ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคมือไฟฟ้าใน civic FC มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 13594 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boat1123

• Newbie
  • *
อยากรู้ข้อดีข้อเสียเบรคมือไฟฟ้าใหม่ใน Civic FC

แล้วถ้าในกรณีสมมุติว่า กำลังขับด้วยความเร็วประมาน 120 แล้วในรถมีเด็กดันซนไปกด

ปุ่มเบรคมือไฟฟ้าทำงาน จะเกิดอะไรขึ้นแล้วจะเสียหายอย่างไรบ้างรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:16:46 »
ผมยกตัวอย่างHRVนะครับไม่รู้เหมือนกันไหม

HRVถ้าเด็กไปกดก็เป็นเรื่องเลยครับ เบรคหัวทิ่ม ต้องคอยระวังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 14:52:27 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เปิดคู่มือดูเบื้องต้นก่อนเลยครับ
ถ้าไม่มีให้โทรไปถาม callcenter พร้อมส่ง email ไปหาผู้ผลิตรถรุ่นนั้นๆ
ถ้ามีโอกาสได้ทดสอบพยายามหาลานกว้างงงงงงงมากๆๆๆๆๆ ในการทดสอบเป็นดิน หิน ทราย ยิ่งดี
ปล. ถ้าผมเป็นผู้ผลิต หรือให้ทำระบบนี้ ผมคงไม่ให้มันทำงาน 100% ที่ความเร็ว 120 แน่นอน อาจให้ทำงานแค่ 20-40 % พอความเร็วลงมาค่อยเพิ่ม% ในการเบรคมากขึ้น จนถึงจุดๆที่มนต้องทำงาน 100%
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ alpha14

โอว มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยรึ น่ากลัวนะ ย้ายมาอยู่ฝั่งคนขับดีว่ามั้ง ในซอกหน่อย

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เบรคมือไฟฟ้าจะทำงานต้องดึงขึ้นครับ

ถ้ารถวิ่งอยู่ด้วยความเร็วแล้วดึงขึ้น (ดึงแล้วปล่อยเลย) รถจะกระตุกนึดนึง ประมาณว่าเบรคมือทำงาน และจะปลดให้อัตโนมัติครับ

แต่ถ้าดึงค้าง (ซึ่งยังไม่เคยลอง) เห็นคลิปในเมืองนอก มันทำรถหยุดได้เลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยังไม่เห็นข้อเสียนะ

เพียงแต่ตอนแรก อาจยังไม่ชินมือครับ  8)

ออฟไลน์ AkE

เรื่องคนไปดึงผมไม่เคยลองแต่ระบบนี้สำหรับผมขับมาหลายๆคันก้ดีนะครับไม่มีปัญหาอะไร รวมถึง FC ด้วย

ออฟไลน์ Mike

เรื่องเบรคมือไฟฟ้า วิศวกร เค้าฉลาดพอ ที่จะคิดมาดีแล้ว ถึงแม้จะเกิดการกดใช้งานโดยไม่ได้ตั้งใจ
ทั้งนี้มันไม่ได้ออกแบบมา ให้เด็ก หรือคนผิดปกติ กดเล่น

เด็กโตพูดจา รู้เรื่อง นั่งเบาะผู้โดยสารด้านหน้า
เด็กเล็ก ควรจะนั่ง เบาะผู้โดยสารด้านหลัง+Child car seat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2016, 09:19:02 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ps000000

พึ่งรู้นะเนี้ย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).......ได้เรียนรู้ด้วยคน ขอบคุณครับ :-X

ออฟไลน์ Visual

ข้อดี สะดวก ง่าย ไม่เกะกะ
ข้อเสีย เวลารถมีปัญหา ติดเครื่องเพื่อปลดเบรคไม่ได้มันจะยุ่งยากมาก

ส่วนอีกเรื่องบางคนมองเป็นข้อดี บางคนมองเป็นข้อเสียคือดึงเบรคมือทำท้ายปัดไม่ได้
ถ้าดึงเบรคมือไฟฟ้าระหว่างขับ รถจะเบรคจนหยุดแทน

ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามีลูกหลานในวัยที่พูดไม่ค่อยฟัง ควรให้นั่ง car seat ครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณและเด็ก

ออฟไลน์ johnlee

ผมว่ายุ่งยากกว่าเดิมอีก ถอดแบตออกก็ปลดเบรคไม่ได้ ระบบไฟรวนก็ลำบากอีก

ใจชอบดึงแบบเก่าดีกว่า ง่ายดี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

promt

• บุคคลทั่วไป
น่าจะมี safety นะครับ

หากขับ 120 แล้วเด็กดึง/กดเล่น คงไม่เบรคหัวทิ่ม จนเกิดอุบัติเหตุ

หากเป็นแบบนั้นจริง คงโดนเรียกรถกลับไปตรวจเหมือนกรณีดารา star war ตาย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
พึ่งมีกระทู้ตั้งไปเมื่อไม่นานนี้เอง ตกไปอยู่หน้าสองหมาดๆ ลองดูเอาแล้วกันครับ :)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51569.0

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

พึ่งมีกระทู้ตั้งไปเมื่อไม่นานนี้เอง ตกไปอยู่หน้าสองหมาดๆ ลองดูเอาแล้วกันครับ :)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51569.0

ออฟไลน์ bubball

ใช้ HR-V อยู่
ข้อเสียหรอ อืมมมมมมมม เผลอไปโดนคันเร่งแล้วมันปลดล็อคมั้ง 555555

ออฟไลน์ CJ.

