ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนสมาชิกเรื่องค่าบำรุงรักษา 370Z เทียบกับ SLK  (อ่าน 13785 ครั้ง)

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ถามเพื่อนสมาชิกเรื่องค่าบำรุงรักษา 370Z เทียบกับ SLK
ว่าตัวไหนสูงกว่ากัน หรือดูแลลำบากกว่ากัน
ตัวไหนจุกจิกกว่ากันครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
SLK น่าจะใช้แล้วคุ้มกว่าคับ ยาวๆ 370Z ค่ารักษาแพงอยู่เหมือนกันคับ SLK ใหม่นี่สวยแล้วก้น่าใช้คับ

ออฟไลน์ prai

ผมว่ารถญี่ปุ่นไม่ค่อยจุกจิกนะครับ แต่เมอร์จะได้เปรียบตรงที่อะไหล่ส่วนมากจะแชร์กับ C Class และ E Class ได้ แต่ก็ราคาพรีเมี่ยมนะครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ผมว่าเงินที่เสียไปไม่คุ้มกับค่ากับสิ่งที่ได้มา

มันก็ยังเป็นรถญี่ปุ่นตัวแรงแค่นั้น

ในราคาระดับเดียวกัน ผมเลือก SLK
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Action

บางชิ้นถูก บางชิ้นแพง ต้องทำใจยอมรับให้ได้ก่อนครับ

ถ้าเป็นผม ยังไงผมก็เลือกเอา slk ขอจ่ายแพงอีกนิดจะเป็นไรไป ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ choomodify

ขับหล่อๆ เดิมๆ เรื่อยๆเฉื่อยๆ ไป SLK

เท้าหนัก ใจร้อน ชอบดิบๆ และอยากมีอนาคตที่สดใสไป Z โลดครับ

ออฟไลน์ kasuya

Z ไม่รู้เอาไปออกต่างจังหวัดแล้วมีปัญหาใครจะเข้าแก้ไขที่นั้นได้ง่ายๆ SLK อย่างน้อยก็มีศูนย์ตามหัวเมืองต่างๆอยู๋อุ่นใจดี

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
จากที่ติดตามข้อมูลในคลับ เพื่อนๆที่ใช้ 370Z ไม่ค่อยบ่นเรื่องการดูแลเท่าไหร่ครับ ค่าดูแลไม่สูง ระบบไฟฟ้าไม่จุกจิก ปัญหาที่พอจะทราบสำหรับรุ่นเกียร์ออโต้คือถ้าอัดหนักๆบ่อยๆหรือวิ่งในสนามอาจจะต้องติดออยเกียร์เพิ่มครับ ที่เหลือก็ไม่มีปัญหาอะไร เรื่องการซ่อมแซมไม่ได้ซับซ้อนเพราะโดยรวมก็เหมือนรถญี่ปุ่นเครื่อง V6 ทั่วๆไป อะไหล่หลายตัวเทียบรุ่นเอาได้ รถแรงขับสนุก ช่วงล่างเยี่ยม ของแต่งเยอะ ถ้าชอบแรงแบบดิบๆแนะนำ Z ครับ ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

คิดว่าน่าจะเป็น cadillac dts limo อะครับ ที่เชียงราย ไม่รู้ของใครเหมือนกัน

ที่ต่างประเทศน่าจะเป็น Infiniti QX 45 คันใหญ่ยักษ์หน้าบ่อนที่เขมร

ผิดกระทู้แล้วครับ กระทู้  "รถยนต์ที่แพงที่สุดที่คุณเคยเห็นคืออะไรครับ"

อยู่ด้านล่างครับ เลื่อนลงไปอีก 3 กระทู้จะเจอครับ  :)

ออฟไลน์ IS2000

เคยใช้ 370 ครับ เรื่องค่าบำรุงนั้นก็พอๆกับรถญี่ปุ่นทั่วไปเลย อะไหล่บางอย่างก็ใช้ได้กับนิสสันรุ่นอื่น
จะแพงก็ค่าน้ำมันกับยางที่กินค่อนข้างเร็วครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ VARIT

• Newbie
  • *
 ถ้าเป็นรถป้ายแดงทั้งคู๋ 370z แพงกว่า slk นะ แต่ถ้า slk350 ก็อีกเรื่องนึง :P

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนผมใช้ 350z อยุ่ ค่าซ่อมบำรุงรักษาถูกกว่า Slk เยอะครับ ไม่จุกจิกด้วยครับ แรงกว่า ขับสนุกกว่าครับ

ถ้าคู่นี้ยังไงผมก็เลือก 350z ครับ แต่ถ้ามี TT หรือ Z4 ผมจะไม่เลือก 350z ครับ

ออฟไลน์ vichaitre

ขับ 350Z ดูแล้ว มาดแมน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ยังวัยรุ่นอยู่ผมว่า 370 หล่อกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ 370Z

ค่าบำรุงรักษาโดยเฉลี่ยผมว่าจะถูกกว่าSLK
เท่าที่ใช้มา2ปีกว่าๆ ก็เสียแต่ค่าถ่ายของเหลว จะถูกจะแพงก็แล้วแต่เกรดน้ำมันที่เราใช้
ข้อเสียอย่างเดียวก็คือ อุณหภูมิของน้ำมันเครื่องมันขึ้นง่ายไปหน่อย แต่ติดออยคูลเลอร์ก็แก้ปัญหาได้
เป็นรถที่ขับสนุก ตูดดิ้นดีครับ
อัตราการกินน้ำมันถ้าอัดบ่อยๆ ก็ 7Km/L กลางๆ ถึงปลาย
แต่โดยเฉลี่ยของผม 8Km/L Up ตลอด เพราะไม่ได้ใช้อยู่ในกรุงเทพ ไม่ค่อยได้เจอรถติำดครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
370z ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่าครับ แต่ไปหนักค่าน้ำมันแทน
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
คิดว่าน่าจะเป็น cadillac dts limo อะครับ ที่เชียงราย ไม่รู้ของใครเหมือนกัน

ที่ต่างประเทศน่าจะเป็น Infiniti QX 45 คันใหญ่ยักษ์หน้าบ่อนที่เขมร

ผิดกระทู้แล้วครับ กระทู้  "รถยนต์ที่แพงที่สุดที่คุณเคยเห็นคืออะไรครับ"

อยู่ด้านล่างครับ เลื่อนลงไปอีก 3 กระทู้จะเจอครับ  :)
ผมก็ว่าไปดูกระทู้นู้นแล้วหาไม่เจอ หน้าแตกเลย ขอโทษด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมก็ว่าไปดูกระทู้นู้นแล้วหาไม่เจอ หน้าแตกเลย ขอโทษด้วยครับ  ;D

ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็เคยเม้นต์ผิดกระทู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

สวยงาม ตามชาวบ้าน Benz

แต่ผมว่า 370 มันดูมีสไตล์กังนัม เอ้ย.. ตัวเองมากกว่า..
แปลกตา เรียกสายตาคนต้องหันมาแบบ เดอะวอยซ์ เลยทีเดียว

ท่านเป็นแบบหล่อธรรมดา หรือ หล่อมีสไตล์ ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
370เบากว่า

แต่ไปหนักกว่าตรงตอนเข้าปั้ม