ผู้เขียน หัวข้อ: :: นอกเรื่อง :: เกี่ยวกับการเครมรถรอบคัน  (อ่าน 5132 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
:: นอกเรื่อง :: เกี่ยวกับการเครมรถรอบคัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:53:58 »
อยากสอบถามพี่ๆน้องๆ กันนะครับว่า
1.เราเครมรอบคันนี้ บ่อยๆ ดีไหม (กรณีที่ จะเปลี่ยน ประกัน อยุ่แล้ว )
2.การเครมรอบคันนี้เราต้องบอกจุดที่จะให้เครมเอง หรือ เค้าจะดูให้หมดเลย
3.กรณีที่เราเปลี่ยนประกัน เป็นของเจ้าอื่น เราจะมีประวัติไหมครับ (ถ้าเราเครมอีกเจ้าบ่อย)
4.กรณีที่เราเปลี่ยนประกัน อีกเจ้า ปีที่ 2 แล้ว พอปีที่ 3 เรากลับมาใช้ประกัน ของปีแรก ประวัติเราจะเสียหรือเปล่า

ปล. ลองคิดเล่นๆนะครับ พอดีเป็นคนขับรถห้าว ว่างั้น ได้แผลมาตลอด เห้นแล้วอดอยากเอาไปซ่อม ไม่ได้
      เลยคิดว่า ถ้าได้แผลเยอะนี่ จะไปทำ ประมาณ 3 เดือนครั้งไรประมาณนี้ อยากให้รถหล่อตลอด (แค่คิดนะครับ)
      ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
      ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคำตอบ

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
Re: :: นอกเรื่อง :: เกี่ยวกับการเครมรถรอบคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:53:56 »
1.เราเครมรอบคันนี้ บ่อยๆ ดีไหม (กรณีที่ จะเปลี่ยน ประกัน อยุ่แล้ว )
- มีเพื่อนที่ผมรู็จัก เขาก็เคลมทุกปีนะ ก่อนที่ประกันจะหมดอายุ แต่ไม่มีรายการชนหนักๆ จะมีก็แค่เป็นรอยบุ๋มนิดหน่อย สีถลอก รอยครูดจางๆ เบี้ยประกันก็ไม่ได้ขึ้นอะไร เพราะไม่ได้เคลมเกินเบี้ยประกันที่จ่ายอยู่รายปี แต่เบี้ยก็ไม่ได้ลดลง ซึ่งก็ไม่ต่างกับจ่ายเงินเพื่อซ่อมรถรายปีแบบล่วงหน้า เพียงแต่ได้ประกันภัยอุบัติเหตุและทรัพย์สินรวมถึงชีวิต แถมมาด้วย

2.การเครมรอบคันนี้เราต้องบอกจุดที่จะให้เครมเอง หรือ เค้าจะดูให้หมดเลย
- ถ้าเป็นผม ผมก็คงจะชี้จุดที่จะเคลมเลย คงไม่ปล่อยให้เขาตรวจกันเอง เพราะไหนๆ จะเสียประวัติกันแล้ว ก็ขอให้มันเสียอย่างคุ้มค่าจะดีกว่า

3.กรณีที่เราเปลี่ยนประกัน เป็นของเจ้าอื่น เราจะมีประวัติไหมครับ (ถ้าเราเครมอีกเจ้าบ่อย)
- ก่อนที่จะทำประกันกับรายใหม่ ยังไงๆ เขาก็ต้องขอหน้ากรมธรรม์ปีที่ผ่านมาจากเราไปเพื่อตรวจประวัติอยู่แล้วครับ เทคนิค (เดานะครับ) ขอเอาไปเป็นข้อมูลคำนวณเปรียบเทียบเบี้ย ยกเว้นจะซี้กันกับนายหน้าขายประกันก็อีกเรื่องหนึ่ง เมื่อก่อนผมก็เปลี่ยนรายใหม่ทุกปี แต่...เดี๋ยวนี้การแข่งขันสูง มีการแย่งชิงลูกค้ากันมาก ก็อาจจะไม่ติดใจตรวจสอบ ยกเว้นประเภทเคลมรายการหนักๆ เป็นประจำ เขาคงส่งข้อมูลเวียนถึงกัน และแค่ได้เลขป้ายทะเบียนพร้อมกับชื่อประกัยรายเก่า เขาก็คงรู้ถึงกันหมดน่ะครับ เดี๋ยวนี้บริษัทนายหน้าประกันภัย 1 บริษัท ก็เป็นตัวแทนให้กับประกันภัยหลายๆ บริษัท ฉะนั้น ผมเดาเอาเองว่า ยิ่งขายเบี้ยแพงเท่าไร ก็ได้เปอร์เซนต์เยอะขึ้นเท่านั้น

