ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเตือนการชนด้านหน้าตรงในnew mirage  (อ่าน 12118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
ระบบเตือนการชนด้านหน้าตรงในnew mirage
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 16:06:54 »
อยากทราบว่าระบบเตือนการชนด้านหน้าตรงในmirage ตัวใหม่นั้น
เหมือนกับระบบในCamry หรือaccord ไหมเพราะที่อ่านมาในmirage นั้น
ระบบจะทำงานที่ความเร็วต่ำเท่านั้นเหมือนในMazda cx3 แล้วพวกรถยุโรป
ระบบนี้จะทำงานเฉพาที่ความเร็วต่ำหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2015, 16:10:22 โดย WRX »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: ระบบเตือนการชนด้านหน้าตรงในnew mirage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 16:46:27 »
ของมิตซูรู้สึกได้ที่ไม่เกิน 30 km/h นะครับ

ส่วนของยุโรป สูงสุดที่เคยใช้ประมาณไม่เกิน 60 km/h ครับ และไม่แน่ใจว่าได้มากกว่านี้มั้ย ยังไม่ได้อ่านคู่มือจริงๆจังๆ

ระบบนี้แทบไม่ใช้เลยครับ แล้วก็ไม่กล้าทดลองด้วย กลัวพลาด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: ระบบเตือนการชนด้านหน้าตรงในnew mirage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:02:43 »
คิดต่าง ระบบนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ในรถ  eco car มิซูกำละงเล่นสงครามออฟชั่น เพราะรถตัวเองยอดขายไม่ดี

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:11:18 »
คิดต่าง ระบบนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ในรถ  eco car

ทำไมคิดว่าไม่มีประโยชน์ละ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:15:46 »
คิดต่าง ระบบนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ในรถ  eco car

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่าไม่มีประโยชน์หละครับ  :)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:47:15 »

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่าไม่มีประโยชน์หละครับ  :)
อยากรู้เหมือนกันสนใจ MIRAGE ก็ตรงนี้แหละ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 18:14:05 »
คิดต่าง ระบบนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ในรถ  eco car มิซูกำละงเล่นสงครามออฟชั่น เพราะรถตัวเองยอดขายไม่ดี

ทำไมระบบนี้ถึงไม่ค่อยมีประโยชน์ในรถ  eco car ครับ
ถ้าอยู่ในรถที่ไม่ใช่ eco car จะมีประโยชน์กว่าหรอครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 18:29:59 »
eco car ยิ่งต้องมีเลยล่ะ ลดความเสี่ยงเวลารถติดวิ่งในเมืองมนุษย์บางประเภทชอบจิ้มโทรศัพท์เผลอๆหน่อยเสยท้ายคันหลังซะงั้น ระบบนี้ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 18:41:45 »
มีสิครับ ระบบนี้จะใช้บ่อยในเมืองรถเยอะติดกัน และรถ eco car นีแหล่ะเยอะ  ระบบนี้ผมว่าจำเป็นนะ อยากให้ยารีสไมเนอร์จัดมาด้วยจริงๆ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 18:44:19 »
ครับ มีไว้มีกว่าไม่มี มนุษย์ชอบมีเผื่อไว้กัน human error เสมอ ผมแค่มองว่า รถหน้าสั้น อาจจะไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพยายามสื่อ รถหน้าสั้น คันเล็ก ทัศนวิสัยย่อมดีกว่ารถหน้ายาวอยู่แล้ว อาจจะไม่เคยขับมิราจ แต่ที่ขับอยู่ ก็กะระยะได้จนไม่จำเป็นต้องมี เพราะหน้ามันสั้น

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 19:04:07 »
มีไว้ในกรณีเผลอรึเปล่าครับ ระบบนี้คือป้องกันการเผลอ ลืมมอง ลืมเบรค

ไม่น่าเกี่ยวกับการกะระยะนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 19:04:33 »
ครับ มีไว้มีกว่าไม่มี มนุษย์ชอบมีเผื่อไว้กัน human error เสมอ ผมแค่มองว่า รถหน้าสั้น อาจจะไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพยายามสื่อ รถหน้าสั้น คันเล็ก ทัศนวิสัยย่อมดีกว่ารถหน้ายาวอยู่แล้ว อาจจะไม่เคยขับมิราจ แต่ที่ขับอยู่ ก็กะระยะได้จนไม่จำเป็นต้องมี เพราะหน้ามันสั้น
มันอาจจะไม่เพียงแค่กะระยะสิครับ เผื่อตอนที่ขับคุณกะลังทาลิปอยู่ มองซ้ายทีขวาที โดยไม่ทันมองรถคันหน้า  ;)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 19:07:42 »
ระบบเตือนตัวนี้ มันแค่เตือน หรือช่วยเบรกด้วยละครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 19:20:32 »
ระบบเตือนตัวนี้ มันแค่เตือน หรือช่วยเบรกด้วยละครับ  :) :) :)

