ผู้เขียน หัวข้อ: --กำลังจะไปเช่ารถขับที่อังกฤษมีเรื่องสอบถามครับ--  (อ่าน 9566 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
1. เห็นส่วนใหญ่คนบอกว่าขับรถใน london ลำบาก
ให้ไปรับที่สนามบินแล้วขับออกนอกเมืองไปเลย
ใครมีประสบการณ์บ้างไหมครับ ว่ามันลำบากยังไง
พอดีผมเข้ามาพักในเมืองก่อน 3 วันแล้วถึงจะเช่ารถ แสดงว่าต้องนั่งรถไฟ
ไปที่สนามบินอีกรอบ ควรทำแบบนี้ไหมครับ?

2. การเติมน้ำมันในอังกฤษเหมือนจะไม่มีเด็กปั๊ม เราต้องทำยังไงบ้างครับ

3. รถที่เช่าคือ Benz E class Cabriolet  เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าที่เก็บของด้านหลังมันจะเล็กลงรึเปล่า
เพราะมันต้องมีส่วนที่เก็บหลังคา

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
1. ขับใน London วันธรรมดาเข้ามาใน Zone 1 เวลา 7.00 - 18.00 จะเสียค่า Congession Charge £11.50 ต่อวันครับ

https://tfl.gov.uk/modes/driving/congestion-charge

ส่วนที่จอดรถจะหายากมาก บังคับจอดได้ไม่เกินกี่ชั่วโมง และห้ามเอากลับเข้ามาภายในกี่ชั่วโมง ถนนในเมืองแคบ เพราะเปลี่ยนเป็นพื้นทางเดินหมดแล้ว

ผมเคยซื้อรถใช้ตอนเรียนที่ลอนดอนระยะสั้นๆ แล้วก็ขายทิ้งเพราะขับแล้วเครียดเรื่องที่จอดเนี่ยแหละครับ

จุดรับรถใน Central London เองมีหลายจุด ที่ไม่อยู่ใน Congession Charge เหมือนกันครับ สามารถรับจากในเมืองได้เลย

ผมว่าอังกฤษเที่ยวด้วยรถไฟจะสนุกกว่ามากนะครับ

2. เติมน้ำมันก็ขับเข้าไปเติมเองปกติ เติมเสร็จเดินเข้าไปจ่ายใน supermarket ครับ

ออฟไลน์ raygun

1. ขับใน London วันธรรมดาเข้ามาใน Zone 1 เวลา 7.00 - 18.00 จะเสียค่า Congession Charge £11.50 ต่อวันครับ

https://tfl.gov.uk/modes/driving/congestion-charge

ส่วนที่จอดรถจะหายากมาก บังคับจอดได้ไม่เกินกี่ชั่วโมง และห้ามเอากลับเข้ามาภายในกี่ชั่วโมง ถนนในเมืองแคบ เพราะเปลี่ยนเป็นพื้นทางเดินหมดแล้ว

ผมเคยซื้อรถใช้ตอนเรียนที่ลอนดอนระยะสั้นๆ แล้วก็ขายทิ้งเพราะขับแล้วเครียดเรื่องที่จอดเนี่ยแหละครับ

จุดรับรถใน Central London เองมีหลายจุด ที่ไม่อยู่ใน Congession Charge เหมือนกันครับ สามารถรับจากในเมืองได้เลย

ผมว่าอังกฤษเที่ยวด้วยรถไฟจะสนุกกว่ามากนะครับ

2. เติมน้ำมันก็ขับเข้าไปเติมเองปกติ เติมเสร็จเดินเข้าไปจ่ายใน supermarket ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nathapon

• Newbie
  • *

รบกวนถามนิดนึงครับผมกำลังจะไปเช่ารถที่ london เหมือนกันจะเช้าที่ hammersmith

แล้วขับไป bath เลยอยากทราบว่ามันโดนเข้า congession zone บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ขับไม่ลำบากครับ ขับขวาเหมือนกัน แต่ กฏจราจรจะเคร่งครัด โดยเน้นใช้กล้องจับเป็นหลักฐาน เช่นผิดไปเข้าบัส lane ก็จะมีใบสั่งส่งมาถึงเมืองไทยเลยครับ

ส่วนรถที่เช่า ก็ XC60 D4 ครับ ตอนนี้อาจได้โฉมใหม่แล้ว ประหยัดมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 20:43:05 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ peterW

ผมเช่าขับเดือน ต.ค. ที่ผ่านมา  คิดหลายตลบ จนสรุป ไปเที่ยวต่างจังหวัดก่อน แล้วค่อยเข้า ลอนดอน

