ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันแก๊สโซฮอล  (อ่าน 2741 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
สอบถามเรื่องน้ำมันแก๊สโซฮอล
« เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:34:39 »
ไม่ทราบว่าแอลกอฮอลที่ผสมในน้ำมันเบนซินแก๊สโซฮอลนี่มันระเหยเร็วมั๊ยครับ

เช่นน้ำมันที่อยู่ในถังน้ำมันในรถ ถ้าจอดทิ้งไว้ไม่ได้ใช้เกือบ2อาทิตย์ แอลกอฮอลจะระเหยจนคุณสมบัติเปลี่ยนไปมั๊ย

แล้วจะมีผลอย่างไรกับรถบ้าง

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันแก๊สโซฮอล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:49:52 »
Alcohol จุดเดือดสูงกว่า gasoline นะครับ
เรื่องการระเหย gasoline ระเหยเร็วกว่า
แต่เรื่องพลังงานจากการเผาใหม้/หน่วย น่าจะมีผลต่อการใช้งานมากกว่าครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันแก๊สโซฮอล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:59:51 »
Alcohol จุดเดือดสูงกว่า gasoline นะครับ
เรื่องการระเหย gasoline ระเหยเร็วกว่า
แต่เรื่องพลังงานจากการเผาใหม้/หน่วย น่าจะมีผลต่อการใช้งานมากกว่าครับ

http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

ลองดูครับ

แก๊สโซฮอล์ที่มันหมดเร็วกว่า ผมว่า กล่องมันสั่งให้ฉีดน้ำมันมากกว่านะครับ

ส่วนเกน้ำมันลดอย่าไปเชื่อมันมากเลยครับ ผมว่าค่าความแม่นยำของเกมันไม่ได้สูงเลย

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:12:49 »
จริงๆ การทิ้งน้ำมันไว้ในถังเพราะรถติดแก๊ส ควรใช้น้ำมันเบนซิลเพียวๆ เพื่อรักษาปั๊มติ๊กและท่อทางเดินน้ำมัน ส่วนเปียกทั้งหมดที่น้ำมันสัมผัสและผ่าน หากรถไม่ได้ผลิตออกมาเพื่อรองรับแอลกอฮอร์ เดี๋ยวมันจะเสื่อม ปัญหาที่ตามมามันอาจจะมากกว่าแค่เสียค่าน้ำมันเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:17:04 »
ขอตอบแบบห้วนๆนะครับ ตอนนี้ใช้E20อยู่และเคยทิ้งไว้เป็นเดือน เอทานอลมันไม่ระเหยนะครับหลังการใช้งานก็ปกติดี และถ้าวิ่งนอกเมืองE20ประหยัดนะครับ(ความเร็ว80-120)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 15:24:47 »

รถผมติดแก๊ส ใช้แก๊สตลอด เติม E20 แช่ถัง แบบเติมเต็มถังทุกครั้งครับ

อีกคันอายุ44 ปี ก็เติมE20 โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนท่ออะไรที่รองรับ E20เลยแม้แต่น้อย  เงื่อนไขเติมเต็มถังแช่ไว้ตลอดเช่นกัน

คือสงสัยครับ  ที่บอกว่าควรใช้เบนซิน เพื่อรักษาปั๊มติ๊กและท่อทางเดินน้ำมัน  .......  ผมว่ามันสิ้นเปลืองครับ
ขอแค่คุณเติมน้ำมันให้เต็มอยู่เสมอ น่าจะดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 17:33:49 »
"จอดเฉยๆไม่ระเหยเร็ว   ขับเร็วๆลดฮวบฮาบกว่าเบนซินเพียว"

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 17:58:17 »
ระเหยเร็วหรือช้า ไม่เกี่ยวกับส่วนผสม เพราะเขาปรับความดันไอให้ได้ตามสเปคอยู่แล้วครับ

ปัจจุบันผมก็เติม E20 คาถังไว้ (รถติดแก๊ส LPG )  เติมไว้500 บาท ได้ 4 ขีด ใช้ได้เป็นเดือน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 18:16:44 »
มันก็ไม่ได้ระเหย ไปไวขนาดนั้นครับ

รถแก๊สบ้านผมบางทีไม่วิ่ง 2 อาทิตย์ ขีดน้ำมันก็ปกติดี

ถ้า 2-3 เดือนน่าจะมีลดบ้างนิดๆหน่อยๆ

แต่ถ้าติดแก๊สผมเติมแต่เบนซินเพียวครับ

แต่ถ้าใส่แก๊สสลับกับน้ำมันถนอมรถหน่อยเติมโซฮอลก็พอ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 19:28:53 »
เจ้ามาร์ชผมใช้ E20

ก่อนบินไปทำงานต่างจังหวัด ผมเติมน้ำมันไว้เต็มถัง แล้วจอดไว้ในบ้านสองเดือนเต็มๆ

กลับมาน้ำมันก็ยังเต็มถังอยู่ ไม่ระเหยไปไหนครับ ค่า Range ก็ยังคงเดิม ไม่เปลื่ยนแปลงอะไร

ฉะนั้นแล้วแค่ 2 อาทิตย์ ไม่มีผลอะไรครับ