ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบล้อขูดฟุตบาท มีใครเคยเคลมประกันบ้างครับ?  (อ่าน 18050 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
พอดีเอารถไปล้างมา พนักงานขับไปขูดฟุตบาท
แต่ผมสงสารไม่อยากเอาเรื่อง เลยจะเคลมประกันเอา
ที่อยากรู้คือ

1.เวลาเคลมเราเคลมที่ศูนย์ที่ซื้อได้ไหมครับ
2.แล้วต้องทิ้งรถไว้ไหมครับ หรือเค้าจะมีล้อสำรองให้เปลี่ยน
3.ซ่อมแล้วจะเหมือนเดิมไหมครับ เห็นบางท่านบอกล้อจะบางลง
4.หรือควรเปลี่ยนใหม่ครับ (มันเข้าเนื้อมานิดเดียวแต่มันยาวเกือบรอบวงครับ)

มีใครเคยมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างครับ ปกติผมขับเองไม่เคยโดนเลย
เพราะค่อนข้างระวังตลอด ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: ขอบล้อขูดฟุตบาท มีใครเคยเคลมประกันบ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:26:17 »
เพิ่งไปเขียนใบเคลมหลายจุด รวมถึง ล้อ mag 2 วง ที่ SBRAND มาครับ
เขาบอกว่า ทางเขาก็ต้องเอาไปทำ ที่ร้านที่ชำนาญครับ ใช้เวลา 4 วัน

ของผม แผลยาวประมาณ 2 นิ้ว แต่ที่ต้องเคลมเพราะสิ้นปีนี้จะเปลี่ยนประกัน
เลยต้องเคลมเก็บแผลรอบคันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 11:29:34 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: ขอบล้อขูดฟุตบาท มีใครเคยเคลมประกันบ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:29:42 »
ของผมก็ขูดมาครับ
1 สามารถเคลมประกันที่ศูนย์ได้ครับ ของผมไทยวิวัฒน์ ศูนย์ตลิ่งชัน
2-3 เค้าจะถอดล้อไปทำสีใหม่ทั้งวง
แต่ผมไม่ทำ เพราะกลัวสีไม่เหมือนเดิมครับ
4 เป็นรอยนิดหน่อยแนะนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่นดีกว่าครับ
ของผมเป็นรอยสองวง แต่ก็ทำใจครับ ใช้ไปก่อน  :)

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:37:12 »
เคยเอาไปทำที่ sbrand มาเหมือนกัน เค้าบอกส่งไปที่อื่น งานเนียนใช้ได้เลยครับ

สีต่างจากของเดิมนิดหน่อย ที่นี่จะถอดยางออกแล้วทำสี อีกล้อลองไปทำที่เกษตร นวมินทร์

ทำพร้อมกันชนหน้า อู่ชื่อหมอๆ ที่ supercar ไปทำกันเยอะ กันชนเนียนดี แต่ล้อโคตรห่วย

ไม่ถอดยางมาพ่น สีเยิ้มตรงก้านล้อ ขอบลอกอีก ตอนเอาไปเปลี่ยนยางนี่ขอบถลอกหมดเลย

สีบางมาก

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:47:34 »
หืออออออ  เรื่องจริง?? ขอข้อแนะนำหน่อยค่ะ ว่าต้องทำไงบ้าง ประกันวิริยะ ชั้น 1 ค่ะ
ของเราน่าจะขูดจากไปถ่วงล้อมา พึ่งเห็น
แล้วเคลมนี่คือ เขาจะให้ขอบใหม่มาเลย? หรือว่าทำสี เพราะของเราค่อนข้างแผลลึกพอสมควร

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:54:15 »
หืออออออ  เรื่องจริง?? ขอข้อแนะนำหน่อยค่ะ ว่าต้องทำไงบ้าง ประกันวิริยะ ชั้น 1 ค่ะ
ของเราน่าจะขูดจากไปถ่วงล้อมา พึ่งเห็น
แล้วเคลมนี่คือ เขาจะให้ขอบใหม่มาเลย? หรือว่าทำสี เพราะของเราค่อนข้างแผลลึกพอสมควร

