ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่คุ้มค่าที่สุด สำหรับขับ7ปี  (อ่าน 16105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
เดิมทีขับcivic fd 2.0 + lpg (ติดเมือไม่นาน) อายุก็5ปีแล้ว 100k ไม่รู้ว่าติดแก็สแล้วจะขับได้อีกกี่โล
เลยมีความคิดว่าจะเปลื่ยนรถที่เป็นรถครอบครัว ขับเรื่อยๆถนอมๆบำรุงดีๆโดยจะเข้าศูนย์ตลอดครับโจทน์ดังนี้ครับ

1.เน้นความคุ้มค่าทุกบาททุกสตาง์ (ก่อนซื้อเช่น ส่วนลดของแถม หักกับ หลังซื้อราคาขายต่อ, ราคาประกันภัยต่อปี etc..)
2.Performance & satefy (ต้องไม่ด้อยกว่าตัวปัจจุบันมากมาย ขอหลักๆ ABS BA AIRBAG 2ลูก)
3.ไม่HYBIRD ก็ LPG (สองอย่างนี้ถ้าหักลบกบจ่ายค่าบำรุงในระยะเวลา7ปีต่างกันเยอะไหมครับ)

ขับในเมืองอาทิตย์ละ 300-350โล ในเมือง ติดอยู่ในรถ-+2ชม.ต่อวัน, ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง
ในใจมีตามนี้ครับ:

HYBRID
-JAZZ HYBIRD
-CIVIC HYBRID
-PRIUS

LPG
-FORD FOCUS TREND 1.6
-NISSAN SYLPHY 1.6V
-TOYOTA ALTIS
-MAZDA 3 1.6

คิดแบบหมัดต่อหมัดแล้วต่อจากนี้7ปี(ถ้าซื้อ) 3อันดับแรกมีอะไรบ้างครับ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: รถยนต์ที่คุ้มค่าที่สุด สำหรับขับ7ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:46:02 »
Camry 2.0+LPG ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ PumpNISMO

Re: รถยนต์ที่คุ้มค่าที่สุด สำหรับขับ7ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:54:54 »
ติดอยู่ในเมือง ผมว่าไฮบริดดีกว่านะครับ อยู่นิ่งๆก็ใช้ไฟฟ้าเอา ถ้าซีวิคเป็นไฮบริดแบบที่เครื่องยนต์ไม่ต้องติดตอนที่ล้อหมุน ก็น่าใช้ครับ ถ้าเป็นอย่างแจ๊สติดในเมืองก็ดูจะประหยัดไม่มากเท่าที่ควร แต่ก็แลกมาด้วยราคาที่ถูกกว่า อันนี้ต้องพิจารณาเอาเองครับ พริอุสก็ได้  รอซีวิคออกมาค่อยตัดสินใจอีกทีแล้วกันนะครับ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:55:36 »
Prius ไม่ก็ Focus ครับ ค่ายอื่นกั๊กไปหมด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:56:55 »
ผมว่าขับคันเดิมต่อไปคุ้มที่สุดครับ *-*

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:57:28 »

+1 ครับ ยาวได้ตามไมล์รถเลยครับ  :D

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 23:20:13 »
civic ก็อึดนะฮะ แค่ขยันตั้งวาวล์หน่อยอย่าให้มันเกินระยะก็ใช้ยาวแล้วฮะ honda ข้อดี ตั้งวาวล์แบบปรับอะไรนี้ละไม่ยุ่งยากด้วยฮะ หรือให้แนะนำผมว่ารอก่อนดีกว่าครับอนาคตรถประเทศไทยกำลังจะพลิกตลาดรถยนต์เวลาเงียบ ผมว่าแต่ละค่ายต้องเข็นเทคโนโลยีมากันแน่นอน เพื่อกระตุ้น ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 01:03:26 »
คุ้มที่สุด .. ก็ขับคันเดิมต่อไปอีก 7 ปีครับ ..  ..   จริง ๆ นะ ไม่ได้กวน

