ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีใช้เกียร์ tiptronic ครับ  (อ่าน 8957 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
อยากทราบวิธีใช้เกียร์ tiptronic ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 14:30:17 »
รถคันใหม่มีเกียร์ s ให้ตบ + - มาให้แต่ผมค่อนข้าง งง ในวิธีการใช้มากๆครับ
ที่เคยลองก็ตบ s เหยียบปกติ พุ่งๆ เกียร์ก็เปลี่ยนของมันเอง เลยสงสัย + - มีไว้ทำไม ( ผมขับเกียร์กระปุกไม่เป็นครับ )
ควรจะลากกรอบถึงเท่าไรควรตบบวก แล้ว ควรตบลงลบ เวลาไหนครับบ - -"
มีเทคนิคไหนกันบ้างครับ  volvo v40 ครับ

- สิ่งสำคัญใช้บ่อยๆหรือใช้ประจำ จะพังไวไหมครับ? -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2014, 16:27:19 โดย aobness »

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
Re: อยากทราบวิธีใช้เกียร์ tiptronic ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 14:42:32 »
ระบบของเกียร์ Tiptronic ของแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกันนะครับ

ที่ผมเคยสัมผัสมานะครับ

1. ใส่ S แต่ถ้าไม่ + หรือ - ก็จะยังเป็นเหมือน D อยู่ครับ (คิดว่าน่าจะกลัวว่าเผลอไปถูกเกียร์โดยไม่ตั้งใจ)

2. ใส่ S จะทดลงมา 1 เกียร์ครับ ละก็จะเริ่มเป็นเกียร์แบบ Tiptronic เลยครับ

แต่ทั้ง 2 แบบที่ผมเจอ ลากรอบได้หมดนะครับ

แต่ถ้าลากรอบสูงแล้วเปลี่ยนเอง คิดว่าก็เหมือนเป็นระบบป้องกัน ให้เกียร์กับความเร็วสัมพันธ์กันครับ บางอาจจะลากยาววววว จนพัง!
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบวิธีใช้เกียร์ tiptronic ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 14:43:20 »
เคยใช้ของ Mazda 3 นะครับ  เวลาจะใช้ต้องโยกมาที่ M นะครับ
จากนั้นก็กด + - เองครับ เกียร์จะไม่เปลี่ยนเอง  
ถ้ารอบเครื่องยนต์ไม่สัมพันธ์กับเกียร์มันจะไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ
จนกว่ารอบจะเหมาะสม  

เกียร์ S ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น d แบบ sport หรือเปล่านะครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 15:17:07 »
รถคันใหม่มีเกียร์ s ให้ตบ + - มาให้แต่ผมค่อนข้าง งง ในวิธีการใช้มากๆครับ
ที่เคยลองก็ตบ s เหยียบปกติ พุ่งๆ เกียร์ก็เปลี่ยนของมันเอง เลยสงสัย + - มีไว้ทำไม ( ผมขับเกียร์กระปุกไม่เป็นครับ )
ควรจะลากกรอบถึงเท่าไรควรตบบวก แล้ว ควรตบลงลบ เวลาไหนครับบ - -"
มีเทคนิคไหนกันบ้างครับ

- สิ่งสำคัญใช้บ่อยๆหรือใช้ประจำ จะพังไวไหมครับ? -

ใช้บ่อยๆใช้ทุกวัน ก็ไม่พังหรอกครับ กล่องเค้ามีระบบป้องกันครับ
จากที่บอกครับว่าถ้าเหยียบแล้วไม่กด + แต่เกียร์ปรับเพิ่มให้เอง
เป็นระบบป้องกันครับ กันลากรอบอย่างเดียวซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสียหายได้ครับ

แล้วส่วนใหญ่ผมจะให้ในกรณีเร่งแซง หรือ ขับเอามันส์ เท่านั้นครับ
ส่วนจะกด + เมื่อไหร่ หรือ - เมื่อไหร่ เอาความรู้สึกเป็นหลักเลยครับ
ไม่ดูรอบเครื่อง เอาแค่พอมันรู้สึกตื้อๆก็เปลี่ยนแล้วครับ

