ผู้เขียน หัวข้อ: รถเปิดประทุนที่เป็นหลังคาผ้าใบใช้ไปนานๆในไทยจะมีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 16102 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
พอดีเห็นว่าเทรนรถเปิดประทุนตอนนี้กลับมาใช้หลังคาผ้าใบกันเกือบหมดแล้ว
เลยอยากรู้ว่ามันมีปัญหากับแสงแดดแรงๆ กับฝนตกหนักๆ แบบในบ้านเราไหมครับ
ถ้าใช้ไปนานๆ มีใครเคยใช้บ้างครับ

ออฟไลน์ Pongpasin

• Newbie
  • *
ไม่กันเสียง ไม่กันร้อน ใช้ไปนาน ๆ พออายุเยอะแล้วมันเปื่อย กระจกบานหลังขุ่น จะเอาไปจอดค้างคืนก็กลัวโดนกรีดผ้า

ออฟไลน์ BigCat

จากคนใช้จริงนะครับ z4 e85 รถปี2006มั้ง ซื้อมามือ2

หลังคา กลางวัน จอด4แยกไฟแดง ผมประทับใจมาก ไม่ร้อนครับ ภรรยายังชม ไม่เหมือนตอนนั่งR172 ร้อนจริงๆ

การจอด เคยจอดแช่ฝนตกหนักๆ รถไม่ขยับ 30-40นาที ยังไม่ซึมนะครับ ตอนวิ่งไม่มีปัญหา

ตอนนี้อยู่กันมา1ปี ไม่ซีดนะครับ เพราะจอดในร่มตลอด ล้างง่าย แต่ต้องระวังแมว ชอบมานอนมาก ขนแมวจะติด ต้องคอยเป่าคอยเช็ด5555

ส่วนตัวชอบครับ เปิดปิดเร็ว สะดวก 
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
น้อยคนที่ตอบได้ เพราะจำนวนคนเล่น Soft Top บ้านเรามีน้อยครับ และผมว่าต้องเป็น Long Term User ไม่ใช่ประเภทขับเปปๆ 4-5 ปีขาย อันนั้นจะไม่ค่อยรู้ข้อเสียระยะยาว

ผมจะตอบให้เป็นข้อๆไปครับ

1.กลางวันร้อนไม๊ ไม่ได้ร้อนเว่อร์ถึงขั้นทนไม่ได้ครับ แค่อุ่นๆ เวลาเอามือไปอังๆ แค่นั้น (อีกอย่างผมเชื่อว่าคนมีรถแบบนี้ ต้องมีรถใช้งานหลายคัน คงไม่เอาออกมาขับกลางวันแดดเปรี้ยงๆ บ่อยๆ)
2.ฝน กล้าพูดเลย 100% ของรถ Soft Top หรือแม้กระทั้ง Hard Top ต้องเจอแน่นอน เมื่อยืนระยะเกิน 5 ปีขึ้นไป มันจะซึมบริเวณมุมบนของเสา A ไม่ข้างใดข้างนึง หรือทั้ง 2 ข้าง เจอแน่นอนครับ (เค้าว่าเอาวาสลีนมาทาๆ ผมลองแล้ว ก็ยังซึมนิดๆ) กรณีนี้ต้องฝนปานกลาง ถึงหนัก นะครับ ถึงจะเจอ หรือแม้ตอนเราล้างรถก็เจอได้ครับ (วิธีแก้ เอาจริงๆผมไม่ขับหน้าฝนเลย)
3.เสียง ข้อนี้ขอสั้นๆ จอดติดไฟแดง มอไซข้างๆคุยกันเราได้ยินหมดครับ
4.การดูแลรักษา ต้องดูว่ารถอะไรเพราะมันมีทั้ง Vinyl และ Fabric แต่โดยส่วนใหญ่หลังปี 2010 ขึ้นมา ส่วนใหญ่ก็เป็น Fabric อยู่แล้ว การดูแลไม่ยากครับ เดี๋ยวนี้น้ำยาเคลือบ/ทำความสะอาดเยอะมากๆ ต่างกับสมัยก่อน ผมจะซื้อทีต้องสั่งนอกเอง เจอภาษีก็หน้ามืด ส่วนกระจกหลังขุ่น แบบ คห.บนตอบ อันนั้นเป็นรถยุคก่อน ค.ศ.2000 มั้งครับ มันขุ่นเพราะมันเป็น พลาสติก ,อะครีลิคใสๆ ใช้นานมันเหลือง มันขุ่น หลัง ค.ศ.2000 มาแล้วเป็นกระจกหมดแล้วครับ ส่วนหลังคาผ้า ถ้ามันเก่า ขาด เปื่อย สั่งนอกมาได้ครับ ต้องดูว่ารุ่นอะไร Soft Top แบบ OEM Replacement มีเกือบทุกรุ่น ถูกกว่า OEM เกือบครึ่ง หรือเกินครึ่ง
4.ข้อสุดท้ายจะเป็นตัวแปรที่ควบคุมได้ยากสุด คือโดนกรีด กับอุปกรณ์พวกมอเตอร์ กลไกระบบหลังคา นี่แหละครับ แต่ร้านซ่อมพวกนี้เยอะอยู่ ไม่ค่อยน่าห่วง
ปล.สุดท้ายอยากได้ MX5 ND มากๆ เพราะระบบหลังคาเป็นระบบ Manual ล้วนๆ ตัดปัญหาระยะยาวไปได้เลย