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 06:22:19 »
คุ้มสุด คันเดิม

คุ้มรองลงมาอัลติส คุ้มตั้งแต่ซ่อมบำรุงยันราคาขายต่อ

ส่วนคันอื่นอาจคุ้มตอนขับ ออฟชั่น แต่ไม่คุ้มตอนขายต่อ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:36:33 »
คันเดิมยิงยาวสิครับแค่ 5 ปีเองเพิ่งติดแก๊สแล้วด้วย ถ้าเปลี่ยนแล้วเป็นเก๋งเหมือนเดิมยังไงก็ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง ถ้าเปลี่ยนเพราะตอบโจทย์ของชีวิตได้มากกว่าก็โอเค
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:44:35 »
LPG กะ Hybrid ผมเลือก Hybrid เพราะ eco จริง ส่วนรฺ่นเลือก prius เพราะขับ ตจว สบายกว่ารถเล็ก ในเมืองยิ่ง ok
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:45:25 »
ขับ 7 ปี ชิลๆมากครับ ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะ วิ่งโหดอะไรมากมาย

ในเมือง เอาแจ๊สไฮบริดก็ดีครับ
พรีอุสแพงกว่า พูดถึงความคุ้มค่าด้านตัวเงิน แจ๊สคุ้มกว่า
แต่สมรรถนะ ความปลอดภัย ระบบช่วยเหลือ พรีอุสก็ดีกว่า (ถุงลม 6 ใบ แน่ะ)

ถ้าจะเล่นแก๊ส ผมแนะนำ อัลติส 1.6 G ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:55:59 »
คุ้มที่สุด .. ก็ขับคันเดิมต่อไปอีก 7 ปีครับ ..  ..   จริง ๆ นะ ไม่ได้กวน
คันเดิมสิครับ เห็นด้วยตามนี้ครับ เพิ่งติดแก๊สมาเอง ยังไม่น่าจะคืนทุนใช่ไหมครับ ใช้คันเดิมเถอะครับ สบายๆเงินเหลืออีกเยอะเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:26:55 »
คันเดิมสิครับ เห็นด้วยตามนี้ครับ เพิ่งติดแก๊สมาเอง ยังไม่น่าจะคืนทุนใช่ไหมครับ ใช้คันเดิมเถอะครับ สบายๆเงินเหลืออีกเยอะเลย

เห็นด้วยอีกเสียง เพราะถ้าความคุ้มค่า คือเรื่องเงินเป็นเรื่องหลัก การเปลี่ยนรถที่ใช้ยังไม่คุ้ม มันก็ผิดคอนเซปตั้งแต่ต้นแล้ว

ถ้าท่าน จขกท. เอาเหตุและผล เป็นหลัก ยังไงก็คือใช้คันเดิมครับ

แต่ถ้าเอาความพอใจเป็นหลัก เหตุผลมันก็ต้องตกไปเป็นธรรมดาครับ ก็เลือกตามเสียงในใจไปครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:02:34 »
ผมว่าคันเดิมติดแก๊ส แล้วรออีก3ปีค่อยเปลี่ยนครับ รอเทคโนโลยีใหม่ๆมา อีก3ปีผมว่าตลาดรถยนต์มีอะไรใหม่ๆมาแน่ พวกไฮบริดส์ หรือเติมe85 คงมีเยอะขึ้น เพราะใกล้ปี59แล้ว ต้องปรับตัวเรื่องภาษีใหม่

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:38:28 »

+1 ครับ ยาวได้ตามไมล์รถเลยครับ  :D

เห็นด้วยครับ  คันเก่าแม่ผมปี 99 ติดแก๊สเพิ่งขายไปปีที่แล้วเปลี่ยนเป็นโฉม ปจบ แต่ตัวรถยังไม่มีอะไรจุกจิก เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุ ที่งงคือเครื่องยังไม่หลวม
ไม่มีอาการกินน้ำมันเครื่อง ตอนขายวิ่งไป 180000กม ติดแก๊สตอน 60000กม วิ่ง ตจว ยังเหยียบ160ได้สบายครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 13:26:06 »
ใช้คันเดิมต่อไปก็ได้ครับ
รถ 7 ปี ถ้าต้องบูรณะ กำเงินไม่เกิน 50000 บาท ก็กลับมาวิ่งฉิวแล้ว

