ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถที่ราคาไม่เกิด 6xx,xxx .- หน่อยครับ  (อ่าน 8214 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ

พอดีตอนนี้เพื่อนผมจะซื้อรถใหม่ขอเป็นรถเก๋ง อยากได้รถที่มีช่วงล่างที่เกาะถนน ใช้ความเร็วประมาณ +140 กม./ชม. ได้นึ่งๆหน่อย 
นั่งประมาณ 3-4 คน สบายๆไม่แคบเกินไป

ถ้าเป็น Yaris Vios Fiesta City จะพอไหวหรือป่าวครับ

ถ้าไหวจะเลือกตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถที่ราคาไม่เกิด 6xx,xxx .- หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 22:38:53 »
งบไม่เกิน7แสน กับ B-Segment แนะนำให้ไปอ่านรีวิวครับ ล่าสุดก็เฟียสต้า เพราะตอนท้ายรีวิว จะมีสรุป เปรียบมวยกับ ยี่ห้ออื่นๆ ในเซคเมนต์เดียวกันอยู่แล้วครับ ลองอ่านดูครับ แล้วถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติม ลองมาถามเพิ่ม จะได้ข้อมูลที่ละเอียดเต็มที่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยเลือกรถที่ราคาไม่เกิด 6xx,xxx .- หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 22:49:35 »
รอดู city mc ไหมครับ น่าจะดีกว่าเดิมเยอะ แอร์แบคคู่หน้าด้วย
fiesta ดีที่สุดใน b-segment ครับ เฉพาะช่วงล่าง ประหยัดน้ำมันครับ แต่ว่ามันจะแคบไปน่ะสิครับ
vios ผมไม่มั่นใจความเร็วสูงๆในการเกาะถนนของรถรุ่นใหม่ครับ รถรุ่นเก่าดีกว่าเยอะ
m2 ก็ขับน่าจะสนุกนะครับ ตามภาษา zoom-zoom
ยังไงลองดูรีวิวก่อนได้ครับ ในหมวด b-segment

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 23:02:52 »
Fiesta 5D  การออกแบบดี ทันสมัย+ช่วงล่างดี+ความปลอดภัย
ที่เหลือตัดไปได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 23:05:16 โดย เฮียหลี »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 23:09:02 »
ตามตัวเลือกที่ให้มา ผมเคยลองมาเกือบทุกตัว ยกเว้น city

ขับที่ความเร็ว 140 นิ่งสุด ผมว่า Fiestra 1.6 ครับ
นั่งได้ 4 คน แต่ก็แอบแคบไปนิด ตัวที่นั่งสะบายกว่าผมว่าคือ vios แต่ยั่นคือความเห็นส่วนตัวนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 23:22:26 »
มิตซูแลนเซอร์แซยิด เพิ่มอีกนิดเดียวได้ทั้งหมดที่ว่ามา

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 00:00:15 »
ก็ตามนั้นครับนิ่งสุดที่ 140 ก็เฟียสต้ารวมถึงการเก้บเสียวงด้วย แต่เรื่องกว้างซิตี้หลังจะกว้างกว่าหน้าพอกัน ถ้าไม่ค่อยมีคนนั่งหลังก็จัดเฟียสต้าไปเลย แต่ถ้ามีคนนั่งหลังประจำซิตี้จะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 01:16:35 »
ถ้าอยากให้วิ่งเร็วๆแล้วเอาแค่"นิ่ง" ..แต่ไม่ได้ถึงขั้น"นิ่ง นิ่ม หนึบ เกาะ"
ผมว่าเอาซิตี้รึว่าแจ๊สก็ได้ครับ แล้วไปอัพช่วงล่างนิดหน่อย
เรื่องความนิ่งมันอัพเกรดกันไม่ยากนัก แต่ถ้าจะเอาแบบครอบจักรวาลก็คงต้องอีกเรื่อง

ถ้าในโจทย์นี้ ผมว่าหวยไปออกที่ฮอนด้าซักคันล่ะครับ ชอบแบบมีตูดหรือว่าไม่มีตูดก็ว่ากันไป    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 01:19:16 »
ความเห็นส่วนตัว เป็นผมเลือก City ครับ
แล้วเอามาลงสตรัทซักชุดแค่นี้ก็ได้รถที่นั่ง 3-4 คนสบายที่สุดในกลุ่ม แล้วก็วิ่ง 140 ได้อย่างมั่นใจ
เพราะถ้าเลือก Fiesta ช่วงล่างเจ๋งจริง แต่จะหาอุปกรณ์เสริมอะไรที่สามารถถ่างห้องโดยสารได้หละครับ   :D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:20:31 »
ถ้าขับ 140+ ผมคงไม่เลือกซับคอมแพคหรอกครับ
รถเล็กขับเร็วๆแล้วมันเหนื่อย + ต้องใช้สมาธิสูงมากๆ พาลทำให้เครียดอีกต่างหาก
ในงบราวๆ นั้น ถ้าเป็นผม คงไปจับ Accord G7 ครับ