สรุป ใครจะว่าเมืองไทยร้อน รถแบบนี้ไม่เหมาะ ผมไม่สนใจครับ สัญญาว่าแก่แค่ไหนก็จะขับ ใจมันรัก 5555

ออฟไลน์ NoName__???

ไม่กันเสียง ไม่กันร้อน ใช้ไปนาน ๆ พออายุเยอะแล้วมันเปื่อย กระจกบานหลังขุ่น จะเอาไปจอดค้างคืนก็กลัวโดนกรีดผ้า
ของเราใช้มาเป็นสิบๆปีแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน กับผ้าเปื่อยเลย กระจกบานหลังก็ไม่ขุ่นนะ เทียบกับเปิดประทุนหลังคาแข็งอีกคันมันชอบมีเสียงอ๊อดแอ๊ดๆตรงหลังคาเวลาขับขึ้นห้างหรือทางที่รถต้องมีการบิดตัว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้มา4คัน

เก่าที่สุด CLK ขอบกระจกหลังจะร่อนๆ นกขี้ใส่ผ้าหลังคาจะด่าง ขอบยางพอถึงเวลาจะรั่ว

เบื่อครับ แต่ถ้าชอบ ก็ต้องทนซ่อม

ออฟไลน์ raygun

.
.
อ่านแต่ละท่านแล้วท้อเลยครับ 5555
ตอนแรกอยากได้ซีรีย์ 4 ตัวใหม่
ตอนนี้สงสัยต้องมองๆตัวอื่น

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่เคยใช้  แต่เคยนั่ง  93 ss  และคุยกับคนใช้

เสียง       ไม่เกิน 120 พอ ๆกับ รถซีดานทั่วไป  แต่เกินนั้นดังโคตร..

น้ำ     ถ้าฝนไม่หนัก  ไม่มีปัญหา  ถ้าหนัก  ซึมครับ ตามข้างบน

กันร้อน   ผมว่ากันร้อนดีกว่าซีดานนะเอ้า  เป็นผ้าใบ-บุฟองน้ำ กันร้อนอีกชั้น

ถ้าพับบ่อย ๆ  อายุการใช้งานสั้นลง  รอยยับมันค่อย ๆ ปริ    ประมาณ 5 ปี  เขาจะสั่งหลังคามาเปลี่ยน...