รถผม Jazz ปี 2006 วิ่งแก๊สไปแล้ว 80000 ก.ม. วิ่งน้ำมันไป 1.7 แสนก.ม. รวมแล้ว 2.5 แสนก.ม. เพิ่งจะได้เสียเงินบูรณะไปราวๆ 2.5 หมื่น
แบ่งเป็นระบบระบายความร้อน ราวๆ 1.2 หมื่น
เครื่องยนต์ (คอยล์) + ก้านไฟเลี้ยว 1 หมื่น
แล้วก็ช่วงล่าง (ปีกนก จานเบรค) 4 พัน
เบ็ดเสร็จภายใน 2 เดือน จ่ายไป 2.5 หมื่น ตอนนี้รถกลับมาวิ่งฉิวแล้ว อาการกระตุกตอนเร่ง กับช่วงล่างแปลก หายไปเรียบ

รถถ้ารู้จักซ่อมบำรุง อยู่ได้เป็น 10 ปีครับ

ตัวผมคิดอย่างนี้นะว่า ซ่อมรถ ยังไงก็ถูกกว่าเปลี่ยนรถใหม่แน่

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 14:00:43 »
ใช้คันเดิมต่อไปก็ได้ครับ
รถ 7 ปี ถ้าต้องบูรณะ กำเงินไม่เกิน 50000 บาท ก็กลับมาวิ่งฉิวแล้ว

รถผม Jazz ปี 2006 วิ่งแก๊สไปแล้ว 80000 ก.ม. วิ่งน้ำมันไป 1.7 แสนก.ม. รวมแล้ว 2.5 แสนก.ม. เพิ่งจะได้เสียเงินบูรณะไปราวๆ 2.5 หมื่น
แบ่งเป็นระบบระบายความร้อน ราวๆ 1.2 หมื่น
เครื่องยนต์ (คอยล์) + ก้านไฟเลี้ยว 1 หมื่น
แล้วก็ช่วงล่าง (ปีกนก จานเบรค) 4 พัน
เบ็ดเสร็จภายใน 2 เดือน จ่ายไป 2.5 หมื่น ตอนนี้รถกลับมาวิ่งฉิวแล้ว อาการกระตุกตอนเร่ง กับช่วงล่างแปลก หายไปเรียบ

รถถ้ารู้จักซ่อมบำรุง อยู่ได้เป็น 10 ปีครับ

ตัวผมคิดอย่างนี้นะว่า ซ่อมรถ ยังไงก็ถูกกว่าเปลี่ยนรถใหม่แน่

ยังไงก็เหมือนท่านนี้ว่า ขับคันนี้ต่อไป ในอีก 7 ปี ก็คุ้มกว่าซื้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 16:59:39 »
ไม่อยากดัดแปลง ประกันอยู่ครบ งบถึง ออก prius เลยครับ  แต่ถ้างบน้อยหน่อย ก็ Jazz hybrid
แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องหมดประกัน ชอบรถที่ขับดี ความปลอดภัยครบ เลือก Focus 1.6 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 17:26:00 »
ถ้ารถไม่ได้มีปัญหาอะไร  ใช้คันเดิมต่อไปอีกสัก 2-3 ปีแล้วลองดูว่าตอนนี้อยากได้รถแบบใหนครับ

เดาว่าไม่ต้องผ่อนแล้ว ระหว่างนี้เก็บเงินเพิ่มต่อไปครับ 7 ปีนานนะครับถึงตอนนั้น C segment อาจจะไม่พอกับความต้องการก็ได้

