ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง City 2020 กับ C-Segment  (อ่าน 8225 ครั้ง)

ออฟไลน์ bon666

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง City 2020 กับ C-Segment
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 22:24:06 »
 อยากสอบถามครับ สำหรับช่วงล่างของ Honda City 2020 ที่ทำได้ดีระดับหนึ่ง และมีขนาดรถที่ใหญ่พอสมควร
 ถ้าเปรียบเทียบกับรถระดับ C-Segment อย่าง Civic , Altis ถือว่าทำได้ไกล้เคียงหรือยัง และอยู่ในระดับไหน ถ้านับเป็นเรท 0-10 คะแนน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง City 2020 กับ C-Segment
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 22:33:09 »
รอฟังครับ เพราะเท่าที่อ่าน ช่วงล่าง อยู่ตรงกลาง คือ นุ่มกำลังดี และไม่ดีดไปแบบ Almera

อีกอย่าง น้ำหนักรถ 1100 พอๆ กับ C-seg สมัยก่อนเลย

อยากรู้ว่ามันดีพอๆ กับ C-seg ช่วงปี 2000-2010 ไหมนะครับ โดยเฉพาะ Altis

ออนไลน์ Kendow

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง City 2020 กับ C-Segment
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 23:06:52 »
City รุ่นปัจจุบัน ขนาดตัวถังและน้ำหนักตัว พอๆ กับ Civic FD/FB Altis หน้าหมู/หน้าแบนเลย Eco car มาถึงจุดนี้กันได้ไง

เรื่องช่วงล่างเนี่ย ผมยังไม่เคยขับ City มานะ แต่เท่าที่ตามอ่านรีวิวมา ผมคิดว่าดีที่สุดในบรรดา Eco car สายนุ่มครับ (Ciaz/Almera/Yaris แต่ Mazda2 เป็นสายสปอร์ต)

เห็นในคลับบอกว่า เทียบกับ Civic FC 1.8 Civic นุ่มกว่าหน่อย (ยางเดิมๆ ทั้งคู่นะ)
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออนไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 08:06:04 »
มันเทียบกับพวก โฟกัส มาส 3 ไม่ได้หรอ C-seg เหมือนกัน

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 08:19:45 »

ในความคิดเห็นผมนะ ช่วงล่างหน้าคงเหมือนกัน ต่างกันที่ด้านหลังถ้าเทียบกับ Civic ของ Civic อิสระ 4 ล้อ จะได้ความนุ่มนวลกว่า แบบสุขุม นุ่มลึก อะไรประมาณนั้น
แต่ถ้าจะเอานุ่มนวลเป็นหลัก   ในความเร็วสูง ก็จะนิ่งน้อยกว่า

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 08:50:16 »
คันนี้ ช่วงล่างกับพวงมาลัย ทำได้ดีขึ้นเยอะ

ช่วงล่างถ้าเข้าโค้งแรงๆ ความเร็วเท่ากับ Almera ออกอาการน้อยกว่า พวงมาลัย set มาให้ดีงามพอๆกับ Swift ตัวล่าสุด แต่ยังมีกลิ่นไอ honda อยู่

ส่วนความนุ่ม ไม่ได้ลองถนนจริงยังบอกไม่ได้ทั้งสองคัน แต่ Almera น่าจะนุ่มกว่าตามหลักแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 08:52:50 »

มันก็นุ่มในระดับ ที่ขับสบายเลยละครับ นุ่มแบบไม่ย้วยด้วยครับ
แต่หากเจอช่วง ที่ ขรุขระโหดๆ
พบว่า ยังสู้อิสระ สี่ล้อไม่ได้

แต่ถนนทั่วไป มัน ดีงามมากครับ บอกได้แค่นี้
ถือว่า ช่วงล่าง ในระดับใกล้เคียง หรือเทียบเท่า C-segment ได้ครับ ในแง่ความสะบาย แต่ซิ่งได้ไม่ย้วยมาก

ผมขับ C-segment ที่ช่วงล่างดีกว่านี้ นิดนึง แต่ไม่นิ่มเท่า

ที่บอกมันดีกว่า Civic FC ผมกล้าพูดเลย ช่วงล่าง Civic FC  ไม่ดีเอามากๆ อาจเพราะพวงมาลัยมันหลอนๆ ไวๆ เลยเอามาเป็นส่วนึงของการพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 08:54:35 โดย mamaman »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 10:15:29 »
ถ้าเทียบกับ City เดิม ตัวใหม่ทำช่วงล่างมาได้ดีกว่าแทบทุกมิติเลย ได้นุ่ม เฟิร์ม ดีขึ้น พวงมาลัยดีขึ้น