นึกถึงแต่เรื่องเวลาระบบไฟรวน มีปัญหา หรือไฟไม่พอแล้วจะปลดไม่ได้นี่ล่ะครับ

ที่เจอกับตัวเลยคือ xj8 มีปัญหาเรื่องไฟกับแบตบ่อยๆ ปลดไม่ได้ ต้องมียกอย่างน้อยเดือนละครั้ง  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้อเสียผมว่ามีแค่ 2 เรื่อง
1. เผลอไปโดนหรือเด็กกดในช่วงที่รถวิ่ง อาจเกิดอันตรายได้
2. สวิตซ์อิเลกทรอนิคส์เสีย ระบบไฟฟ้าพวกนี้มีโอกาสรวนมากกว่าเบรคมือดั้งเดิมแน่นอน
    ซึ่งเกิดปัญหากับ PJS แล้วในกระทู้ก่อนหน้านี้
    หากเสียก็มี 2 เคส เคสที่เบรคเองตอนรถวิ่ง กับใส่เบรคไว้แล้วปลดออกไม่ได้

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
รถที่วิ่งอยู่ ดึงเบรคมือไฟฟ้าไม่ทำงานครับมันไม่เหมือนเบรคมือสมัยก่อน
ปัญหามันจะอยู่ที่มอเตอร์ตัวควบคุมเป็นหลักครับ ตอนลุยน้ำท่วมไม่รู้จะช็อตไหม ไม่รู้จะเหมาะกับเมืองไทยไหม รอดูกันต่อไป
สำหรับผม มองข้อเสียคือ เวลาอยากดริฟ เล่นๆ เบรคมือไฟฟ้ามันทำไม่ได้ มันไม่เหมือนเบรคมือแบบเก่าที่เคยใช้
เบรคมือไฟฟ้า ผมกลัวมันเสียจากระบบไฟ ไมมีเบรคมือธรรมดา ผมขับรถได้นะ แต่ถ้าเบรคมือไฟฟ้าขัดข้อง ไม่สามารถเคลื่อนรถได้ อันนี้ผมเครียด
ข้อดีของมัน คือ เวลาใช้เบรคมือไฟฟ้า รถไม่สามารขยับได้เลย แน่นมาก ไม่ต้องกลัวว่ารถใหล เข้าเกียร์ D เหยียบคันเร่งก็ไม่ไป ถ้าไม่กดเบรคมือ
ต่างจากเบรคมือธรรมดา ที่ผมเคยใช้อยู่พอสมควร

ออฟไลน์ CATM96

รถที่วิ่งอยู่ ดึงเบรคมือไฟฟ้าไม่ทำงานครับมันไม่เหมือนเบรคมือสมัยก่อน
ปัญหามันจะอยู่ที่มอเตอร์ตัวควบคุมเป็นหลักครับ ตอนลุยน้ำท่วมไม่รู้จะช็อตไหม ไม่รู้จะเหมาะกับเมืองไทยไหม รอดูกันต่อไป
สำหรับผม มองข้อเสียคือ เวลาอยากดริฟ เล่นๆ เบรคมือไฟฟ้ามันทำไม่ได้ มันไม่เหมือนเบรคมือแบบเก่าที่เคยใช้
เบรคมือไฟฟ้า ผมกลัวมันเสียจากระบบไฟ ไมมีเบรคมือธรรมดา ผมขับรถได้นะ แต่ถ้าเบรคมือไฟฟ้าขัดข้อง ไม่สามารถเคลื่อนรถได้ อันนี้ผมเครียด
ข้อดีของมัน คือ เวลาใช้เบรคมือไฟฟ้า รถไม่สามารขยับได้เลย แน่นมาก ไม่ต้องกลัวว่ารถใหล เข้าเกียร์ D เหยียบคันเร่งก็ไม่ไป ถ้าไม่กดเบรคมือ
ต่างจากเบรคมือธรรมดา ที่ผมเคยใช้อยู่พอสมควร

ตอนลุยน้ำไม่ต้องห่วงครับน้ำท่วมปี54 ออกcaptivaมาพอดีลุยน้ำทุกวันตลอดสองเดือนไม่พังครับ
มีแต่วันนึงรถปลดเบรคมือไฟฟ้าไม่ได้ต้องยกรถไปปรากฎว่าplug motorเบรคมือไฟฟ้าหลวมเลยหลุดครับ
- -"

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **

เหยียบคันเร่งแล้วมันปลดเบรคให้อัตโนมัตินะครับ ปล.ต้องคาดเข็มขัดนิรภัยก่อน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

เหยียบคันเร่งแล้วมันปลดเบรคให้อัตโนมัตินะครับ ปล.ต้องคาดเข็มขัดนิรภัยก่อน

ผมลองแล้วครับ ใส่ D เบรคมือไฟฟ้ายังไม่ปลด คาดเข็มขัดนิรภัย เหยียบคันเร่ง รถไม่สามารถขยับได้ครับ รถผมไม่ปลดให้อัตโนมัติครับ