ผมมาถึงกลางคืน 2 ทุ่ม ก็รับกุญแจที่ศูนย์เช่าติดสนามบิน แล้วขับไปนอน เมืองข้างๆ สนามบิน Heathrow เมือง Hayes
จากนั้นไป Supermarket ASDA (24hr) หรือ ALDi ซื้อน้ำของใช้ (มันถูก) ตุนบนรถก่อนออกเดินทาง
แล้วค่อยออกนอกเมืองตอนเช้า ไปเที่ยวเมืองอื่นก่อน (Heathrow -> Winsor -> Oxford -> Cotswolds -> Bath -> Stonehenge -> London)
จุดประสงค์ ไม่อยากเสียค่า taxi เข้าเมือง (กระเป๋าเยอะ) เอาเงินมาเช่ารถแทน

ผมขับใน London แต่ขับแต่นอก Congestion Zone ขับไม่ยากครับ  คนอังกฤษขับรถไม่ใจร้อน ขับที่ Frankfurt / Paris ขับยากกว่า
ใช้ Citroen C4 MPV ดีเซล เกียร์ธรรมดา เหยียบคลัชในเมืองกันมันเลย รถติด (ไม่มีงบเช่าเกียร์ออโต้)
เป็น auto start/stop เหยียบเบรค เข้าเกียร์ว่าง ปล่อยคลัช เครื่องดับ / เหยียบครัช เข้าเกียร์  เครื่องติด

ตอนคืนรถ ขับเข้าเมือง  รถติดเหมือนกันนะ  ขณะวิ่งเส้นรอบเมือง แล้วเข้าไปนอน โรงแรม ก่อนถึง Congestion Zone อีก 1 กม. แถว Archway (บริเวณใกล้เขต จะมีป้ายแจ้งทุกระยะ)
แต่ที่โรงแรม มีที่จอดเสียเงิน  และ  มี underground อยู่ข้างๆ 100 ม.

ที่แถวนี้ ผมโดน ใบสั่งไป 115 pound (โดนไป 5,200 บาทเอง จุก) หักบัตรเครดิต หลังจากกลับมา 3 เดือน
ส่งภาพถ่ายมาก่อน  สาเหตุ เราไปหยุดตรงที่ห้ามหยุด  ผมก็คิดไม่ออก  จนไปดูคลิป (เอากล้องติดรถไปด้วย)
โอ้วโดนจริงๆ  เขาให้ส่งคำร้องแก้ตัวได้  7 วัน หลังจากนั้น หักเงินเลย

ส่วน ที่จอดรอบๆ นั้น หายาก  และ บางแห่ง  ใช้แต่  mobile phone จ่าย online
ที่จอดรถให้ใช้ App นี้ครับ http://en.parkopedia.co.uk/

ตามป้ายรถเมล์  มีกล้องส่อง  อย่าขับกินเส้นเข้าไปนะ (มืดๆ ดูไม่ค่อยออก)  แถวสนามบินมีด้วย
มันจะเป็นเลนที่วิ่งปกติอยู่แล้วตีเส้นหลบ ไม่ได้แยกเป็นเลนเฉพาะตลอดทาง

บัตรขับขี่ เอาใบพลาสติกไปด้วยนะ  เขาไม่ค่อยสนใบกระดาษสากล (แต่ก็ต้องเอาไป) เรียกหาแต่ Plastic Driver Licence

แนะนำขับรถไปกิน afternoon tea ของร้าน huffkins ที่เมือง Burford ต้นตำรับ แถว Cotswolds เมืองนี้เล็กแต่ก็สวย น่าเดิน รถสวยๆ ก็เยอะ มีที่จอดไม่เสียเงินด้วย 
ระหว่างทางไป จะเป็นทางสวน 2 เลน  ขับแล้วฟินมาก ชอบแบบนี้

ราคาน้ำมัน  ผมเติมปั้มนี้ ก่อนคืนรถ อยู่ Motorway M4 แถว Heathrow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 20:22:05 โดย peterW »

ออฟไลน์ SM.

เคยเช่า POLO ครับ แต่ไม่ได้เข้าเมืองเลย ในเมืองนั่งรถไฟใต้ดิน+รถบัส เอาครับ ผมใช้วิธีว่า เที่ยวในเมืองก่อน หลังจากนั้นค่อยเอารถเช่า แล้วขับไปเที่ยวเมืองอื่นครับ

ผมขับทั้งเส้น M /A /B road ของเค้า ก็สนุกดีครับ ถนนชนบทน่าขับมากๆ คล้ายๆที่ดูตามรีวิวรถเลยครับ

ถ้า B road บางเส้นจะแคบมากๆ ดีที่ขับ polo เลยไม่กลัวเรื่องรถสวนเท่าไหร่  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ palma

นั่งกลับไปรับรถที่ Heathrow ก็ดีนะครับ ถ้าวันส่งรถคือวันบินกลับพอดี จะได้สะดวกขากลับ

