ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ C-HR ระหว่างรุ่น 1.8 MID กับ HV MID  (อ่าน 6522 ครั้ง)

ออฟไลน์ MaoHyangKhun

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับ Toyota C-HR ระหว่างรุ่น 1.8 MID กับ HV MID คือผมเลือกไม่ถูกครับ
ปกติการทำงานจะต้องขับรถเดินทางไปกลับกรุงเทพ - ต่างจังหวัดเกือบทุกวัน
ปกติจะขับ 100 km/hr ส่วนบนทางด่วนใช่ความเร็วที่ 110-120 km/hr มีเร่งแซงบ้าง
กำลังชั่งใจว่าควรจะ เบนซิน หรือ ไฮบริด อันไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

เนื่องจากเชลที่ศูนย์แนะนำเครื่อง เบนซิน มา

คืออยากได้ความเห็นจากผู้ใช้จริงและเพื่อนๆสมาชิกในนี้ครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับ C-HR ระหว่างรุ่น 1.8 MID กับ HV MID
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:26:44 »
ไฮบริดผมว่าเหมาะวิ่งในเมืองมากกว่าเพราะประหยัดกว่าชัดเจน แต่วิ่งทางไกลไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำครับ C-HR ระหว่างรุ่น 1.8 MID กับ HV MID
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:27:40 »
ถ้าไม่ค่อยได้ใช้รถในเมือง ขับนอกเมือง+ต่างจังหวัดบ่อยอย่างที่ว่า ผมว่าไปเบนซินเถอะครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:36:28 »
ราคาอะไหล่ไฮบริดครับ
ส่วนตัวผม ถ้าไม่ติด ไฟหน้า LED กับไฟท้ายรมดำ ไปเบนซินไม่คิดเลย

ออฟไลน์ Hynix

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 14:57:46 »
ใช้1.8 Midอยู่ครับ ไม่มีปัญหาอะไร เรี่ยวแรงมีพอใช้งาน
ที่บ้านมีอคติกับไฮบริด เลยเลือกเบนซินไม่ต้องคิดมาก

แต่ยอมรับว่าตัวไฮบริดสวยกว่าพอสมควร  :-[

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 15:35:10 »
ผมว่าขับในเมืองหรือนอกเมือง ยังไงไฮบริดก็ประหยัดกว่าเบนซิน
ถ้าขับรถเยอะ ผมว่าไฮบริดก็คุ้มนะครับ
แต่ถ้ายังไม่มั่นใจในระบบไฮบริด ไม่อยากรับความเสี่ยงก็ไปเบนซินครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 18:02:07 »
ไฮบริดผมว่าเหมาะวิ่งในเมืองมากกว่าเพราะประหยัดกว่าชัดเจน แต่วิ่งทางไกลไม่ต่างกันมากครับ
อันนี้ของเห็นแย้งนิดนึงนะครับ Hybrid วิ่งต่างจังหวัดยาวๆความเร็ว 110-120 มี 140 บ้างตอนแซง  ได้เฉลี่ยที่ประมาน 21 km/l เลยครับ  ซึ่งเบนซินอย่างมากก็ไม่เกิน 18 km/l อ่ะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 18:31:24 »
วารันตี 5 ปี
ประกันชั้น 1 ทุกปี

ภายใน 5 ปีนี่ไม่ต้องกลัวค่าอะไหล่ค่าซ่อมต่างๆเลยนะครับ
ยกเว้นไปยุ่งกับซุปเปอร์คาร์แล้วเจ้าของเอาเรื่อง  :P

ทางโตต้ามีประกันราคาให้ภายใน 5 ปีด้วย
(เมื่อเทิร์นกับโตต้านะ)

ดูกระแสไปใช้ไป ถ้ามันมีปัญหาจุกจิกก็เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นก่อน 5 ปี
และถ้ายังชอบรถประเภทนี้อยู่ก็เทิร์นกลับมาซื้อตัวเบนซินครับ

ตอนนั้นคงมีตัวท็อปเบนซิน+safety sense ให้เลือกหละ

ผมวางแนวทางไว้แบบนี้  :o

ปอลอ ถ้าจะผ่อนก็เลือกผ่อน 48 เดือนนะครับ จะได้จัดการเรื่องได้ง่ายขึ้น (มั้ง?)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:00:31 »
ส่วนตัวผม ถ้าไม่ติด ไฟหน้า LED กับไฟท้ายรมดำ ไปเบนซินไม่คิดเลย

ตอนนี้ผมติดอยู่ระหว่าง เบนซิน กับ ไฟหน้าหลัง LED ครับ ยังคิดเลยว่าทำไมต้องกั๊กให้เฉพาะ Hybrid ด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:07:03 »
อันนี้ของเห็นแย้งนิดนึงนะครับ Hybrid วิ่งต่างจังหวัดยาวๆความเร็ว 110-120 มี 140 บ้างตอนแซง  ได้เฉลี่ยที่ประมาน 21 km/l เลยครับ  ซึ่งเบนซินอย่างมากก็ไม่เกิน 18 km/l อ่ะครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ระบบ Hybrid ของ C-HR จะทำงานที่ความเร็วสูงสุดเท่าไรเหรอครับ พอดีเซลที่ไปคุยให้คำตอบผมไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:41:13 »