เคลมได้แต่ซ่อมทำสีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 12:18:08 »
ถ้าแผลเล็กแต่ทำใจไม่ได้อย่าเคลมเลยครับเสียประวัติดี  แนะนำไปแม็กซ์เอ็กเพรส รามอินทรา กม1-2 ข้างๆศูนย์เลกซัสหรือวอลโว่ผมจำไม่ได้ร้านเป็นเพิงโทรมๆ  งานเนียนครับเมื่อ5ปีที่แล้วล้อละ500-800แล้วแต่ขนาด ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว  ถ้าล้อเดียวก็ใส่ยางอะไหล่วิ่งไปก่อนแต่ถ้าทำหมดต้องยอมจอดรถทิ้งไว้เช้าเย็นได้  ส่วนตัวถ้าทำจะทำพร้อมกันหมดและจะไม่รีบฝากให้เขาอบให้แห้งๆ

ร้านยางแถบนี้ส่งเข้าที่นี่ทั้งนั้น  เคยไปทำร้านไม่ดีล้อยกกลับมาเจอเครื่องใส่ยางทีเดียวสีลอกเห็นเนื้อโป้วโผล่ออกมาเลย แต่ร้านนี้บางทีเอาไปเบียดฟุตบาทเนื้อด้านในเป็นสีเหล็กธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 15:50:34 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 14:11:12 »
^^

CLA ไม่มียางอะไหล่ และถ้าเข้าใจไม่ผิด เบนซ์ตอนนี้ไม่มีรุ่นไหนมยางอะไหล่แล้ว

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าแถวรามอินทราซ่อมดี แต่ไม่รู้ตรงไหน อีกที่ก็ตรง วงเวียน 22

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 15:03:58 »
เพิ่งไปทำมาครับ สีเพี้ยน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:38:32 »
^^

CLA ไม่มียางอะไหล่ และถ้าเข้าใจไม่ผิด เบนซ์ตอนนี้ไม่มีรุ่นไหนมยางอะไหล่แล้ว

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าแถวรามอินทราซ่อมดี แต่ไม่รู้ตรงไหน อีกที่ก็ตรง วงเวียน 22

ตรงวงเวียน 22 นี่ ร้านพรหมนิมิตร เปล่าครับ
แล้วปกติถ้าเราส่งศูนย์ซ่อมเค้าก็คงส่งมาแถวนี้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 18:54:46 »
ถ้าเป็นสีพื้นๆเพี้ยนน้อยครับ
ถ้าเป็นสียากๆหน่อยโคตรเพี้ยนเลย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:47:59 »
เคลมประกันได้ คราวที่แล้ว ผมเคลมไปพร้อมกับทำสี เพราะแผลชนเดียวกัน ขูดค่อนข้างเยอะ ส่ง 0 BM ทำ สุดท้าย สีเพี้ยนนิดหน่อย
หากไม่เยอะ และไม่ได้เคลมพร้อมแผลอื่น ไม่ค่อยแนะนำครับ แต่หากไม่สบายใจ เอาไปซ่อมเอง อาจจะดีกว่า เสียประวัติครับ
ต้องถอดล้อไว้ 3-4 วัน ไม่มีล้อสำรองให้ ต้องหาไปเองครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:05:28 »
1 ประกันในเครือ เปิดเครมที่ศูนยได้
2 ทิ้งรถ แต่ถ้าไม่ ต้องหาล้อมา
3 ไม่เหมือนเดิมแน่นอน แต่กลับมาดูดีเวลามอง
4 ซ่อมดูก่อน ถ้าไม่ชอบค่อยเปลี่ยน และเอาล้อที่ซ่อมมา TURN กับวงใหม่
One Day.

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 00:39:10 »
เคลมได้ครับ  แต่รอใกล้หมดประกันค่อยเคลมทีเดียวก็ได้

ของผมหินดีดมาโดนกระจกร้าว 3 รอยภายในระยะเวลาครึ่งปี เคลมไปสามรอบ เหนื่อยเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:54:43 »
.
.
.
ขอบคุณทุกท่านมากครับ