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
ได้ sl 280 r129 มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ ยังเป็นผ้าใบติดรถอายุ 25 ปีครับ ผ้ายังดีอยู่ครับ (ผมใช้ผ้าใบตลอดเวลา) ตอนใช้งานก็พยายามไม่ให้ตากแดดนานๆครับ กลัวผ้ามันสีซีดครับ แต่เรื่องฝน คันของผมถ้าฝนตกไม่แรงมากไม่มีรั่วครับ ส่วนตอนกลางวันมีร้อนครับ แต่ไม่มากครับ แต่เรื่องเสียงจากภายนอกเข้ามาเยอะมากครับ เพราะว่า sl ตัวนี้ผ้าไม่มีบุเก็บเสียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2019, 18:34:14 โดย joe560-4 »

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
เคยซื้อ MX-5 NB มาใช้ ซื้อมือสอง รถ 13 ปีตอนซื้อ
เจ้าของเก่าไม่เคยเปลี่ยนหลังคา คือ 13 ปีเนี่ยหลังคาเดิมตลอดเลย
สภาพมันน้องๆของใหม่เลย ไม่ซีด ไม่ขาด ไม่เปื่อย มีด่างๆบ้างนิดหน่อย ใช้น้ำยารักษาหลังคาเช็ดก็ดำสนิทด้านๆเหมือนใหม่
ไม่มีรั่วด้วย ฝนตกหนักๆก็ไม่มีปัญหา (รั่วจากยางขอบกระจกแทน)

สรุปคือมันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการใช้งานและการดูแลของแต่ละท่านด้วยแหละ

ปล.ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ารถที่ผมได้มา เจ้าของเก่าเค้าอาจใส่แต่หลังคาแข็งรึเปล่า สภาพหลังคาผ้ามันถึงยังเหมือนใหม่

ออฟไลน์ Buffy

อาจจะไม่เกี่ยวกับที่ถาม

แต่คนรู้จัก ขับรถเปิดประทุน มาเยอะ เค้าแนะนำอย่างเดียวเลยว่า

อย่า เลือกประทุนแข็งขับในเมืองไทย เพราะน้ำหนักของหลังคา และถนนในเมืองไทย ทำให้ Joint เปิดปิดประทุนมันพังไปไว และมีเสียงกร๊อบแกร๊บน่ารำคาญ

คือ หากอยากขับเปิดประทุน แนะนำ soft top มากกว่า  hard top

ออฟไลน์ ttcl

รถเปิดประทุนหลังคาผ้าใบที่บ้านใช้อยู่ 3 คัน w107 , r129 , 986 boxster แต่ไม่ได้ใช้แบบ daily use
(daily use ใช้โตโยต้าเอา 555 ไม่แปลกแยก ไม่ค่อยมีใครหมั่นไส้ จอดที่ไหนนอกสายตาก็ได้ แล้วแถวบ้านรถติด รถเปิดประทุนเอาไว้ขับออกต่างจังหวัด ทางโล่งๆ หรือขับไปงานหรือสถานที่ที่มีที่จอดสำหรับรถพวกนี้โดยเฉพาะและมี รปภ ดูแล เช่น ที่จอดของห้าง , หน้าล็อบบี้โรงแรม)

เรื่องร้อน ไม่รู้สึกว่าร้อนครับ วันหยุดวันไหนแดดดีๆ ยิ่งอยากเอาออกไปขับ
เรื่องฝนหนักๆ ไม่ค่อยโดนหนักๆ เคยแค่ครั้งเดียว ตอนนั้น 986 boxster เอาไปงาน รถติดมาก ฝนเทกระหน่ำลงมาขณะรถจอดติดๆอยู่อย่างนั้น ยังไม่รั่ว , ส่วนฝนปานกลาง โดนบ้าง ก็ไม่รั่ว
อาจเพราะจอดในร่มชายคาทั้งวัน พวกซีลต่างๆคงไม่ค่อยกรอบแห้งมาก

เวลาล้าง ล้างที่บ้าน ใช้สายยาง ปล่อยน้ำจากสายยางราดลงหลังคา ก็ไม่รั่ว แต่ไม่ได้ใช้หัวฉีดแรงๆแบบตามที่ล้างรถ