คิดว่าคงยกชุดมาจาก pajero เลยครับ
เตือนพร้อมช่วยเบรกด้วยเลย

ระบบนี้ผมคิดว่ามีแล้วมีประโยขน์นะครับ
มีอยู่วันนึงผมก้มมองหาเหรียญจ่ายค่าทางด่วน
จู่ๆระบบมันร้องเตือน พร้อมกับเยรกชะลอความเร็วรถลงเพราะผมกำลังจะชนท้ายรถคันหน้า

ตอนแรกก็คิดว่าระบบพวกนี้มันเป็นแค่ของเล่น แต่พอได้ใช้จริงนี่ ถึงกับเปลี่ยนความคิดไปเลยครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 19:25:48 »
สงสัยอีกอย่าง
ของปาเจจะมีระบบเตือนคันหน้า ถ้าความเร็วสัมพัทธ์ไม่เกิน30km/hด้วย
ไม่ทราบว่ามิราจมีระบบนี้ด้วยรึเปล่า หรือมีแค่เตือนเบรคเมื่อความเร็วไม่เกิน30km/h

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 20:14:22 »

อยากรู้เหมือนกันสนใจ MIRAGE ก็ตรงนี้แหละ

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่าไม่มีประโยชน์
ระบบนี้ ป้องกัน การชน ความเร็วต่ำ เช่น การขับรถในเมือง  ออกตัว คนหน้าเผลอเบรค ป้องกันเล้กๆ น้อย กันชนคน วิ่งปาดหน้า ตอนรถติดได้ด้วย
มันไม่มี ระบบไหน ที่ช่วยเบรคตอนความเร็วสูงครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 21:50:27 »

นั่นสิครับ ทำไมคิดว่าไม่มีประโยชน์
ระบบนี้ ป้องกัน การชน ความเร็วต่ำ เช่น การขับรถในเมือง  ออกตัว คนหน้าเผลอเบรค ป้องกันเล้กๆ น้อย กันชนคน วิ่งปาดหน้า ตอนรถติดได้ด้วย
มันไม่มี ระบบไหน ที่ช่วยเบรคตอนความเร็วสูงครับ
ใช้ครับเข้ามาตอบด้วยนะว่าทำไมไม่มีประโยชน์ ผมว่าประโยชน์มันเยอะนะ

ออฟไลน์ siamvip33

• Newbie
  • *
    • สร้างเว็บ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 22:19:36 »

ใช้ครับเข้ามาตอบด้วยนะว่าทำไมไม่มีประโยชน์ ผมว่าประโยชน์มันเยอะนะ
เห็นด้วยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 22:50:47 »
มีครับ
เคยเลี้ยวซ้ายต่อท้ายรถคันหน้า คันหน้าไม่ยอมไป เราก็มองแต่รถทางด้านขวา คิดว่ารถคันหน้าเคลื่อนไปแล้ว ก็ชนสิครับ มีระบบนี้ดีเลย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 00:14:09 »
ระบบเตือนและชลอความเร็ว อ่านแล้วผมเข้าใจว่าถ้าปล่อยไหลมาที่ 30 มันจะช่วยชลอความเร็วให้ แต่ไม่ได้ช่วยเบรค ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ที่เคยใช้ในฟอร์ดกับวอลโว่ มันเบรคให้เลยนะ แต่อ่านของมิชซูแล้วเริ่มไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 02:21:00 »
สนใจระบบนี้อยู่ครับ ผมเคยตั้งถามไว้ในเวบนี้ และมีเพื่อนสมาชิกเข้ามาให้ความรู้ที่เป็นประโยชน์กับผมหลายท่าน และทำให้ผมได้หาข้อมูลเพิ่มเติม เลยขอนำมาแบ่งปันต่ออีกทีเหมือนที่ผมเคยได้รับจากเพื่อนสมาชิกครับ ข้อมูลหลายๆอย่างที่ผมนำมาตอบก็ได้มาจากที่เพื่อนสมาชิกที่ได้ตอบผมครับ