ตอนนี้ผมติดอยู่ระหว่าง เบนซิน กับ ไฟหน้าหลัง LED ครับ ยังคิดเลยว่าทำไมต้องกั๊กให้เฉพาะ Hybrid ด้วย
ผมก็เลือกระหว่างคู่นี้อยู่ครับ ต่างกันตรงที่ผมใช้แต่ในเมือง ถ้าใช้ทางไกลคงเลือกเบนซิน และไม่อยากเสี่ยงเท่าไหร่เพราะใช้รถคันนึงนานครับ แต่มาลังเลตรงไฟหน้าหลังตัวไฮบริดนี่แหละ ตอนนี้คงเอาเบนซินแล้วไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้ากับไฟตัดหมอกเป็นLED ส่วนไฟท้ายเดิมก็โอเคอยู่แต่ถ้าอยากได้แบบไฮบริดเห็นคนซื้อมาเปลี่ยนรู้สึกจะเป็นมือสองญี่ปุ่นประมาณหมื่นห้านะครับ
ลองดูคำแนะนำจากกระทู้ผมเพิ่มเติมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=66542.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 19:53:20 โดย WISHSKY »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:44:23 »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ระบบ Hybrid ของ C-HR จะทำงานที่ความเร็วสูงสุดเท่าไรเหรอครับ พอดีเซลที่ไปคุยให้คำตอบผมไม่ได้นะครับ
อันนี้ไม่ทราบเลยครับเพราะไม่ได้ขับเร็วมากครับ   แต่ความเร็วเดินทาง 110-120 เครื่องก็จะติดๆดับๆครับผม  กับเวลาแซงเครื่องจะติดครับ
ปล.แต่ถ้าไม่ดูหน้าปัดก็ไม่ทราบเลยครับ เพราะตัดต่อเนียนมาก

ออฟไลน์ Ryu

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:58:26 »

60 km/h ครับระบบจะตัดไปใช้เครื่องยนต์

ออฟไลน์ taweec

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 20:32:27 »
ผมใช้ hv hiอยู่วิ่งในเมืองสลับชานเมืองตามนิคมอุตสาหกรรม ประมาณครึ่งๆ วันละร้อยกว่าโล ขับแบบไม่ยั้งยังได้เฉลี่ย20โลลิตรเลย ตอนใช้คันเก่าswiftได้13โลลิตรเอง เฉลี่ยมาตกกิโลละประมาณ1.4บาท อัตราเร่งไม่อืดใช้งานสบาย แต่ไม่ปรู้ดปร้าด ผมว่าถ้าเบนซินขับจริงไม่มีทางได้หรอก ถ้าไม่กลัวราคาขายต่อ ก็hvน่าใช้ครับ นี่ปี18แล้ว hybrid ไม่น่ากลัวหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2018, 21:03:47 โดย taweec »

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:09:02 »
           นี่หละครับความแตกต่างระหว่างความเชื่อ กับ ความจริง   
จะบอกว่าในความเป็นจริง  ขับทาง ตจว ในทุกวันนี้รถเยอะมากนะ  ชุมชน ตลาดนัดข้างทางเพียบ   ถ้ามีเรื่องให้รีบแม้เพียงนิดเดียว  ได้เบรค ได้เร่ง ตลอดเส้นทาง   นอกจากใจเย็นจริงๆ นั่นแหละ
แต่ถึงจะทางโล่งๆ ยาวๆ  โตโยต้า ก็เคยออกโฆษณามาแล้วว่า  “ถึงแม้วิ่งทางนอกเมื่อง HYbrid ก็ยังประหยัดกว่า “

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:54:12 »
คือถ้าออปชั่นมันไม่ไปกองอยู่กับไฮบริด เบนซินตัวบนจะขายดีมาก ผมก้อีกคนนึงชอบไฮบริดนะครับแต่ถ้ารุ่นนี้อยากได้เครื่องปกติมากกว่า มันแรงกว่าพอสมควร แต่ดันมาเจอความสวยงามภายนอกหายซะเยอะ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:28:55 »
ถ้าระยะไปกลับไม่เกิน 200 โล ก็ใช้ไฮบริดไปครับ

ถ้าเกิน ต้องเลื่อนไปพวก SUV จะขับไปกลับสบายๆๆไม่ล้าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:38:19 »