ตอนนั้นผมเลือกวางแผนรับรถ และส่งคืนที่สนามบิน ที่เดียวกันครับ

วันไปถึงลง Heathrow เข้าเมืองโดยรถไฟ เที่ยวเมือง 2 วัน   และไป Edinburgh โดยรถไฟ ขากลับบินภายในมาลง Heathrow รับรถที่สนามบิน ขับไป Windsor > Oxford > Stratford upon Avon > Costwolds> Bath > Stonhenge > Heathrow กลับมาคืนรถที่เดิม(สนามบิน) แล้วบินกลับเลย 

ได้ Citroen C4 picasso MPV ดีเซลเหมือนกัน MT คลัทช์หนักมาก แถมมี idleing stop ให้งงเล่นอีก กว่าจะคุ้น เล่นเอาเป็นวัน

ภายใน หน้าจอสวยงามมาก รวมๆน่าใช้ ผมไป 5 คนพร้อมกระเป๋าเดินทาง ขับอยู่ 4 วัน ใช้ดีทีเดียวครับ C4 ขับก็ไม่ยากคันไม่ใหญ่ แต่ย้วยครับ ต้องไปเรื่อยๆเปื่อยๆ ล่ะก็ได้

รวมๆคล้ายของคุณ peterW เลยครับ

อ่อ  พลาดเลี้ยวผิด ย้อนศรที่ Bath ทีนึง โดนเรียกเก็บมาราว 1500 บาทเหมือนกันครับ  แยกมันเยอะ ขับๆมาแล้วมีงง พลาดไปหนนึง

อีกอย่าง วงเวียนที่มีแค่สีขาวๆ ทาเป็นวง นี่ก็ต้องระวัง มันคือ วงเวียนที่ต้องทำตามกฏ แต่ใหม่ๆงง ดูไม่ออก สีขาวทาที่พื้นเป็นวงเล็กๆแค่นั้นแค่นั้น !!! ที่เจอคือนอกเมือง ถนนเล็กๆ

เพิ่มนิด เรื่องเดินทางใน London ผมเลือกใช้ London bus แทน Tube โดยใช้ร่วมกับ Oyster visitor card มีเหมาจ่ายต่อวัน ในโซนที่เดินทาง และใช้ร่วมกับ app Citymapper ในมือถือครับ ค้นหาสายรถเมล์ สบายๆ และ บอกเวลารถมาถึง realtime ด้วย

รถเมล์ดีกว่า Tube คือ ได้นั่งชมเมืองไปด้วย ป้ายรถเมล์เยอะ และถี่มาก ใช้ง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 08:01:24 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ peterW

นั่งกลับไปรับรถที่ Heathrow ก็ดีนะครับ ถ้าวันส่งรถคือวันบินกลับพอดี จะได้สะดวกขากลับ

โอ้ว ไม่คิดว่า จะมีคนเช่ารถรุ่นเดียวกัน  วิ่งรูทเดียวกัน  แล้วก็โดนใบสั่งอีก

ผมก็ไป 5 คน เช่าน้อยวันกว่า  ค่ำไหนนอนนั่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 20:20:43 โดย peterW »

ออฟไลน์ nett

• Full Member

รบกวนถามนิดนึงครับผมกำลังจะไปเช่ารถที่ london เหมือนกันจะเช้าที่ hammersmith

แล้วขับไป bath เลยอยากทราบว่ามันโดนเข้า congession zone บ้างมั้ยครับ

Hammersmith เป็น London Zone 2 ครับ ไม่เสียค่า Congestion Charge ครับ

เวลาเช่ารถ ถ้าเลือกรับ และคืนที่ Heathorw จะสะดวกตรงที่เปิด 24 ชั่วโมง แต่ราคาค่าเช่าจะสูงกว่าการรับรถจากในเมืองครับ

ส่วนเช่ารถปกติผมจะเช่าจาก Avis Prestige https://www.avisprestige.com/index.php เพราะของ Avis Prestige เองจะรวม Nav และคนขับคนที่สองเพิ่มมาให้ด้วยแล้ว

ออฟไลน์ belkw202

ที่เก็บของเล็กลงไปพอสมควรครับสำหรับ cabriolet เมื่อเทียบกับ c207 coupe ธรรมดา
ถ้าของแบนๆไม่เป็นไรแต่ถ้าของที่ตั้งแล้วสูงขึ้นมาหน่อยนี่มีติดครับ
อีกอย่างนึงคือเบาะหลังตัวเปิดหลังคาพับไม่ได้ด้วยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยากให้มีกระทู้แนะนำเช่ารถแบบนี้อีกครับ

อยากมีประสบการณ์กินลมชมวิวเมืองนอกบ้าง ( ประเทศเพื่อนบ้านก็ได้นะครับ )  8)