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:01:27 »
อย่าลืมว่ารถราคา "ไ่ม่เกิน" 6 แสนนะครับ
ไม่ควรเอาตัวท็อปของแต่ละรุ่นมาคิด แต่ในมุมมองของผม ผมว่ารถวิ่ง 140 นี่มันก็ไม่ค่อยเหมาะเท่าไรกับรถเล็ก (ตัวรถน่ะขับได้แน่ๆครับ)
Find a vacuum and fill it.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:34:49 »
ขับเร็วงบไม่เกิน 6 แสน ได้แต่ รถเล็ก ตัวถูกสุด

ผมว่าเปลี่ยนการขับด้วยดีกว่าครับ รถเล็กๆ ไม่ควรขับเร็วๆ

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:56:29 »
เข้ามาให้กำลังใจครับ สำหรับผม ผมคิดว่า ไม่มีรถรุ่นใหนที่ดีที่สุดสำหรับเราหรอก มีแต่รถที่เราพอใจจะขับและขับมันอย่างมีความสุขมากกว่าที่จะเหมาะกับเราครับ อย่าลืมนะครับว่ารถมันไม่ใช่ถูกๆและเราก็ต้องฝากชีวิตไว้กับมันอีกหลายปี

ผมว่าไปลองขับให้ครบแล้วคุณจะพบว่าในใจคุณต้องมีคันที่ชอบที่สุดอยู่หนึ่งคัน ถ้าคุณรับข้อเสียของมันได้ก็จงอันคันนั้น

ออฟไลน์ GeneralAK

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 11:33:40 »
ถ้าบอกว่านั่ง 3-4 คน ตัดเฟียสต้าออกไปได้เลยครับ

นั่ง 1-2 คนเป็นปกติค่อยมองดีกว่า คันนี้ (ผมใช้อยู่ครับ)

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:11:01 »
เมื่อตอนสายผมได้พาเพื่อนผมไปดูรถที่โชว์รูมแต่ละยี่ห้อมา ตอนนี้เพื่อนเหลือตัวเลือกแค่ Jazz SV กับ Fiesta S 1.6 HB เลยอยากทราบเพิ่มเติมเรื่องช่วงล่าง
ระหว่าง Jazz กับ Fiesta ถ้าความเร็วสูง ช่วงล่างตัวไหนทำได้ดีกว่ากัน พอดีไปมีถนนลองขับไม่มากเลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ไม่ได้
 เรื่องเกียร์ตัวไหนน่าจะทนกว่ากัน

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 13:01:05 »
เมื่อตอนสายผมได้พาเพื่อนผมไปดูรถที่โชว์รูมแต่ละยี่ห้อมา ตอนนี้เพื่อนเหลือตัวเลือกแค่ Jazz SV กับ Fiesta S 1.6 HB เลยอยากทราบเพิ่มเติมเรื่องช่วงล่าง
ระหว่าง Jazz กับ Fiesta ถ้าความเร็วสูง ช่วงล่างตัวไหนทำได้ดีกว่ากัน พอดีไปมีถนนลองขับไม่มากเลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ไม่ได้
 เรื่องเกียร์ตัวไหนน่าจะทนกว่ากัน

ลังเลเหมือนผมเป๊ะ ผมก็เพิงไปลองมาทุกรุ่นแล้วก็ลังเลแจ็ส sv กับเฟียสต้า 1.6s แต่ผมใช้งานคนเดียวเลยเลือกเฟียสต้า

ช่วงล่างผมว่าเฟียสต้าดีกว่านิดนึง มันเฟิมๆกำลังดี แต่แจ๊สก็ไม่ใช่ว่าไม่ดี แจ๊สก็ดีแต่รู้สึกเสียงปะทะลมแจ๊สดังมาก
แต่เฟียสต้าความรู้สึกแคบกว่าชัดเจน ขับเฟียสต้าเสร็จแล้วไปลองแจ๊ส แจ๊สดูกว้างโล่งสบาย ปุ่มต่างๆดูใช้งานง่าย
ปล.ชอบมาตรวัดอัตรสิ้นเปลืองของแจ๊สดูง่ายมาก ขับแบบนอกเมืองไม่เร่งรีบแจ๊สก็ประหยัดอยู่
ปล.2 ได้ข่าวว่าเฟียสต้าขับในเมืองกินน้ำมักมากโข เพราะมันเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงกว่าชาวบ้าน