4.กรณีที่เราเปลี่ยนประกัน อีกเจ้า ปีที่ 2 แล้ว พอปีที่ 3 เรากลับมาใช้ประกัน ของปีแรก ประวัติเราจะเสียหรือเปล่า
- เขาน่าจะเก็บประวัติไว้นะครับ แต่ถ้าไม่ได้เคลมอะไรเกินไปจากเบี้ยประกันที่เราจ่ายต่อปี ก็คงไม่มีเบี้ยเพิ่มมากนัก

แต่ถ้าเราขับรถถนอมๆ ก็คงไม่ต้องเคลมบ่อยๆ เพราะการทำสีบ่อยๆ ก็จะเป็นการทำให้คุณภาพของรถเสื่อมถอยลง ชิ้นส่วนรอบตัวถังที่เป็นเหล็กถูกขัด สี บ่อยๆ จนถึงเนื้อเหล็ก ก็ย่อมทำให้เกิดสนิมได้ง่ายขึ้น หากจะเปลี่ยนยกชิ้น ก็ทำให้รถราคาตกเมื่อต้องการจะขายต่อ ถึงเป็นที่มาของคำว่า สภาพเดิมๆ สีเดิมๆ จะได้ราคาดี และมีคนอยากซื้อไปใช้ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 22:58:26 โดย TTTY »
888-8888

Re: :: นอกเรื่อง :: เกี่ยวกับการเครมรถรอบคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:13:56 »
ขอบคุณ คุณ TTTY มากครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 00:17:54 »
1. เคลมบ่อยบ่อย ไม่ดีครับ เพราะผมเชื่อว่าแต่ละครั้งที่อู่ทำสีทำออกมา สีมักจะไม่เหมือนเดิมและเพี้ยนไปเรื่อย การประกอบชิ้นส่วนเข้าเข้าออกออกก็มีแต่จะชำรุด
2. บอกให้เคลมครับ ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีคู่กรณีอาจจะต้องเสียเงินเพิ่มบ้าง ก็ว่ากันไปตามประเภทประกัน
3. ประวัติถูกตรวจสอบและสืบหมดครับ ไม่ต้องห่วง
4. ประวัติเสียนี่คือยังไงครับ ถ้าหมายถึงส่วนลดเบี้ยประกันก็แน่นอนครับ กลับมาเป็นลูกค้าใหม่ก็เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ ดังนั้นเปลี่ยนทุกปีก็เท่ากับว่าเสียค่าประกัน เต็มอัตราทุกปี

ทำไม ไม่ขับรถให้ระวังขึ้น ล่ะครับ?
แทนที่จะมาคิด Abuse ระบบแบบนี้ ผมว่าแก้ที่ตัวเราดีกว่านะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 00:35:52 »
ข้อ 4 หมายถึง สมมติว่าปีแรกผมใช้ A อ่ะครับ ปีที่ 2 ใช้ B ปีที่ 3 กลับมาใช้ A อีก ประวัติการเครมครั้งแรกก้อจะหายไปใช่ไหมครับ

เรื่องขับรถนี่ ผมก้อพยายามขับให้ปลอดภัยที่สุด ที่ห้าวนี่ แต่ขับปลอดภัยนะครับ อิอิ  แต่ก้อมี แบบมือดีมา เท้ายันรถ เป็นรอย บ้าง พี่เอาไปชนฟุตบาทมั่ง และอะไรอีกหลายอย่างครับ เห็นแล้วสงสารรถอ่ะครับ รถใหม่แต่เหมือนไม่ใหม่เลย ก้อเลย คิดๆดู เฉยๆครับ กะว่าประกันใกล้หมดค่อยทำอ่ะครับ

ขอบคูณสำหรับคำแนะนำคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:35:28 »
ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบที่เป็นความรู้ครับ บางทีขับดีๆก็มีรอยได้อ่ะเนอะเลยต้องซ่อมบ้าง

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:40:24 »
ผมก็กำลังจะเคลมรอบคัน ครับ

ส่วนใหญ่ก็เป็นรอยครูดเล็ก ๆ น้อย ๆ เกือบรอบคัน ก็เลยจัดไปเลยรอบคัน เพื่อความเนียนของสี

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:11:31 »
มาสืบข้อมูลด้วยคนครับ เพราะกะว่าจะเอารถผมไปเคลมรอบคันซะหน่อย
รอยเต็มไปหมดเลย T-T