ผู้เขียน หัวข้อ: //สตช.ยกเลิกด่านลอยทั่วประเทศ  (อ่าน 3408 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
//สตช.ยกเลิกด่านลอยทั่วประเทศ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 16:44:44 »
 :) :)วันที่ 8 ตุลาคม 2558 พล.ต.ท.ประวุฒิ ถาวรศิริ รักษาราชการแทนที่ปรึกษา สบ.10 ในฐานะโฆษกสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เปิดเผยว่า วันนี้จะมีการเรียกประชุมผู้รับผิดชอบงานจราจรพร้อมจะมีคำสั่งให้ ยกเลิกการตั้งด่านลอย ทุกชนิดทั่วประเทศ หลังได้รับการร้องเรียนจากประชาชนเป็นจำนวนมาก โดยจะเริ่มทันทีหลังคำสั่งออกภายในวันนี้

หากเจ้าหน้าที่ท้องที่ใดจะมีการตั้งด่าน จะต้องมีเจ้าหน้าที่ระดับ สารวัตร เป็นผู้ควบคุมประจำด่าน และมีการติดป้ายชัดเจน รวมถึงต้องรายงาน ผู้บังคับบัญชา ว่าจะตั้งด่านจุดไหน และเป็นด่านประเภทใด อาทิ ด่านมั่นคงฯ เป็นต้น

พล.ต.ท.ประวุฒิ กล่าวว่า ทั้งนี้หากประชาชนพบเห็นว่า มีการตั้งด่านลอย ให้ถ่ายภาพนิ่ง หรือ คลิปวิดิโอ ส่งเข้ามาช่องทาง เฟซบุ๊ค, ทวิตเตอร์ ชื่อ "รายงานสภาพการจราจร ตร." และ "โฆษกสำนักงานตำรวจแห่งชาติ" รวมถึงสามารถโทรศัพท์มาร้องเรียนได้ที่หมายเลข 1197

โดยบทลงโทษเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ฝ่าฝืนคำสั่งห้ามตั้งด่าน จะคาดโทษให้มาช่วยราชการ หรือ ปรับย้ายออกจากหน้าที่ โดยไม่มีข้อยกเว้น ว่า จะเป็นตำรวจขั้นไหน ระดับไหน

"สำหรับมาตรการดังกล่าว เป็นหนึ่งในมาตรการสร้าวภาพลักษณ์ของ สำนักงานตำวจแห่งชาติ ให้เกิดความรักและเรียกศรัทธาจากประชาชน จากนี้ จะมีคณะทำงานด้านภาพลักษณ์ทั่วประเทศ และมีการประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ ผ่านช่องทางต่างๆ อาทิ บนจอ แอลอีดี ทั่วกรุงเทพมหานคร เพื่อเป็นการลดข้อครหาเรื่องเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร ถูกต่อว่าว่า ได้เปอร์เซ็นต์ หรือ ส่วนแบ่งจากการออกใบสั่งจราจร จึงจะมีการเสนอติดตั้งกล้องวงจรปิด จับภาพผู้ฝ่าฝืนกฎจราจร โดยจะมีการติดตั้งระบบกล้อง และระบบใบสั่งทั้งระบบภายใน 3 เดือน ขยายอายุใบสั่งจาก 1 ปี เป็น 3 ปี" พล.ต.ท.ประวุฒิ กล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 23:14:55 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: //สตช.ยกเลิกด่านลอยทั่วประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 18:47:27 »
พูดไปเหอะครับ

คนเค้าไม่เชื่อหรอกครับ

องต์กรณ์ที่ไร้ศักดิ์ศรีไร้เครดิต
พูดแบบนี้มากี่ครั้ง แล้วก็อีหรอบเดิม

ออฟไลน์ MUK

Re: //สตช.ยกเลิกด่านลอยทั่วประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 19:42:14 »
คิดจะทำ ผมว่าก็ยอดเยี่ยมแล้วครับ
แต่ว่า ด่านลอย รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ
และอีก เรากล้าถามไหมว่าใครตั้งด่าน ยศอะไร
ไม่ใช่ดูไม่ออก แต่จะเป็นเหมือนเราไปถามกวนอีก
หรือต้องทำตัวยังครับ