60 km/h ครับระบบจะตัดไปใช้เครื่องยนต์

ระบบไฮบริททำงานตลอดเวลาครับ ไมว่าจะจอดนิ่ง
หรือวิ่งที่ร้อยกว่า กม./ชม. เพราะระบบไฮบริดมันผูก
มอเตอร์ไฟฟ้ากับเครื่องยนต์ไว้ดวยกันเป็นหนึ่งเดียว
โดยมีคอมพิวเตอร์สั่งการให้เครื่องยนต์ติด-ดับ,
สั่งการให้มอเตอร์ส่งแรงไปหมุนล้อ หรือส่งแรงเฉื่อยจากล้อ
มาปั่นไฟ ตลอดการเดินทางในทุกๆ วินาทีเลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:48:15 »
Ch-r ปกติผมก็เชียร์ตัว ไฮบริดนะ
แต่วิ่งยาวต่างจังหวัด เป็นผมเอาเบนซิน เพราะแม้ไฮบริดประหยัดกว่า แต่ความต่างของอัตรากิน้ำมันเทียบกับธรรมดาก็ยังไม่ห่างพอที่จะทำให้ต้องเพิ่มเงินและค่าดูแลอยู่ดีครับ
เว้นแต่สีที่รัก สีที่ชอบ ไปอยู่ที่ตัวไฮบริด ก็เอาไฮบริดเลยครับ
เลือกรถเอาที่รักมากกว่าเหตุผล แล้วคุณจะรักมันครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:49:33 »

เรื่องออปชั่นและอุปกรณ์ทั้งหลายที่มัราคาแพงแล้วใส่ไว้เฉพาะรุปไฮบริทนั้น
ผมเคยตั้งข้อสังเกตไว้ว่า ภาษีสรรพสามิตมันต่างกันมาก

ตอนนี้รัฐบาลพยายามสนับสนุนรถไฮบริท รถ EV อยู่ เลยทำให้รถไฮบริทได้อัตราภาษีสรรพสามิต
แค่ 5% เอง ในขณะที่รุ่นเบนซินใช้น้ำมัน E85 ได้ จะเสียภาษีสรรพสามิต 25%

ผมว่าถ้า CH-R ตัวเบนซิน 1.8 Mid มีไฟหน้า-ท้าย และออปชั่นเหมือน HV Mid
แต่ราคาตัวเบนซินจะแพงกว่าตัว HV  คนซื้อจะยิ่งงงกับการตั้งราคาไปอีก
เผลอๆ จะโดนด่าหนักกว่าเก่าครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 13:34:30 »
ถ้าดูแค่เครื่อง 1.8 เหมือนกันก็จริง แต่ของไฮบริดเป็น atkinson cycle  กินน้ำมันเท่าเครื่อง 1.4 ต่อให้ระบบไฟฟ้าไม่ทำงานก็ประหยัดน้อยกว่า
แต่ไม่รู้ว่าพอไฟในแบตหมดรถจะอืดแค่ไหน ต้องแบ่งกำลังไปปั่นไฟมั้ย จะอาศัยแค่กำลังเครื่องก็แรงบิดเทียบเท่าเครื่อง 1.5 (ขนาดตอนใช้งานจากแบตยังอืดกว่าเลย)
ทางเดียวที่จะเลือกไฮบริดคือออพชั่นกับสี ส่วนเรื่องประหยัดไม่รู้สึกต่างกันมาก (ถ้าได้ 28 โลลิตรอ่ะน่าสน)​

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 21:47:09 »
ถ้าดูแค่เครื่อง 1.8 เหมือนกันก็จริง แต่ของไฮบริดเป็น atkinson cycle  กินน้ำมันเท่าเครื่อง 1.4 ต่อให้ระบบไฟฟ้าไม่ทำงานก็ประหยัดน้อยกว่า
แต่ไม่รู้ว่าพอไฟในแบตหมดรถจะอืดแค่ไหน ต้องแบ่งกำลังไปปั่นไฟมั้ย จะอาศัยแค่กำลังเครื่องก็แรงบิดเทียบเท่าเครื่อง 1.5 (ขนาดตอนใช้งานจากแบตยังอืดกว่าเลย)
ทางเดียวที่จะเลือกไฮบริดคือออพชั่นกับสี ส่วนเรื่องประหยัดไม่รู้สึกต่างกันมาก (ถ้าได้ 28 โลลิตรอ่ะน่าสน)​

แบตไฮบริดไม่เคยอยู่ต่ำกว่า2ขีดครับ ถ้าแบตลดลงไม่ว่าจะด้วยการขับหรือจอด เมื่อลงถึง2ขีดเครื่องก็จะสตาร์ทขึ้นมาปั่นไฟ ให้มากกว่า3ขีดขึ้นไป ส่วนถ้าล้อยังหมุนอยู่มันก็จะปั่นไฟตามจังหวะการจราจรเรื่อยๆ ไม่มีความกังวลเรื่องแบตไฮบริดไฟหมดเลย ยังไงก็ยังมีไฟช่วยขับมอเตอร์ตลอด

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:11:44 »
นี่คงเป็นเหตุผลที่ตัวเลขแรงม้าจากแบตกับเครื่องเอามารวมกันตรงๆไม่ได้ใช่มั้ยครับ เพราะเมื่อแบตเหลือน้อยเครื่องก็จะคอยปั่นไฟ ถึงแรงจากเครื่องไม่เต็มร้อยแต่อาศัยแรงจากแบตมาช่วยอยู่ตลอด