เทียบกับ Civic ผมว่า บุคลิคต่างกันนิดหน่อย แต่มีความคล้ายกันอยู่ แต่น้ำหนักตัวน้อยกว่า

เทียบกับ C Seg ตัวอื่น ผมว่า มันเทียบกันไม่ได้ ไม่ใช่เรื่องดี หรือ ไม่ดี นะครับ แต่รถแต่ละคัน บุคลิค มันก็คนละแบบ ขนาดยี่ห้อเดียวกัน คนละ Seg ก็ยังบุคลิคคนละแบบเลย

ซึ่งถ้าจะเทียบกัน ต้องระบุก่อนว่า จะเทียบในมุมไหน ย้วย โคลงเคลง ความนุ่ม นั่งสบาย ความเฟิร์ม สปอร์ต กระด้าง ไปจนถึวแข็ง ซึ่งแต่ละคันมันไม่เหมือนกันจริงๆ

คำว่า "ดี" ต้องนิยาม หรือ ระบุโจทย์ หรือ เป้าหมาย มาก่อน

ดังนั้น ถ้าให้เทียบเรื่องช่วงล่าง รถเดิมๆ ผมให้น้ำหนักค่อนข้างน้อย เพราะ City เองเซ็ตมากลางๆ ไปทางนุ่ม ถ้าไม่ชอบหรือไม่ถูกจริตคนขับ ผมเอาไปทำเพิ่มเองได้ ตามใจชอบเลย คันอื่นๆ เหมือนกัน ไม่ใช่เฉพาะ City นะ ขนาดคันที่บอกช่วงล่างเฟิร์ม ขับดี อย่าง Ford Mazda กลุ่มนั้น เขาก็ยังไปทำช่วงล่างกันเพิ่มเลย เพราะเขามองว่ามันยังไม่ดีหรือไม่ตอบโจทย์เขา ฉันใดฉันนั้น

ปล. จะช่วงล่างอิสระ หรือ คานบิด หรือ คานแข็ง(แบบกระบะ/SUV) หรือแแหนบสปริง(แบบ Volvo) ถ้าเขาต้องการเซ็ตให้นุ่ม นั่่งสบาย ขับขี่ดี เขาทำได้หมดละครับ ผมเป็นคนที่ไม่เชื่อว่า ช่วงล่าง แบบไหนดีกว่ากัน ผมว่าขึ้นอยู่กับการปรับเซ็ตมา ให้เข้ากับรถ บุคลิคของรถ และ การใช้งานของรถ เป็นหลัก เช่น ช่วงล่างหลังคานบิดขับขี่ดีเยอะแยะ อย่าง Cruze เป็นต้น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 10:45:28 »
เห็นมีคนบอกว่าขับดีกว่า FC 1.8 เหมือนกัน ถ้ามองแค่เรื่องความคุ้มค่าแทบหาเหตุผลที่จะซื้อ FC ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 13:14:53 »
เหมือน swift คันเล็กๆแต่ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี แต่อารมณ์มันก็สู้รถคันใหญ่กว่าไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 15:29:01 »
ถ้าเทียบกับ C-Seg ตัวล่างๆ ผมว่าไป City ใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 09:07:24 »
นี่ถึงขั้นเอา city ไปเทียบกับข้ามรุ่นกันแล้ว   ไม่ธรรมดา  .....อีกนิดคงได้ข้ามไปยุโรปตัวล่าง ๆ กันละ

ลองไปนั่งดูจริง ๆ แล้วมันก็คือ city อยู่ดีอะ จะมองภายใน ภายใน ฟิลลิ่ง มันก็คือ city   ไม่เคยรู้สึกว่า ว้าว มันดีเท่า civic เลยนะเนี่ย 5 5

ถ้าเทียบแล้วทำให้รู้สึกดี ก็ตามนั้น   
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 13:00:39 »
มี​ รถ​ B segment.หลายๆคันที่​ขับดีกว่า​ C  segment.นะ
เพราะ​ c หลายๆคันก้ใช้หลังคานบิด​
ไม่ใช่รถใหญกว่า​ ช่วงล่างจะดีกว่ารถเล้กเสมอไป