ผมเคยโดน ขับ 90 บอกขับเร็วเกิน
แซ็งรถสองคันที่ขี่ ชิดกัน บอกผมขับแช่ขวา
ตอนจอดรถ เอากระจกลง ขอดูไบขับขี่ พี่ท่านก็เอาไป
แล้วก็บอกให้ไป สถานี จ่ายค่าปรับ ถามว่าเราจะมีโอกาสตอนไหนที่จะถามหรือปกป้องตัวเราได้

แต่หลายครั้งที่รู้สึกปลอดภัยเวลาเดินทางไกล เห็นตำรวจตั้งด่านเพื่อตรวจแต่ไม่ได้จับ สอบถาม คนขับ
มันเป็นการป้องกัน พวกเมาแล้วขับ หรือ อื่นๆได้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 20:03:01 »
ไปตัดเส้นทางหากินมันจะได้เหรอครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 20:17:40 »
เท่าที่ดูจากข่าว เผื่อป้องกันการเข้าใจผิดครับ

ด่านตรวจของตำรวจก็ยังคงมี ไม่ว่าเป็นด่านตรวจด้านจราจรหรือด่านความมั่นคงป้องกันอาชญากรรม
แต่...ต้องมีป้ายประกาศชัดเจนว่าเป็นจุดตรวจ
มีรายชื่อแสดงนายตำรวจสัญญาบัตร ผู้ควบคุมด่านตรวจ ให้ทราบชัดเจน

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 20:52:33 »
ลองเลิก%ดู รับรองทั้งด่านลอย ด่านมั่นคง หงอย

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 21:45:28 »
เดี๋ยวก็จะมีโดนจับซึ่งหน้าก็จะเถียงกันว่าด่านลอยหรือไม่  8)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 21:48:49 »
รถตู้วินก็ยังจอดแช่ป้าย
รถสองแถวก็ยังยึดป้ายรถเมล์
แท๊กซี่ก็ยังปฏิเสธผู้โดยสาร
เยาวราชก็ยังเละเทะอยู่วันยังค่ำ
สองแถวก็ยังชอบเปิดเลนพิเศษ
รถตู้ก็ยังจอมปาด เบียด แทรก
มอเตอร์ไซค์ก็ยังขับบนทางเท้า
พี่วินมอไซค์ก็ยังจอดเกะกะ
รถบรรทุกก็ยังบรรทุกเกินจนถนนพัง
รถทัวร์ก็วิ่งช้าแช่ขวาประจำ

ไม่เคยมีอะไรที่ออกมาตรการแล้วทำได้เลย...
แย่อะ ทำยังไงวงการนี้ก็ไม่สูงขึ้นหรอกครับ

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:08:33 »
ผมเห็นด้วยนะ ถ้าตั้่งด่านตอนกลางคืน  ดูปลอดภัยดี โดยเฉพาะเส้นทางหลวง อย่าง มิตรภาพ  เพชรเกษม พหลโยธิน
แต่ด่านกลางวันนี่  มีแต่เรื่องทำให้เสียเงิน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:12:35 »
ได้จริงก็ดีครับ ผมได้แต่ฝัน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:19:14 »
รถตู้วินก็ยังจอดแช่ป้าย
รถสองแถวก็ยังยึดป้ายรถเมล์
แท๊กซี่ก็ยังปฏิเสธผู้โดยสาร
เยาวราชก็ยังเละเทะอยู่วันยังค่ำ
สองแถวก็ยังชอบเปิดเลนพิเศษ
รถตู้ก็ยังจอมปาด เบียด แทรก
มอเตอร์ไซค์ก็ยังขับบนทางเท้า
พี่วินมอไซค์ก็ยังจอดเกะกะ
รถบรรทุกก็ยังบรรทุกเกินจนถนนพัง
รถทัวร์ก็วิ่งช้าแช่ขวาประจำ

