4W-ABS
ในทางเทคนิค มีความเหมือน หรือ แตกต่างกันอย่างไรครับ

- รถที่ใช้ ดิสเบรก กับ รถที่ใช้ดรัมเบรก มีผลต่างต่อความไวในการทำงานของ ABS หรือ ระบบช่วยการทรงตัวไหมครับ

ขอบคุณครับ