ข้อเสียอื่นๆก็ตามที่เพื่อนสมาชิกได้บอก คือ เกสรดอกไม้ ขนแมว ฯลฯ มันติดง่าย ของผมเนื่องจากไม่ได้ใช้ทุกวัน ก็จะคลุมไว้ตลอด หมดปัญหาเรื่องนี้ไป
กับรถผมรุ่นเก่าแล้ว ถ้าขับเกิน 90 กม/ชม จะเริ่มมีเสียงลมตีผ้าใบ รุ่นใหม่ๆเห็นบางรุ่นมีแผ่นวัสดุบางอย่างข้างในเหมือนเป็นหลังคาแล้วใช้ผ้าใบแนบทับไปก็แก้ปัญหาเรื่องลมตีไปได้

ออฟไลน์ seeker

รถเปิดประทุนหลังคาผ้าใบที่บ้านใช้อยู่ 3 คัน w107 , r129 , 986 boxster แต่ไม่ได้ใช้แบบ daily use
(daily use ใช้โตโยต้าเอา 555 ไม่แปลกแยก ไม่ค่อยมีใครหมั่นไส้ จอดที่ไหนนอกสายตาก็ได้ แล้วแถวบ้านรถติด รถเปิดประทุนเอาไว้ขับออกต่างจังหวัด ทางโล่งๆ หรือขับไปงานหรือสถานที่ที่มีที่จอดสำหรับรถพวกนี้โดยเฉพาะและมี รปภ ดูแล เช่น ที่จอดของห้าง , หน้าล็อบบี้โรงแรม)

เรื่องร้อน ไม่รู้สึกว่าร้อนครับ วันหยุดวันไหนแดดดีๆ ยิ่งอยากเอาออกไปขับ
เรื่องฝนหนักๆ ไม่ค่อยโดนหนักๆ เคยแค่ครั้งเดียว ตอนนั้น 986 boxster เอาไปงาน รถติดมาก ฝนเทกระหน่ำลงมาขณะรถจอดติดๆอยู่อย่างนั้น ยังไม่รั่ว , ส่วนฝนปานกลาง โดนบ้าง ก็ไม่รั่ว
อาจเพราะจอดในร่มชายคาทั้งวัน พวกซีลต่างๆคงไม่ค่อยกรอบแห้งมาก

เวลาล้าง ล้างที่บ้าน ใช้สายยาง ปล่อยน้ำจากสายยางราดลงหลังคา ก็ไม่รั่ว แต่ไม่ได้ใช้หัวฉีดแรงๆแบบตามที่ล้างรถ

ข้อเสียอื่นๆก็ตามที่เพื่อนสมาชิกได้บอก คือ เกสรดอกไม้ ขนแมว ฯลฯ มันติดง่าย ของผมเนื่องจากไม่ได้ใช้ทุกวัน ก็จะคลุมไว้ตลอด หมดปัญหาเรื่องนี้ไป
กับรถผมรุ่นเก่าแล้ว ถ้าขับเกิน 90 กม/ชม จะเริ่มมีเสียงลมตีผ้าใบ รุ่นใหม่ๆเห็นบางรุ่นมีแผ่นวัสดุบางอย่างข้างในเหมือนเป็นหลังคาแล้วใช้ผ้าใบแนบทับไปก็แก้ปัญหาเรื่องลมตีไปได้

Benz สวยมากครับ

ออฟไลน์ ttcl

ขอบคุณครับ คันนี้สายคลาสสิค หลายปีก่อนเคยลงขาย clk 208 ในเว็บ รูปถ่ายติดคันนี้จอดข้างๆ มีแต่คนโทรมาถามว่าขาย w107 มั๊ย  ;D