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 14:00:52 »
จขกท. เหลือสองตัวเลือกนี้และเน้นที่ช่วงล่างยังไงก็เฟียสต้าล่ะครับโดยไม่ต้องไปเสียเงินทำเพิ่ม ข้อดีที่มีเพิ่มกว่าแจ็สก็เก็บเสียงได้ดีกว่ามาก และระบบคความปลอดอย่าง ESP ที่ช่วยเสริมความมั่นใจเวลาเข้าโค้ง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 14:27:36 »
ตอนนี้ผมใช้ Fiesta 1.6 HB อยู่ครับ ถ้าเอาตามความเห็นส่วนตัว

ถ้าคิดว่าจะเน้นขับต่างจังหวัดที่ความเร็ว 140+ ก็ต้องเฟียสต้า 1.6 นี่แหล่ะครับ ช่วงล่างแน่นและหนึบกว่าแจสครับ

แต่ซิตี้ช่วงล่างก็โอเคนะครับ เท่าที่ได้ยินมา

แต่ก็ต้องทำใจว่าภายในจะแคบกว่า Jazz อย่างชัดเจน เบาะหลังก็นั่งไม่ค่อยสบาย เบาะหน้า สบายเหมือนกัน มั้ง

ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ผมเคยขับไปพัทยาแล้วอัดเพื่อนอีก 5 คน -0- ใช้ความเร็วประมาน 120-140 มีกดถึง 170ช่วงสั้นๆ

หน้าจอมันขึ้นว่า 7.0L/100km หรือประมาน 14 โลลิตรครับ

ถ้าขับเนียนจริงๆก็มี 18-20โลลิตรให้เห็นได้เหมือนกัน ได้ข่าวว่าในบอร์ดเราก็มีคนทำมาแล้วเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องขับในเมือง ตอนนี้ทางฟอร์ดให้นำรถไปอัพซอฟแวร์เกียร์แล้วครับ ทำให้ขับในเมือง ไม่เปลี่ยนเกี่ยร์ที่รอบสูงมากนัก ขับง่ายขึ้น ผมไปอัพมาเมื่อเดือนที่แล้ว

น่าจะประหยัดขึ้นครับ แต่เพราะว่า CIty มัน cc น้อยกว่า ก็น่าจะประหยัดกว่าเวลาขับในที่รถติดๆครับ

แต่ก็จริงนะแหล่ะ เฟียสต้าขับตอนรถติด มันก็ซดเหมือนกัน -..-

แต่ถ้าจะเอาเฟียสต้าตัว 1.4 ไปเอาซิตี้เลยครับ เฟียสต้า 1.4 ได้ข่าวว่าซดแหลก

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 18:14:26 »
มายืนยันการซดของเฟียสต้าในเมืองอีกเสียงครับ

ผมขับ ได้7-9 โล ลิตรตลอด ย่านสาทร - วงเวียนใหญ่

นอกเมือง ตามเพื่อนๆ บอกเลย

ถ้ามีคนนั่งหลังด้วยเป็นหลักในการใช้รถ เฟียสต้าัคง มิใช่ตัวเลือกที่เเจ่มสุดใน คลาสนี้ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:10:27 »
แนะนำ New Lancer
GLX 1.6 M/T   599,000
GLX1.6 CVT   639,000
GLX1.6 CNG M/T   652,000
GLX 1.6 CNG CVT   692,000

ข้อดี เบาะหน้่าหลัง นั่งทางไกลสบาย ช่วงล่างดี นุ่มหนึบ เข้าโค้งสบายครับ ด้านหน้ากว้าง ด้านหลังกว้าง
เกียร์ CVT นุ่มนวลชวนฝัน
ข้อเสีย ไม่มีถุงลมนิรภัย!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:08:07 »
ถ้างบแค่นี้ ขับขี่แบบนี้ ผมแนะนำ new lancer นั่งหลายคนสบาย และได้ช่วงอิสระ 4ล้อด้วย

ออฟไลน์ kevin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 18:13:42 »
+1 new lancer ครับ ได้ความเห็นจากคนในบอร์ดนี้ละครับ
ออกมาแล้วคุ้มมากกกก ราคาของท่านudis ยังขอส่วนลดได้อีกเป็นหลักหมื่นครับ พร้อมประกันครับ
แนะนำออกตัวGlx 1.6 cvt แล้วไปติด lpg ครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 18:40:34 »
ผมว่ารถเล็กกับความเร็ว ไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่

เรื่องซดน้ำมันพอๆ กันครับระหว่าง Jazz กับ Fiesta แต่้ !!

ที่บอกว่าเน้นช่วงล่างก็ต้อง Fiesta / แต่ที่บอกว่านั่ง 3-4 คน ก็ต้อง Jazz       <<< อันนี้สิครับที่ต้องเลือก