ไม่เคยมีอะไรที่ออกมาตรการแล้วทำได้เลย...
แย่อะ ทำยังไงวงการนี้ก็ไม่สูงขึ้นหรอกครับ

แก้ยากครับ เป็นสันดานของคนไทยไปแล้ว
ถ้าจะแก้ได้ ต้องเอาฮ่องกงเป็นตัวอย่าง

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:24:35 »
ผมกลับสยองกว่าเก่านะ  แบบส่งมาบ้านนี้มัดมือชกมากๆ  เดือนนี้ผมโดนมาแล้วสองใบ โดนผ่าไฟแดงทั้งๆที่ผมไม่ได้ตั้งใจ มันเป็นเขียวละแดงตัวบอกเวลาก็ไม่มีซึ่งไม่มีทางเบรคทัน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 22:27:57 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 07:31:36 »
ถ้าอยู่ในวงการตำรวจแล้วจะรู้เลยครับ
ไม่สิไม่ใช่แค่ตำรวจ .......
เรื่องเงิน%ตั้งด่าน รางวัลนำจับ เรื่องเล็กเลยล่ะ
ถ้ารู้ว่าลึกๆแล้วเค้ามีที่มาของรายได้กันยังไง
ผมรู้ผมยังแทบหมดความนับถือกันเลย
(อาผมเป็น ผบก.จังหวัดๆนึงน่ะครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 09:16:31 »
ประกาศมาได้ก็เท่านั้นครับ จะรู้ได้ไงด่านลอยไม่ลอย
= = ไปถามโดนหาว่ากวน จะโดนข้อหาหนักกว่าเก่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:35:56 »
ไม่คาดหวังนะครับ แต่ถ้าทำได้จริงก็ดีครับ

เอาแค่ จับ มอไซ ไม่ใส่หมวกก่อนดีกว่ามั๊ยครับ ผมว่าง่ายๆ หลักฐานชัด ไม่ต้องยัดข้อหาด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:57:09 »
รอดูกันครับ ให้เวลาเค้าหน่อย

ทำได้ ทำไม่ได้ คนที่คิดทำและออกคำสั่ง ก็ต้องมาคอยติดตามผลงาน

ผมเห็นด้วยว่าต้องแก้ที่สันดานคนใช้รถใช้ถนน ที่ถูกปล่อยปะ ละเลยกันมานาน จนเคยชิน

แต่มันก็ต้องมีคนที่มีตำแหน่งใหญ่ๆ มีหน้าที่ ออกมา take action บ้าง ก็ยังถือว่ามีสำนึกในหน้าที่ครับ ดีกว่าไม่ทำไรเลย

ออฟไลน์ gnext

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 13:48:27 »
ถ้าจะปรับภาพลักษณ์กันจริงๆ
ผมขอเลยนะครับ ขอ COUNTDOWN ไฟแดงกลับมาใช้ และใช้คนแทนกล้อง
จะได้เห็นว่า "ติดไฟแดงรอไม่เกิน 3 นาที ฝ่าไปเสียเวลา 5 นาที"
ยังดีกว่าปัจจุบันที่เป็น "ฝ่าไฟแดงซวยเดือนหน้าเสียพันนึง รอไฟแดงไม่รู้ว่าอีก 10 นาทีจะได้ไปมั้ย"

แต่ว่า... ทำไม่ได้หรอก เพราะถ้าเป็นรถเจ้านาย จนท.ก็ซวยอีก
ใช้กล้องวงจรปิดจะได้ตรวจสอบก่อนว่าเป็นรถใคร ใช่มั้ย???

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 00:22:55 »
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 21:25:42 »
ยกเลิกเพื่ออะไร? อีกหน่อยพวกชอบทำผิดกฎหมายก็ยิ่งได้ใจ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 08:55:11 »
ด่านผมไม่เท่าไหร่
แต่กล้องนี่สิ... จบกัน

ถ้าทำได้จริงก็ขอปรบมือให้ครับ