มีแล้วไม่ต้องกังวลครับ ใช้ให้สนุกเลยครับ สมัยนี้ฉลาดครับ ถ้ารอบมันไม่ได้
กดเปลี่ยนไปมันก็ไม่เปลี่ยนให้หรอกครับ สบายใจได้ระดับนึงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 15:24:17 »
แบบนี้ในกรณีผมวิ่งอยุ่ เจอรถติดที่ทำให้ต้องเบรคให้ผมดันเกียรมาตำแหน่ง ลบ -
พอมีช่องก็เร่ง ดันเกียร์มาที่ + ต่อ แบบนี้รึเปล่าครับวิธีใข้

ปกติเกียร d วิ่งทั่วไทย 555 T T

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 15:32:16 »
แบบนี้ในกรณีผมวิ่งอยุ่ เจอรถติดที่ทำให้ต้องเบรคให้ผมดันเกียรมาตำแหน่ง ลบ -
พอมีช่องก็เร่ง ดันเกียร์มาที่ + ต่อ แบบนี้รึเปล่าครับวิธีใข้

ปกติเกียร d วิ่งทั่วไทย 555 T T
ตบลงมาลบเพื่อให้ใช้ Engine brake พอได้อยู่ครับ
พอมีช่อง กด + รถมันจะไม่พุ่งหรอกครับ ถ้าอยากให้พุงต้องกด - แล้วเร่งครับ
เหมือนกันเการ kick down น่ะครับ

ปล.ผมทำให้งง มากขึ้นหรือเปล่าหว่า 555
ใช้ๆไปเดี๋ยวก็จะเข้าใจเองครับ ปล.รถผมมีแต่ก็แทบไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ +/- เนี่ย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 15:52:47 »

ตบลงมาลบเพื่อให้ใช้ Engine brake พอได้อยู่ครับ
พอมีช่อง กด + รถมันจะไม่พุ่งหรอกครับ ถ้าอยากให้พุงต้องกด - แล้วเร่งครับ
เหมือนกันเการ kick down น่ะครับ

ปล.ผมทำให้งง มากขึ้นหรือเปล่าหว่า 555
ใช้ๆไปเดี๋ยวก็จะเข้าใจเองครับ ปล.รถผมมีแต่ก็แทบไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ +/- เนี่ย

ผมก็ตบเพื่อใช้ engine brake เหมือนกันครับ แม้แต่โหมด sport ก็แทบไม่ค่อยได้ใช้ 555 น้ำมันแพง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 16:06:54 »
อันนี้เอาสำหรับ DSG ของ VW GTI นะครับ D ก็ปกติ S นี่จะลากรอบสูงประมาณ 7 พัน พร้อมทั้งรักษารอบเครื่องไม้ให้ต่ำกว่า 3500 อยู่ตลอดๆ ทำให้กดมา กดมา ส่วนอีกอันคือผลักไปที่ +- อันนี้เราจะชิพเกียร์เอง ลากยาวไปจน7400 ราวๆนั้น เกียร์ถึงจะตัดเอง แต่จากประสบการณ์รถ ผม ถ้าสับเกียร์เอง ไวกว่า โหมด S เป็นไหนๆ ครับ ถ้าใช้คล่องๆ สับที่ 6 พันรอบก็พอละ ลากยาวเกินกว่านั้นกินน้ำมันกะเป็นภาระเครื่องเปล่าๆ ทั้งนี้ทั้งนั้น แต่ละยี่ห้อมไ่เหมือนกัน สังเกตุอาการรถเอาครับ ถ้าสับเกียร์ช่วงรอบปลายๆแล้วรู้สึกว่าแรงมันเหี่ยวหรือห้อยๆไป แสดงว่าลากยาวเกินไปแต่ถ้าสับแล้วรถดึงต่อไป หน้ารถไม่ห้อยก็แสดงว่า ราวๆนั้นแหละ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 16:20:15 »
มีเทคนิคไหนกันบ้างครับ