(อันนี้ที่ผมเคยตั้งถามไว้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47203.0 )

ตอบคำถามแรกของเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับที่ว่าระบบของ mirage เหมือนของ accord หรือ camry หรือไม่
คือ เป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้หาข้อมูลมาครับ ของ mirage ระบบจะทำงานที่ความเร็วต่ำ ส่วนของ accord กับ camry จะทำงานในความเร็วสูงได้ด้วย

ส่วนที่ถามว่าระบบนี้ของรถยุโรปจะทำงานเฉพาะความเร็วต่ำหรือไม่ อันนี้ก็แล้วแต่รุ่นเลยครับ มีทั้งที่ทำงานเฉพาะความเร็วต่ำ เช่น ford focus mk3, volvo v40 และมีทั้งที่ทำงานที่ความเร็วสูงด้วย ตามตัวอย่างด้านล่างนี้ครับ ซึ่งก็แล้วแต่บริษัทผู้ผลิตว่าจะใส่ระบบนี้มาให้หรือไม่ หลายรุ่นที่ต่างประเทศมีระบบนี้ แต่รุ่นที่จำหน่ายในไทยไม่ได้ใส่ระบบนี้มาให้ก็หลายรุ่นครับ

ระบบเบรคฉุกเฉินอัตโนมัติ (automatic emergency braking) นี้มีในรถหลายยี่ห้อ มีทั้งความเร็วต่ำและความเร็วสูง แต่ละยี่ห้อก็มีความเร็วเริ่มต้นและความเร็วสูงสุดที่ต่างกันไป ต้องดูเป็นรุ่นๆเลยครับ และแต่ละยี่ห้อก็มีชื่อเรียกระบบของตัวเอง เช่น front assist, pre-collision system, forward emergency braking, pre safe@brake, etc)
(เหมือนระบบควบคุมการทรงตัว แต่ละยี่ห้อก็เรียกต่างกันไป เช่น esp, vsc, vsa, dsc, etc.)

ด้านล่างนี้คือข้อมูลจาก euro ncap ซึ่งจะบอก operational speed ที่ระบบนี้ทำงาน (ผมยังไม่ได้หาใน website โดยเฉพาะของแต่ละรุ่น ไม่รู้ว่ารุ่นใดจะระบุความเร็วไว้แตกต่างจาก euro ncap หรือไม่ หากท่านใดสนใจรุ่นใดเป็นการเฉพาะ คงต้องเข้าไปหาข้อมูลใน website ของรุ่นนั้นอีกที)

หากจะดู operational speed (ผมระบุมาให้ด้วยแล้ว)
ให้กดลูกศรตรงหัวข้อ safety assist (รูปรถในกรอบสี่เหลี่ยมสีม่วง)
และ กดเครื่องหมายบวก หลังหัวข้อ AEB interurban

ผมจะยกตัวอย่างมาเป็นบางรุ่นนะครับ ( นี่คือที่จำหน่ายในยุโรปนะครับ บางรุ่นที่มีจำหน่ายไทยอาจมีหรือไม่มีระบบนี้ ขึ้นกับบริษัทรถว่าจะใส่มาให้หรือไม่ )

subaru outback 1-250 km/h ระบบ EyeSight
http://www.euroncap.com/en/results/subaru/outback/7895

vw touran 4-250 km/h ระบบ front assist
http://www.euroncap.com/en/results/vw/touran/20975

audi a4 10-250 km/h
http://www.euroncap.com/en/results/audi/a4/21483

volvo xc90 4-230 km/h 
http://www.euroncap.com/en/results/volvo/xc90/20976

skoda superb 5-210 km/h ระบบ front assist
http://www.euroncap.com/en/results/skoda/superb/20642

lexus nx 15-200 km/h ระบบ Pre-Collision System
http://www.euroncap.com/en/results/lexus/nx/7874

nissan pulsar 5-200 km/h ระบบ Forward Emergency Braking
http://www.euroncap.com/en/results/nissan/pulsar/7881

toyota avensis 10-140 km/h
http://www.euroncap.com/en/results/toyota/avensis/20854

audi q7 5-85 km/h
http://www.euroncap.com/en/results/audi/q7/20974

land rover discovery sport 10-80 km/h
http://www.euroncap.com/en/results/land-rover/discovery-sport/7873

nissan x trail 10-80 km/h
http://www.euroncap.com/en/results/nissan/x-trail/7883

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 09:00:38 »
เท่าที่อ่านมาระบบเตือนการชนหรือเบรคอัตโนมัติ มีอยู่2แบบ

