ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติเวลาซื้อรถรอชุดจดทะเบียนกันนานไหมครับ  (อ่าน 8264 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ของผมเพิ่งซื้อทะเบียนไป โทรไปหาเซลล์ ปรากฏว่า
เค้าบอกต้องรอชุดจดทะเบียนจากไฟแนนท์ประมาณ 2 อาทิตย์
เลยอยากรู้ว่าทำไมมันต้องรอนานขนาดนั้นครับ หรือเราสามารถไปเอามาเองได้ไหม
เพราะผมโอนเงินค่าทะเบียนไปหมดแล้ว เริ่มเสียวนิดๆครับ
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :'(

ออฟไลน์ whoami

Re: ปกติเวลาซื้อรถรอชุดจดทะเบียนกันนานไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 16:05:06 »
ของผม 1 เดือนพอดีครับ ของท่าน จขกท.  ถือว่าเร็วแล้วครับ

ที่ช้าเพราะเมื่อขายรถได้ดีลเลอร์ต้องแจ้งกลับไปบริษัทใหญ่แล้วจึงจะได้ชุดจดจากบริษัทใหญ่ครับ

แค่ส่งเอกสารกันไปมาก็หลายวันแล้วครับ

ออฟไลน์ raygun

Re: ปกติเวลาซื้อรถรอชุดจดทะเบียนกันนานไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 16:28:16 »
ของผม 1 เดือนพอดีครับ ของท่าน จขกท.  ถือว่าเร็วแล้วครับ

ที่ช้าเพราะเมื่อขายรถได้ดีลเลอร์ต้องแจ้งกลับไปบริษัทใหญ่แล้วจึงจะได้ชุดจดจากบริษัทใหญ่ครับ

แค่ส่งเอกสารกันไปมาก็หลายวันแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 17:45:53 »
ชุดจด จะได้จาก ไฟแนนท์ครับ

แต่ที่ใช้คู่กัน คือ ชุดแจ้งจำหน่าย ซึ่งต้องรับจากบริษัทรถยนต์(ไม่ใช่ดีลเลอร์) ส่งมาให้ประกบกับชุดจด จากไฟแนนท์

ขั้นตอนคือ เมื่อรถ มีคนซื้อแล้ว ทาง ดีลเลอร์ต้องแจ้งจำหน่ายกับบริษัทรถยนต์ ว่ารถคันนี้ ได้แจ้งจำหน่ายให้ นาย A แล้ว ...

บริษัท รถ ส่งเอกสารชุดแจ้งจำหน่ายมา .... ฝ่ายทะเบียนดีลเลอร์ เก็บไว้ พร้อมกับ เลขเครื่อง เลขถัง ที่ขูดไว้

หลังจากส่งมอบรถ ไฟแนนท์ โทรคอนเฟริมลูกค้าว่าได้รับรถ รุ่น สี ราคา ถูกต้อง ตรงกับที่ได้ทำสัญญาไว้ ..ลูกค้าคอนเฟริม ... ไฟแนนท์ ก็จะส่งชุดจด มาให้กับฝ่ายทะเบียนของดีลเลอร์ ...

ฝ่ายทะเบียน นำเอกสาร 2 ชุดนี้ ประกบคู่กันและส่งให้ผู้บริหารของดีลเลอร์นั้นๆเซ็นท์  เพื่อเบิกเงินไปจดทะเบียน .... ซึ่งจะทำกันเป็นรอบๆ เช่น ทุกวันที่ 15 , 25 ของเดือน ขึ้นอยู่กับนโยบานบริษัท ...

พอเบิกเงินได้ ก็ส่ง กรมขนส่ง รอป้ายขาว ประมาณ  10-45 วัน ขึ้นอยู่กับว่า ใครส่งจดให้ ตามงานก็ไว รอไหล ก็นาน ..... 

สรุปสั้นๆ ... โชรูมไหน ยอดขายเยอะ รอป้ายนาน ....

โชรูมไหน ยอดขายน้อย ได้ป้ายไว เพราะไม่ต้องรอรอบ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 20:15:25 »
ของผมซื้อสด Nissan ซื้อตอนมิถุนา จองทะเบียนสิงหา ได้ป้าย+เล่มตุลา

Mazda ซื้อสิงหา จองทะเบียนกันยา จนวันนี้ยังไม่ได้ป้ายเลยครับ เซลล์ยังเงียบอยู่เลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 19:00:18 »
ปกติประมาณ 1 เดือน