ที่สำคัญรถทยอยๆออกกันอีกเพียบ อาจจะเจอรถใหม่ๆที่ถูกใจสุดๆก็ได้นะครับ  

CIVIC รถสวยนะครับ ไม่เชย ไม่เอาท์ ใช้ยาวๆก็ยังหล่อ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 17:29:31 โดย wooot »

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 17:55:17 »
 ;D ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

สรุปคือขับต่อไปอีก7ปีแล้วค่อยว่ากันไหม่ 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 21:56:48 »
ผมว่าเพิ่งติดแก๊สมา ขับคันเดิมก็ได้นะครับ

FD ตกรุ่นก็จริง แต่โฉมของ FB มันไม่ได้แหวกแนวไปจาก FD เลย

ขับ  FD ไปเถอะครับ เป็นผมนะไม่เปลี่ยนหรอก ติดแก๊สแล้วด้วยสบายกระเป๋าเลย

แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ผมแนะนำแค่2รุ่นนะถ้าจะคุ้มค่าจริงๆ Camry 2.0G + LPG ถ้าไม่อยากติด จัดไป Prius ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 23:54:11 »
ผมขอโหวด Prius ครับ เพราะมันตอบโจษย์ได้ค่อนข้างครบ ถ้าคิดว่าจะไม่ติดแก๊สแน่ๆ ต้องตัวนี้เลยครับ
ขับในเมือง ก็ประหยัด เพราะใช้มอเตอร์วิ่งซะเยอะ
ขับ ตจว ก็สบาย เพราะรถกว้างกว่า Jazz HB ช่วงล่างดี เครื่องแรงพอตัว แล้วก็ประหยัดใช้ได้ด้วย
เรื่องอะไหล่ ถึงจะเป็น Hybrid แต่ขึ้นชื่อพี่โต แถมมีคนใช้เยอะมาก ไม่น่ามีปัญหา มอเตอร์ผมว่า 7 ปีก็ยังไหวอยู่ ยังไงลองศึกษาดูครับ

ถ้าติดแก๊ส ผมว่า Sylphy น่าจะดีนะ เพราะ Altis ก็แอบใกล้ตกรุ่นนะ รถอะไร พอตกรุ่น ราคาก็ต้องร่วงทั้งนั้น
ได้รถกว้าง นั่งสบาย ขับสบายด้วย

แต่จะว่าไป Civic FD วิ่งมา 1 แสนโล ผมว่ายังใช้ได้อีกเยอะเลยนะครับ สำหรับผม รถ 1 แสนโล ยังไม่ถือว่าเก่าเลยครับ
อาจเป็นเพราะว่า ผมชินกับการซื้อรถมือสองอยู่บ่อยๆด้วย
ถ้า จขกท ไม่ได้ตะบี้ตะบันมาก ระดับนี้ยังไม่เริ่มจุกจิกหรอกครับ อาจจะใช้ต่ออีกสัก 3-4 ปี ก็ได้ ใช้อีก 7 ปียังได้เลย
แถมพึ่งติดแก๊สมาด้วย นอกจากว่า รถมีปัญหาจุกจิกน่ารำคาน หรือ เบื่อแล้วจริงๆ หรือ อยากได้รถที่ดีกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 00:01:11 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 02:17:18 »
ใช้ civic fd เกิน100k เหมือนกันเปลี่ยนยางแล้วสภาพการขับยังเหมือนใหม่ รักคันนี้จิงๆ คุณน่าจะใช้ต่อได้อีกนานๆๆๆ

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:23:40 »
คุ้มค่าของ จกขท นี่ ทางจิตใจ หรือ ทางเศรษฐกิจ ครับ

ถ้าคิดเป็นตัวเงิน และเหมาะกับชนชั้นกลางที่ใช้รถเยอะ หรือ ใช้รถเป็นส่วนหนึ่งของการทำงาน
 ค่าใช้จ่ายจริงๆ บาท/กม + ขับสนุก ยังไงๆ FD+LPG ก็ยังคุ้มค่าที่สุด