ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากมาเตือนเพื่อนๆพี่ๆที่เดินผ่านหรือใช้บริการรถไฟฟ้าสถานนีสยามครับ  (อ่าน 3202 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
เรื่องมีอยู่ว่าตัวผมเอง และเพื่อนๆผมอีกสองสามคนเคยโดนมิฉฉาชีพฉกขโมยของจากบริเวรสถานนีบีทีเอสสยามครับ

เหตุการณ์แรก เกิดขึ้นเมื่อปีที่แล้ว เพื่อนผมโดนฉกประเป๋ากุชชี่ไป โดนฉกไปทั้งใบเลย ของในนั้นมีทั้งโทรศัพท์ กระเป๋าเงิน ผมได้ยินมาจากเพื่อนอีกที เลยไม่ได้สนใจซักถามข้อมูลอะไรมากมาย

เหตุการณ์ที่สอง เกินขึ้นไม่กี่วันหลังจากเหตุการณ์แรก อันนี้เกิดกับตัวผมเอง ผมโดนล้วงกระเป๋าเงินหลุย ซึ่งผมใส่ไว้ที่ประเป๋ากางเกงด้านหลัง กว่าจะรู้ตัวว่าหายก็อยู่ในรถไฟฟ้าแล้ว หลังจากรู้ว่าของตัวเองหาย เลยโทรไปหาเพื่อนคนที่เล่าเหตุการณ์แรกให้ฟัง ก็เลยมาทราบว่าบริเวรที่โดนฉก น่าจะเป็นบริเวรเดียวกัน ซึ่งก็คือสถานนีรถไฟฟ้าสยาม

เหตุการร์ล่าสุดเกิดขึ้นเมื่อวานนี้เอง ผมเพิ่งรู้เรื่องเมื่อกี้นี้เอง เกิดขึ้นกับเพื่อนผมซึ่งเป็นคนต่างชาติ เดินทางมาเที่ยวเมืองไทย โดนขโมยไอโฟนไป ที่เดียวกันคือสถานนีรถไฟฟ้าสยาม โชคดีที่โทรศัพท์มีประกัน

เลยอยากจะมาเตือนเพื่อนๆพี่ๆ ใครเดินผ่านแถวนั้นก็ระวังทรัพสินกันเป็นพิเศษหน่อยนะครับ ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนั้นเกิดขึ้นกับใครอีกเลย

ปล. ถ้าผิดกฏ หรือไม่เหมาะสมยังไงลบได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ TTL

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเตือน
สถานีนี้ผมไปบ่อยครับ บางครั้งก็ต้องต่อสีลม แต่ส่วนมากผมลงแล้วเข้าสยามไม่ก็พารากอน
พี่ชายผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ แต่พอดีวันนั้นนำกระเป๋าตังค์ไว้ กระเป๋าหน้าพอดีครับ แล้วก็มีึคนเดินมาทำเป็นจะเอาที่เพลอเหมือนกัน
นี่ขนาดเป็นผู้ชายมันยังกล้าขนาดนี้เลย อันนี้พี่ผมก็เล่าให้ฟังมานะครับ แต่โดยส่วนตัวผมระวังมากๆครับเวลาคนเยอะๆ หายได้แบบไม่รู็ตัว
ยังไงก็ระวังตัวกับสถานี นี้ด้วยครับ เพราะคนใกล้ตัวผมก็บอกมาเหมือนกันครับ ....เดี๋ยวสังคมมันรู้สึกว่ามีแต่คนไม่ดีเยอะเหลือเกิน
คิดแล้วก็เซ็งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่เตือนนะครับ คนมันเยอะ ต้องระวังโจรฉวยโอกาส ดังนั้นซื้ออะไรใช้ก็อย่าให้มันดูล่อตามันมาก

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องธรรมดาครับ อย่าคิดว่าเป็นที่สยาม ที่อื่นๆก็ต้องระวังครับ แม้แต่บนรถไฟฟ้าเอง เพราะน้องผมก็โดนเปิดเอากระเป๋าตังในเป้ไปตอนอยู่บนรถเหมือนกันครับ
เดี๋ยวนี้ทำอะไรต้องระวังมากๆครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ขอบคุณที่มาเตือนนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า สถานีสยาม คนเยอะ และ ส่วนใหญ่เป็นคนฐานะปานกลาง ถึงดี ขโมยจึงเลือกสถานีนี้ครับ
บางคน รีบเปลี่ยนขบวน โดนล้วงระหว่างเดินเบียดๆ กว่าจะรู้ตัว ก็ไปไกลแล้ว

ผมเอง เวลาขึ้น BTS หรืออยู่ในที่ๆคนเยอะๆ แน่นๆ ถ้ามีกระเป๋าเงิน จะใส่ไว้กระเป๋ากางเกงด้านหน้าครับ

ถ้ามีเป้ ไม่ว่าเป้สะพายหลัง สะพายข้าง จะเอามาไว้ด้านหน้าตลอด เราเห็น เราควบคุมได้ ไม่ไปเหวี่ยงโดนคนอื่นด้วยครับ

เดี๋ยวนี้มีแต่คนคิดรวยทางลัด รวยโดยเบียดเบียนคนอื่นเยอะมากๆ ต้องระวังตัวครับ

ออฟไลน์ IkkQ

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ ไม่ค่อยได้ขึ้นรถไฟฟ้าแต่ระวังไว้ก็ดี เพราะรถเมล์ก็น่าจะเหมือนกันหมด ก็กันไว้ดีกว่าแก้ล่ะนะ 

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณที่เตือนครับ ยังไงก็ควรระวังไว้ตลอดตอนอยู่ในที่ๆมีคนเยอะๆ
ปกติเวลาผมไป ผมเอามือถือกับกระเป๋าเงินใส่กระเป๋ากางเกงไว้ แล้วเดินเอามือซุกไว้ในกระเป๋ากางเกงตลอด
ไม่มีหายครับ :)

ออฟไลน์ 2k

โจรขโมยออกอาละวาดเต็มไปหมด ไอ้เรารึจะพกมีดพกกระบองหดป้องกันตัวก็ผิดกฏหมาย จวนตัวขึ้นมาใครจะช่วยเราได้เนี่ย  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com