Tiptronic นี่แสดงว่าใช้ค่าย VW / Audi ใช่ไหมครับ

บอกว่าเข้า S แล้วเหยียบแล้วเกียร์เปลี่ยนเอง ไม่แน่ใจว่าคุณได้กด + - หรือยังนะครับ คือหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ก็หลายระบบ หลายวิธีครับ แต่ถ้าจากที่คุณบอกมา ผมเข้าใจว่า พอเข้า S หากไม่ได้ไปกด + - ที่เกียร์ มันจะลากรอบเกียร์ให้สูงขึ้นอีกนิดนึงก่อนเปลี่ยนเกียร์ให้ครับ คือทุกอย่างก็ยังเป็นอัตโนมัติครับ จนกว่าคุณจะไปกด + หรือ - เกียร์ แล้วคราวนี้ล่ะคุณถึงจะคุมมันเอง ลองดูมาพอเข้าเกียร์ S แล้วกด + หรือ - พอเร่งไปเรื่อยๆรอบเครื่องสูงขึ้น มันมีไฟลูกศรขึ้นมาให้เรากดเปลี่ยนเกียร์ไหมน่ะครับ

หากอยาเข้าใจมากขึ้นนะครับ เปิดคู่มือเลย นั่นแหละตรงวิธีสุดครับ  8) 8)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 16:24:57 »
ส่วนของ Accord G9   ต้องดึงลง S ครับ  ถ้าลง S แล้ว ไม่เล่น แพดเดิ้ล มันก็จะ เป็น Auto แบบ ลากรอบเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงขึ้น(มาก)

แต่ถ้า S+ Paddle แล้วละก็ มันคือ Manual ดีๆนี่เอง ไม่มีการตัดรอบเปลี่ยนเกียร์ให้นะครับ  ลากจนแตะ Red line ได้ทุกเกียร์เลย ถ้าจะเล่น โหมดนี้ต้องมั่นใจว่า เล่นเกียร์และดูรอบเป็นไม่งั้น เกียร์มันก็จะค้างอยู่อย่างนั้นแหละ โหมดนี้ โหดครับ เวลาขับนี่ "มโน" ได้เลย นึกว่าว่าขับ GTR อยู่ 555

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 17:24:52 »

ถ้ายังเข้าใจอย่างนี้ มีโอกาสอยากให้ลองฝึกเกียร์ธรรมดาเครื่องเบนซินดูครับ จะเข้าใจอะไรขึ้นอีกแยอะ ของแบบนี้ต้องลงมือทำ

ถ้าจะเล่นกับ v40 อยากแรงใส่แค่ s กับเหยียบคันเร่งพอ ถ้าเล่น +- เองเกียร์มันทำงานได้ช้าไปนิดนึง พอกดเปลี่ยนเกียร์อีกอึดใจนึงค่อยเปลี่ยนมันไม่ทันเท้า แถมพอลากรอบได้ รอบมันก็เปลี่ยนเกียร์สูงขึ้นให้เอง +- ใช้แค่ตอนลงเขาก็พอ ถ้าจะเอนจิ้นเบรก เกียร์อะไรก็ได้ เหยียบเบรค มันดึงเกียร์ต่ำให้เองไม่ต้องทำอะไร

ถือว่า v40 เซตเกียร์มาใช้งานได้ดี แต่หาความดุดันไม่ได้เลย

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 22:58:53 »
V40 โหมด manual+- เราต้อง+เกียร์ขึ้นเอง แต่ตอนเบรคเกียร์มันลงมารอให้ แรกๆก็ไม่ชอบแต่พอจับจุดได้ก็สนุกดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:56:46 »
ศึกษาด้วยตัวเอง เดี๋ยวก็คุ้นเองครับ