ออฟไลน์ panjap

ใช้ mx5 nc ตั้งแต่ ป้ายแดงจน 9 ปี ถึงได้ขายไป ไม่เคยเจอปัญหา น้ำรั่ว กระจกขุ่น(มันเป็นกระจกจะขุ่นยังไงผมยังสงสัย)  เรื่องเสียง มันก็เข้ามาอยู่แล้วเพราะมันไม่ใช่รถหลังคาทึบ ส่วนเรื่องร้อน ไม่ได้ร้อนมากมายเพราะแอร์รถมันก็เย็นดีแถมนั่งแค่สองคน  มีเสียงอ้อดแอ้ดเป็นปกติแต่ก็ไม่ได้มากมาย
น้ำรั่วไม่มีแน่นอน ต้องไปดูระบบของมันถึงจะเข้าใจว่าทำไมมันไม่รั่ว  เพราะมันล้อคกับหลังคาส่วนหน้า และด้านหลังปล่อยให้น้ำเข้าไปได้แต่มีรูระบายอยู่ตรงซุ้มล้อด้านใน ยังไงก็ไม่มีทางรั่ว แถม ผ้าใบมันเคลือบพลาสติก ถ้าไม่ขาด ยังไงก็ไม่รั่ว  ผมขับหน้าฝนประจำแบบฝนตกหนักมากๆมีพายุก็เคย ไม่เคยมีอาการอะไรเลย
คิดว่า รอ nd ตัวใหม่เครื่องโม เพิ่มอยู่  ถ้าน่าสนใจอาจจะซื้อมือสองดู   หลังคา nd ตัวใหม่ ก็คล้ายๆเดิมแทบไม่มีอะไรต่างไปมาก และหลังคา softtop เบากว่า ไฟฟ้า เกือบ 20 โล รถไม่หนักด้วย แถมดูแลง่ายกว่ามาก

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณครับ คันนี้สายคลาสสิค หลายปีก่อนเคยลงขาย clk 208 ในเว็บ รูปถ่ายติดคันนี้จอดข้างๆ มีแต่คนโทรมาถามว่าขาย w107 มั๊ย  ;D

เป็นผม ผมก็สนใจ W107 ครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ shikimaru

เจอเม้นบนเก็บ w 107 อือหือ สวยโคตรๆ

ผมเคยใช้ mini r52 ขายรถไปได้ 3 ปีละมั้ง อายุรวมๆตอนใช้ก็ 10 ปีนะครับ ไม่เคยเจออาการอะไรซักอย่างแฮะ แต่ผมไม่จอดตากแดด มีบ้างบางครั้ง ไม่จอดที่แปลกๆกลัวโดนกรีด ผ้าไม่เคยร่อน ตอนแดดจัดๆหน้าร้อน รู้สึกร้อนหัวนิดๆซึ่งไม่ต่างจากหลังคาแข็งแบบอื่นๆเลย ผมตัวสูงด้วยหัวมันชิดหลังคาเลย 183cm มีกระจกหลังเริ่มเป็นลาย ขอบยางกระจกเริ่มลอก แตกแล้ว

ล้างรถส่วนมากเป็นสายยางเพราะมันคันเล็ก ล้างง่ายดี แต่เอาพวกปั้มน้ำแรงๆฉีดบ่อยนะครับ ไม่เคยเจอรั่วหรือซึม เวลาฉีดเราไม่ได้จี้อยู่แล้ว ปรับปลายบานๆ สบายๆครับ ที่ต้องระวังจริงๆคือ เกสร แมว ติดง่ายมาก ที่ระวังหนักก็ขี้นก เคยไม่ได้ล้างจุดนึงเป็นอาทิตย์เรียบร้อยครับด่างเลย โคตรเซง ทุกวันนี้ก้ยังชอบแบบ soft top อยู่ดี คงแล้วแต่คันที่จะเจอ

ออฟไลน์ Auto

น้อยคนที่ตอบได้ เพราะจำนวนคนเล่น Soft Top บ้านเรามีน้อยครับ และผมว่าต้องเป็น Long Term User ไม่ใช่ประเภทขับเปปๆ 4-5 ปีขาย อันนั้นจะไม่ค่อยรู้ข้อเสียระยะยาว