1.ที่ความเร็วต่ำ(ต่ำแค่ไหนแล้วแต่ยี่ห้อไหนจะกำหนด) อันนี้เตือนและเบรคให้จนรถหยุดสนิท  ที่กำหนดให้ทำงานเฉพาะความเร็วต่ำเพราะถ้าที่ความเร็วสูงขึ้นการหยุดสนิทโดยใช้ระบบอาจก่อให้เกิดอันตรายได้มากกว่า

2.ที่ความเร็วสูง มีการเตือนและช่วยชะลอความเร็วในกรณีที่มีความเสี่ยงจะเกิดอุบัติเหตุ  ย้ำว่าชะลอเท่านั้น

mirageใหม่มีระบบช่วยที่ความเร็วต่ำเท่านั้นครับ  รถในกลุ่มที่มีระบบนี้ถ้าเข้าใจไม่ผิดก็จะมีford focusตัวปัจจุบัน
Accord และ Camry อยู่ในกลุ่มที่ 2 ครับคือมีระบบเฉพาะที่ความเร็วสูงเท่านั้น  สังเกตุว่าส่วนมากระบบนี้จะมาพร้อมadaptive cruise controlเพราะต้องใช้เรดาห์ชุดเดียวกัน ต่างจากระบบช่วยเบรคที่ความเร็วต่ำมักจะใช้กล้องบริเวณหลังกระจกตรวจจับวัตถุ

ส่วนรถที่มีระบบช่วยเบรคทั้งที่ความเร็วต่ำและความเร็วสูง ที่เห็นๆในเมืองไทยก็น่าจะvolvoและpajero sportเท่านั้นนะ

ออฟไลน์ dal2kzel2o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 09:46:49 »
ขอช่วยตอบแบบที่ได้ข้อมูลจาก "เค้า" มา  :-X
"เค้า" คือ Staff ที่ลองรถในงานมอเตอร์โชว์
ผมถามเค้าว่าระบบนี้มันเป็นยังไง มันจะมีเฉพาะเสียงเตือน หรือ มันจะเบรค ให้เองเลย ????
คำตอบจาก Staff คือ ช่วงแรกมันจะมีเสียงเตือนก่อนครับ แต่หากเตือนแล้วคนขับยังไม่เหยียบเบรค ระบบตัวนี้จะเบรคให้เองครับ.
ผมไม่ได้ลองระบบนี้ในวันนั้นน่ะครับ เค้าบอกว่าสถานที่ ไม่อำนวยให้ลองระบบนี้ ครับ. 
หากผิดพลาดอย่าโทษผมน่ะ  :P ให้ไปโทษ "เค้า"  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 10:40:03 »
ช่วยเบรคให้ ไม่ทราบว่าเบรคจนหยุดนิ่งเลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 11:30:55 »

นั่นสิไม่ดีตรงไหน รถผมคันที่มี 3.3 ล้าน
นี่หลักแสนมี มันไม่ดีตรงไหนครับ มาตอบหน่อย
ระบบนี้ผมโคตรชอบมันเลย มีประโยชน์มากๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 11:42:39 »

นั่นสิไม่ดีตรงไหน รถผมคันที่มี 3.3 ล้าน
นี่หลักแสนมี มันไม่ดีตรงไหนครับ มาตอบหน่อย
ระบบนี้ผมโคตรชอบมันเลย มีประโยชน์มากๆ

อาจจะมีเหตุผล ที่การบำรุงรักษา ระบบต่างๆด้วยนะครับ รถราคาขนาดนี้ กลุ่มผู้ซื้อไม่ได้มีกำลังทรัพย์มากนัก

ถ้าเกิดเสีย หรือ พังขึ้น จะมีผลเสียต่อระบบอื่นๆในรถด้วยรึเปล่า ทั้งระบบเบรก ABS ค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ อาจสูง คงไม่ใช่แค่

หลักพันบาทต้นๆ อาจมีทะลุ 2-3 หมื่นบาท ใจนะอยากได้ อยากให้มี แต่เสียมาไม่อยากซ่อม อาจมีแค่เปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

