ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของฝากระโปรงหน้าแต่งครับ ขอความกระจ่าง  (อ่าน 16125 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
คือผมเห็นมาก็หลายแบบหลายสำนัก แต่ไม่ค่อยมีใคร

พูดถึงประสิทธิภาพของมันบ้างเลย มีแต่พูดว่าน้ำหนักเบาลง

ทำให้รถวิ่งดีขึ้น ที่นี้ผมสงสัยว่า ฝากระโปรงที่เจาะช่องระบาย

ความร้อนนั้น มันทำให้เครื่องยนต์ทำงานดีขึ้น หรือต้องรับภาระ

มากขึ้น เวลาฝนตกแรงๆ ถาดรองน้ำจะระบายน้ำทันไหมครับ

และมีโอกาสที่น้ำจะล้นจนเปียกเครื่องยนต์ไหมครับ และเรื่อง

สุดท้าย กรณีชน ฝากระโปรงแต่ง มันซับแรงกระแทกได้ดีกว่าหรือ

ด้อยกว่าฝากระโปรงเดิมครับ เมื่อชนที่ความเร็วเท่ากัน ขอความ

กระจ่างด้วยครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: เรื่องของฝากระโปรงหน้าแต่งครับ ขอความกระจ่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:56:23 »

เรื่องเบาหลายๆเจ้าทำเอาสวยเฉยๆหนักกว่าของเดิมก็มี ที่เบาจริงจะแพงจริง

เรื่องช่องระบายความร้อนหลายๆแบบไม่ได้ผลตอนวิ่งเท่าไหร่ แต่ตอนรถติดก็จะระบายดี น้ำเข้าในจุดที่ไม่อันตรายก็โอเคครับ

เรื่องรับแรงชน ปกติฝากระโปรงก็ไม่ค่อยได้มีส่วนตรงนี้เท่าไหร่อยู่แล้วครับ

สังเกตุด้านหน้ามันก็ยึดด้วยชุดกลอนฝากระโปรงที่ไม่มีความแข็งแรงอยู่แล้ว จึงไม่ได้ออกแบบมารับแรงชนครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: เรื่องของฝากระโปรงหน้าแต่งครับ ขอความกระจ่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:31:39 »
กว้างไปมั้งครับกับคำว่า "ฝากระโปรงแต่ง"  เพราะมันมีหลายสำนัก หลายแบบ หลายวัสดุต่างๆนาๆ 

วัสดุที่นิยมในท้องตลาดก็มี
1. Carbon Fiber ใยแก้วที่แข็งทนทานมาก น้ำหนักเบา  และมีราคาแพง
2. Fiber ใยแก้วที่ทนต่อสภาพภูมิอากาศ มีความยืดหยุ่น  แต่ไม่แข็งแรงมาก  มีราคาถูก
3. เหล็ก  เหมือนจากโรงงาน  แค่มีรูปทรงที่แตกต่าง 

ประเด็นที่ว่า "ระบายความร้อนดีขึ้น ลดภาระเครื่องยนต์"
ส่วนหนึ่งคือใช่  เป็นการลดอุณหภูมิให้หม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์(ถ้ามี)   ลดโอกาส Overheat 
แต่กับรถบ้านๆไม่ค่อยมีผลอะไรเลย  ยิ่งถ้าน้ำมันเครื่องเย็นไป  ความหนืดเยอะ  พาลจะทำให้รถอืดกินน้ำมันไปซะงั้น 
ถ้าเป็นรถแต่งวางเทอร์โบนั่นจะเห็นผลกว่าชัดเจน

ประเด็นที่ถามว่า"ฝนตกหนักถาดรองน้ำจะรับไหวมั้ย?"
ก็ต้องตอบเลยว่า "มีน้ำลงห้องเครื่องแน่นอน"    แต่โดยปกติแล้วห้องเครื่องเองนอกจากส่วนของสายพาน, มอเตอร์
ก็มักจะถูกปิดมิดชิดจากการโดนน้ำ   เพราะส่วนหนึ่งก็ต้องโดนน้ำที่กระเด็นสาดผ่านเข้าทางช่องลมกระจังหน้า
แต่จะมีบางจุดที่ไม่สมควรโดนน้ำเลย   ซึ่งถ้าเป็นฝากระโปรงแต่งที่ออกแบบโดยสำนักแต่งต่างประเทศโดยตรงจะไม่ค่อยมีปัญหา
เพราะเขาออกแบบหลีกเลี่ยงจุดที่โดนน้ำแล้วเป็นอันตรายไว้แล้ว  แต่ถ้าออกแบบโดยอู่บ้านๆในไทยหรือไต้หวันผมไม่รับประกัน

ประเด็นที่ว่า "รับแรงกระแทกได้ดีกว่าหรือด้อยกว่าฝากระโปรงเดิม?"
ต้องย้อนอธิบายว่า  ส่วนที่รับแรกระเทกของรถยนต์ปัจจุบัน 
-ไม่ใช่กันชนที่เห็นภายนอก (เพราะส่วนใหญ่เป็นพลาสติก  ไม่นับพวกกระบะเสริมคานกันชนเหล็ก)
-ไม่ใช่ฝากระโปรง
แต่เป็น"คานเหล็กหลังกันชน"ต่างหาก  ดังนั้นถ้าชนยุบถึงฝากระโปรง
การจะหวังให้ฝากระโปรงซับแรงกระแทก  ก็ทำได้เพียงเศษเสี้ยวเท่านั้น
ไม่เชื่อคุณลองเอามือทุบแรงๆดู   ฝากระโปรงบุบได้เลยนะ  ต่อให้รถยุโรปก็ตาม

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:18:43 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เข้าใจขึ้นเยอะ และหลงคิด

ไปเองว่ากระโปรงหน้าช่วยซับแรงกระแทก เพราะเคยทั้งเห็น

และโดนกับตัว เวลาชน ฝากระโปรงมันจะพับงอขึ้น ก็เลยสงสัย

ว่าทำไมชนไม่แรงแต่ฝากระโปรงมันงอได้ คือเคยโดนชนท้าย

น่ะครับแต่ท้ายผมไม่เสียหายเลย แต่คันที่มาชนฝากระโปรงโก่ง

เลย

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:46:55 »
ฝากระโปรงหน้าถูกออกแบบให้ยุบตัวได้มากอยู่แล้วเพื่อลดแรงกระทกด้านหน้าและเมื่อเกิดอุบัติเหตุกับคนที่เดินถนน จะทำให้บาดเจ็บน้อยลงครับ ดังนั้นถ้าเราเอาหน้าชน ยังไงเสียหายมากกว่าหลังแน่นอน