ผมจะตอบให้เป็นข้อๆไปครับ

1.กลางวันร้อนไม๊ ไม่ได้ร้อนเว่อร์ถึงขั้นทนไม่ได้ครับ แค่อุ่นๆ เวลาเอามือไปอังๆ แค่นั้น (อีกอย่างผมเชื่อว่าคนมีรถแบบนี้ ต้องมีรถใช้งานหลายคัน คงไม่เอาออกมาขับกลางวันแดดเปรี้ยงๆ บ่อยๆ)
2.ฝน กล้าพูดเลย 100% ของรถ Soft Top หรือแม้กระทั้ง Hard Top ต้องเจอแน่นอน เมื่อยืนระยะเกิน 5 ปีขึ้นไป มันจะซึมบริเวณมุมบนของเสา A ไม่ข้างใดข้างนึง หรือทั้ง 2 ข้าง เจอแน่นอนครับ (เค้าว่าเอาวาสลีนมาทาๆ ผมลองแล้ว ก็ยังซึมนิดๆ) กรณีนี้ต้องฝนปานกลาง ถึงหนัก นะครับ ถึงจะเจอ หรือแม้ตอนเราล้างรถก็เจอได้ครับ (วิธีแก้ เอาจริงๆผมไม่ขับหน้าฝนเลย)
3.เสียง ข้อนี้ขอสั้นๆ จอดติดไฟแดง มอไซข้างๆคุยกันเราได้ยินหมดครับ
4.การดูแลรักษา ต้องดูว่ารถอะไรเพราะมันมีทั้ง Vinyl และ Fabric แต่โดยส่วนใหญ่หลังปี 2010 ขึ้นมา ส่วนใหญ่ก็เป็น Fabric อยู่แล้ว การดูแลไม่ยากครับ เดี๋ยวนี้น้ำยาเคลือบ/ทำความสะอาดเยอะมากๆ ต่างกับสมัยก่อน ผมจะซื้อทีต้องสั่งนอกเอง เจอภาษีก็หน้ามืด ส่วนกระจกหลังขุ่น แบบ คห.บนตอบ อันนั้นเป็นรถยุคก่อน ค.ศ.2000 มั้งครับ มันขุ่นเพราะมันเป็น พลาสติก ,อะครีลิคใสๆ ใช้นานมันเหลือง มันขุ่น หลัง ค.ศ.2000 มาแล้วเป็นกระจกหมดแล้วครับ ส่วนหลังคาผ้า ถ้ามันเก่า ขาด เปื่อย สั่งนอกมาได้ครับ ต้องดูว่ารุ่นอะไร Soft Top แบบ OEM Replacement มีเกือบทุกรุ่น ถูกกว่า OEM เกือบครึ่ง หรือเกินครึ่ง
4.ข้อสุดท้ายจะเป็นตัวแปรที่ควบคุมได้ยากสุด คือโดนกรีด กับอุปกรณ์พวกมอเตอร์ กลไกระบบหลังคา นี่แหละครับ แต่ร้านซ่อมพวกนี้เยอะอยู่ ไม่ค่อยน่าห่วง
ปล.สุดท้ายอยากได้ MX5 ND มากๆ เพราะระบบหลังคาเป็นระบบ Manual ล้วนๆ ตัดปัญหาระยะยาวไปได้เลย

สรุป ใครจะว่าเมืองไทยร้อน รถแบบนี้ไม่เหมาะ ผมไม่สนใจครับ สัญญาว่าแก่แค่ไหนก็จะขับ ใจมันรัก 5555
    ผมโคตรชอบประโยคนี้เลย  ผมจะซื้อรถเปิดประทุนมีแต่คนบอกแบบนี้ละ     แต่ใจมันรักครับถ้ามัวแต่คิดว่าเมืองไทยร้อนไม่ยอมเปิดหลังคาชาตินี้คงไม่ได้ซื้อมาขับละ