ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดระหว่าง Boxer กับ 4 สูบเรียงครับ  (อ่าน 8637 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
อยากทราบว่าถ้าเรามีตัวแปรเดียวกันคือ CC,จำนวนกระบอกสูบ,ชนิดของเครื่องยนต์
สิ่งที่แตกต่างระหว่างเครื่องยนต์ Boxer กับเครื่องยนต์ 4 สูบเรียง จะมีอะไรบ้างครับ?

ถ้าเป็นข้อมูลในแนว Mechanism ก็จะยิ่งดีครับ พอดีกำลังศึกษาถึงความแตกต่างระหว่างเครื่องยนต์ 2 แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
Re: อยากทราบรายละเอียดระหว่าง Boxer กับ 4 สูบเรียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:08:50 »
ตอบเท่าที่รู้นะคร้าบบบ ผิดยังไงขอผู้รู้เพิ่มเติมความรู้ด้วยนะครับบบ

สิ่งแตกต่าง หากว่าเป็นเครื่อง Boxer (ขอเรียก B) กับ แถวเรียง (ขอเรียก I จาก In line)

ตัวอย่างเช่น หากว่าเป็น I4 สูบ กับ B4 สูบ

เครื่อง I จะมีข้อแตกต่างที่สูบตั้งเป็นแถว ใช้อุปกรณ์ต่างๆ เช่น แคมชาฟท์เพียงหนึ่งชุด ก็ครอบคลุมทั้งสี่สูบทันที

ถ้าเป็น B จะเป็นสูบนอนเอาขาชนกัน เอาหัวจับคู่หันหนีไปคนละทางเป็นคู่ของตัวเอง ดังนั้นฝาสูบก็เบิ้ลสอง แคมเบิ้ลสองชุด อะไรสองเท่าหมด

ข้อดีของ I ที่ผมเห็นส่วนตัว คือเซอร์วิสง่าย ช่างรู้จัก ทำเป็นและไม่แพงมาก (เพราะของแค่ชุดเดียวก็จบ)

ข้อดีของ B ที่ผมอ่านและเห็นคนเขาว่ากันมา คือสูบนอน ดังนั้นเครื่องเลยวางอยู่ต่ำ จุดศูนย์ถ่วงต่ำ เลยได้ดีที่น้ำหนักตกสมดุลย์และเกาะถนนดีครับ

อันนี้เท่าที่รู้นะครับ =w= ผิดถูกขอกูรูทุกท่านตอบด้วยนะครับ ^^
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ mick

Re: อยากทราบรายละเอียดระหว่าง Boxer กับ 4 สูบเรียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:10:28 »
Boxer ลูกสูบวางแนวนอน cg ต่ำกว่า
ปกติ แนวตั้ง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:16:03 »
ตอบเท่าที่รู้นะคร้าบบบ ผิดยังไงขอผู้รู้เพิ่มเติมความรู้ด้วยนะครับบบ

สิ่งแตกต่าง หากว่าเป็นเครื่อง Boxer (ขอเรียก B) กับ แถวเรียง (ขอเรียก I จาก In line)

ตัวอย่างเช่น หากว่าเป็น I4 สูบ กับ B4 สูบ

เครื่อง I จะมีข้อแตกต่างที่สูบตั้งเป็นแถว ใช้อุปกรณ์ต่างๆ เช่น แคมชาฟท์เพียงหนึ่งชุด ก็ครอบคลุมทั้งสี่สูบทันที

ถ้าเป็น B จะเป็นสูบนอนเอาขาชนกัน เอาหัวจับคู่หันหนีไปคนละทางเป็นคู่ของตัวเอง ดังนั้นฝาสูบก็เบิ้ลสอง แคมเบิ้ลสองชุด อะไรสองเท่าหมด

ข้อดีของ I ที่ผมเห็นส่วนตัว คือเซอร์วิสง่าย ช่างรู้จัก ทำเป็นและไม่แพงมาก (เพราะของแค่ชุดเดียวก็จบ)

ข้อดีของ B ที่ผมอ่านและเห็นคนเขาว่ากันมา คือสูบนอน ดังนั้นเครื่องเลยวางอยู่ต่ำ จุดศูนย์ถ่วงต่ำ เลยได้ดีที่น้ำหนักตกสมดุลย์และเกาะถนนดีครับ

อันนี้เท่าที่รู้นะครับ =w= ผิดถูกขอกูรูทุกท่านตอบด้วยนะครับ ^^
ตามนี้ครับ boxer เหมาะไว้ซิ่ง
H.

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:17:40 »
boxer ส่วนมากกระบอกสูบใหญ่ ช่วงชักสั้น เล็กสั้นขยันซอย ความต่อเนื่องของรอบเครื่องมาไว ขึ้นไว

มีบาลานซ์เครื่องที่ดีกว่า เพราะสูบชักสวนกัน

ด้วยที่มันเป็นสูบนอน เลยทำให้ความสูงของเครื่องลดลง สามารถกำหนดจุด CG ได้ต่ำกว่า

แล้วก็เรื่องการบาลานซ์น้ำหนกตัวรถก็สามารถทำได้ดีกว่า พูดง่ายๆ คือหน้าไม่ทิ่ม ไม่หนักซ้าย หรือขวา

และด้วยความที่มันมีความสูงไม่มาก การออกแบบส่วนใหญ่ มักจะเน้น aerodynamic ได้ง่ายขึ้น

ชุดระบายความร้อนก็สามารถเลือกติดตั้งได้หลายตำแหน่ง รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆ ในห้องเครื่อง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:08:42 »
Boxer นอนยัน
จุดศูนย์ถ่วงต่ำ

แต่ การสึกหรอของกระบอกสูบ ก็จะสึกหรอหนักๆเฉพาะด้านล่าง
ในขณะที่สูบตั้งหรือสูบเอียงๆธรรมดาๆ จะสึกหรอรอบๆกระบอกสูบใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:13:45 »
เพิ่มรูปประกอบ  ;D

ที่แน่ๆ คือ "เสียง" บ๊อกเซอร์ซาวด์

ผมขับรถมาเยอะนะ แต่ยอมรับเลยว่า ซูบารุ ที่ผมใช้เป็นรถที่มันใช่ตัวตนจริงๆ
ดิบ ดุดัน บาลานซ์ดีมากๆ แรง หล่อ เท่ห์ชายเหลียว แต่หญิงไม่เข้าใจตุ้ม
เซอร์วิสจริงๆก็ไม่ได้แพงอะไรนะ เสียอย่างเดียว กินจุไปหน่อย

ปล.คันนี้เกิน 3 ปีครับ เพื่อนๆไม่ต้องกำเงินรอนะครับ ยาวๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011