เอาง่าย​ FC.ผมว่า​พวงมาลัย​ ช่วงล่าง​ยังสู้​  Prius.รถ​ 10​ ปีก่อนไม้ได้เลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2020, 16:29:03 »
มี​ รถ​ B segment.หลายๆคันที่​ขับดีกว่า​ C  segment.นะ
เพราะ​ c หลายๆคันก้ใช้หลังคานบิด​
ไม่ใช่รถใหญกว่า​ ช่วงล่างจะดีกว่ารถเล้กเสมอไป

เอาง่าย​ FC.ผมว่า​พวงมาลัย​ ช่วงล่าง​ยังสู้​  Prius.รถ​ 10​ ปีก่อนไม้ได้เลย

C-segment ช่วงล่างทอชั่นบีมบ้านๆ แบบ Optra, Cruze รถ 10 ปีมาแล้ว ก็ยังดีกว่า d-segment แบบ Accord ปัจจุบันได้เลยครับ   เทียบแค่ชนิดช่วงล่างไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 14:56:01 »

C-segment ช่วงล่างทอชั่นบีมบ้านๆ แบบ Optra, Cruze รถ 10 ปีมาแล้ว ก็ยังดีกว่า d-segment แบบ Accord ปัจจุบันได้เลยครับ   เทียบแค่ชนิดช่วงล่างไม่ได้หรอก

Optra = ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อครับ & GM โม้ว่า Lotus เซ็ตช่วงล่างให้ Euro Ride
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Alover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2020, 17:15:00 »
ให้ 1 คะแน เพราะยี่ห้อ Honda
City ก็คือ City กล้ามาเทียบ Civic

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 00:05:20 »
ตอบแบบขับทดสอบมาหลายรอบ ช่วงล่าง City ใหม่ นุ่มใกล้เคียง Altis และนุ่มกว่า civic ครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 00:26:10 »
ส่วนตัวใช้ Ex อยู่ ผมไเ้มีโอกาสไปรับ The City Turbo ของน้องจาก ศูนย์แถว สันทราย ขับกลับมา อ.จอมทอง ช่วงล่าง City ดีกว่า รุ่นเดิมนะ แต่เทียบ C Segment รถผม ผมว่า City ยังไม่เท่าครับ ถ้าจะให้ผมขาย Ex ไป ออก City 1.0 ผมก็คงไม่ครับ ความสั่นใจตอนขับไว ผมว่ายังไม่เท่าครับ....

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 04:19:49 »
ลองขับมาแล้วครับเทียบกับ C-Segment อย่างมาสด้า 3 ถ้าขับตรงๆถนนเรียบๆละพอได้ครับ ขับเนียนและนุ่มกว่ามาก แต่ตอนเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนในช่วงความเร็ว 120-150 ยังห่างจาก 3 พอสมควร แต่คิดว่าถ้าเปลี่ยนยาง+ล้อให้ใหญ่กว่าเดิม+โช๊คแต่งเทพๆ น่าจะดีเทียบเท่าหรือดีกว่าแหละเพราะพวงมาลัยให้การตอบสนองที่ใช้ได้เลย

สรุปคือดีกว่า City ปี 2008 ที่ผมเคยใช้แบบว่าแทบจะเอามาเทียบกันไม่ได้เลย เพียงแต่ผมไม่ค่อยชอบการออกแบบภายนอก-ภายในแนวนี้เท่าไร ให้ 7.5/10 คะแนน

ออนไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:19:31 »
ส่วนตัวใช้ Ex อยู่ ผมไเ้มีโอกาสไปรับ The City Turbo ของน้องจาก ศูนย์แถว สันทราย ขับกลับมา อ.จอมทอง ช่วงล่าง City ดีกว่า รุ่นเดิมนะ แต่เทียบ C Segment รถผม ผมว่า City ยังไม่เท่าครับ ถ้าจะให้ผมขาย Ex ไป ออก City 1.0 ผมก็คงไม่ครับ ความสั่นใจตอนขับไว ผมว่ายังไม่เท่าครับ....

+1 ขับ ex กันต่อครับผม ขายก็ไม่ได้ราคา ตอนนี้เก็บใช้ยาวๆ ช่วงล่างเทพ ไม่หนีกับรถสมัยนี้เลย แต่หน้าตาไม่ถูกใจสาวๆวัยรุ่น เท่านั้นแหละ