ผู้เขียน หัวข้อ: เฮ้อ!! สรุปว่าล้อแม็กคด แต่ไม่มีหลักฐานไปเคลมประกัน ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 6190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
จากกระทู้เก่าที่บอกว่ารถตกหลุมแรง เร็ว หนัก มาก
สรุปไม่ได้มโน รถมีอาการจริง พวงมาลัยสะท้าน ทุกช่วงความเร็ว

เข้าบีควิก ให้เช็คยาง จับถ่วงล้อ แต่ล้อหน้าซ้าย ถ่วงไม่ได้  ถ่วงแล้วไม่สมดุล ช่างบอกเพราะแม็กดุ้ง  :'( คล้ายโดนัท ที่โดนบีบ แล้วไม่กลม
ถ่วงยังไง มันก็ไม่สมดุล (ผมไม่เห็นกับตา ช่างมาบอกตอนใส่ยางแล้ว)

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46318.msg782448#msg782448

แต่ยางไม่เป็นไร ไม่บวม ภายนอกแม็กดูปกติ ไม่มีรอย แต่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ว่าแม็กมันไม่กลม ต้องขับถึงจะรู้
อยากเคลม ประกันชั้น 1 แต่ไม่รู้จะเอาหลักฐานอะไรไปยืนยัน พยายามขอให้บีควิกออกเอกสารรับรองให้แล้ว แต่เค้าทำให้ไม่ได้
ทำยังไงยังดีครับ   :-[ ถ้าเรียกประกันมา เค้าก็แค่ทำได้แค่ ถ่ายรูปภายนอก ใจผมอยากได้แม็กใหม่ ไม่อยากซ่อม กลัวซ่อมแล้ว ยังไงมันก็ไม่จบ

**City SV MC 2012 แม็กเดิมจากโรงงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2015, 16:55:01 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ bravo

ถอดยางออกจากแม็ก
เอาแม็กเปล่าๆ ใส่เข้ากับดุมล้อ หาอะไรก็ได้มาวางให้เกือบชิดกับขอบแม็ก(เป็นตัววัดความกลม) แล้วหมุนล้อแม็กช้าๆ
สังเกตุดูว่าขอบแม็กส่วนไหนชิดหรือห่าง จากตัววัดที่เราวางไว้ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมก็เป็นนะแต่ไม่เคยรู้สึกอะไร  จนตอนเปลี่ยนยางขึ้นเครื่องถ่วงหมุนช้าๆไม่กลมจริงๆ  ตอนนี้เลยยกไปใส่ล้อหลังรถไม่มีอาการอะไร

จริงๆร้านซ่อมแม็กดัดได้ครับ ไม่ต้องทำสีอะไร

ออฟไลน์ Volta

ลองซ่อมดูก่อนครับ น่าจะกลับมาดีได้ 90%
ผมเคยแม็กดุ้ง เอาไปซ่อมก็กลับมาดีเหมือนเดิม

แต่ถ้าไม่อยากซ่อม ลองคุยกับประกันดูครับ ว่าถ้าจะขอเคลมแม็กใหม่เลยได้ไหม  ล่าสุดผมโดนหินดีดที่กระจกหน้าเป็นรอยบิ่นนิดเดียว ประกันเขาก็เคลมเบิกกระจกใหม่ไห้เลยครับ

ทางเลือกสุดท้าย ถ้าประกันไม่ไห้เคลม  ลองหาดูแม็กถอดป้ายแดงดูครับ 

หรือซ่อมแม็กเอา แล้วทนใช้ไปจนยางหมดดอก จากนั้นก็ไปหาซื้อแม็กพร้อมยางที่ถอดจากป้ายแดงดูครับ 
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Devil13

ตามหลักของประกัน ซ่อมได้ซ่อม
ซ่อมไม่ได้ถึงจะเครมเปลี่ยนใหม่ครับ
ส่วนรายละเอียดผมว่าลองโทรหาประกันดีกว่าครับ
ส่วนตัวผมไม่เคยเครมแม็ก เคยตกหลุมแรง แต่แม็กไม่เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ถ้าที่ล้อ หรือ ยาง ไม่มีรอยกระแทก ครูด ถลอก แตก ถาก

ประกันจะไม่รับเคลม .. เพราะถือว่าไม่เป็นอุบัติเหตุ

นอกจากเซอร์เวย์จะเล่นด้วย .. กรณีนี้ ขอไม่แนะนำออกสื่อครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เคยแม็กแตกครั้งนึง ประกันช่วยแค่ครึ่งเดียวเองนี่ครับ เขาไม่ได้เคลมเปลี่ยนให้เลย หรือว่าประกันคนละเจ้า และรถต่างยี่ห้อกัน