รถระดับคัน 1 ล้านกว่าบาท กำลังทรัพย์มีเยอะพอสมควร ง่ายๆคือมีเงินหมุน กับค่าใช้จ่ายตรงนี้

ถ้าเทียบกับ mirage กลุ่มนี้ กำลังทรัพย์อาจไม่มากพอ ที่จะต้องมาจ่ายค่าซ่อมในส่วนนี้ก็ได้ครับ แค่ผ่อนรถเงินเดือน ก็เกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:17:20 »
ทุกออพชั่น มีประโยชน์หมดแหล่ะครับ ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อ ว่าได้ใช้งานหรือไม่

แม้แต่ที่วางแก้วน้ำ ยังมีประโยชน์ในตัวของมันเองเลย

รถเล็ก Eco Car สำหรับหลายคนเป็นรถคันแรก ยิ่งต้องมีระบบช่วยเหลือการขับขี่ให้มาก

อาจจะมองว่า เห้ย เดี๋ยวก็ขับรถไม่เป็นกันพอดี

แต่ระบบนี้ ช่วยให้ชาวบ้านชาวช่อง ไม่ต้องถูกเฉี่ยวชน โดย Mirage

ผมว่ามีประโยชน์ต่อสาธารณะเลยนะ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:29:10 »
ผมมองว่ามีประโยชน์นะครับ

บางท่านอาจจะบอกว่า รถมันสั้น ไม่มีประโยชน์ แต่มันมีอีกๆหลายๆกรณีที่ ช่วยได้ เช่นที่ผมเจอ
คือ

รถมันเลี้ยวซ้าย ผ่านตลอด แต่จังหวะนั้น ทางหลัก ไฟเขียว เราก็ต้องมองขวาระวังรถที่จะมา

เราก็เห็นแล้วว่า รถคันหน้ากำลังจะออก เราเลยมองขวา เผื่อจะออกต่อ  แต่คุณท่านดันหยุด ผมจะเบรคตัวโก่งเลย

แบบนี้ มีประโยชน์มากนะครับ ความเร็วต่ำด้วย ช่วยได้ดี

แบบชนคาตาผมก็มีมาแล้ว กรณีเดียวกัน

นี่ยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:30:36 »
ระบบป้องกันการชนมีประโยชน์ช่วยปกป้องอันตรายของผู้ใช้รถ แต่เป็นต้นทุนที่เพิ่มขึ้นมา

สำหรับจุดประสงค์หลักของระบบป้องกันการชนที่ความเร็วต่ำแบบ new Mirageนี้
กลับเป็นเพื่อป้องกันการบาดเจ็บที่ต้นคอของผู้ที่อยู่ในรถคันที่ถูกโดนชนที่เรียกการบาดเจ็บ
ลักษณะนี้ว่า whiplash injury

จุดประสงค์รองก็ค่าซ่อมของคนชน ไม่ให้คนชนต้องจ่ายค่าซ่อมค่าเสียหาย เสียเวลาโดยไม่จำเป็น

ผู้ขับขึ่ทุกคนไม่ได้มีสมาธิอยู่ตลอดเวลาทุกวินาที โดยเฉพาะเมื่อเข้าสู่วัยสูงอายุ สมาธฺิลดลงและการตอบสนองช้าลง
ระบบป้องกันการชนที่ความเร็วต่ำจะช่วยป้องกันแบบไหลชน ที่พบได้บ่อยในสถานการณ์รถติดๆแบบกทม.
หรือช่วงทางเลี้ยวออกจากซอย/เข้าซอย หรือออกจากปั้มน้ำมัน กำลังขับตามคันอื่นช้าๆแล้วชะเง้อมองสมาธิไปกับรถทางหลัก
พอคันหน้าเกิดเบรก คันหลังยังเผลอไหลเรื่อยจนชนท้ายได้เลย

ผมเห็นด้วยว่ารถที่ผู้สูงอายุขับควรมีระบบนี้ไว้ปกป้องการชนด้วยจะเป็นประโยชน์มากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2015, 13:33:57 โดย tarahlm »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:33:29 »

คิดต่างได้แต่น่าจะเป็นมุมมองใหม่ๆ มากกว่านะครับ บางประเทศจะบังคับให้ติดตั้งระบบนี้เป็นมาตรฐานอยู่แล้ว ไปอยู่ไหนมาครับ