ผู้เขียน หัวข้อ: คนในรถเปิดประตูไปโดนมอเตอไซค์ที่แซงซ้ายมา ใครถูกใครผิดครับ  (อ่าน 18786 ครั้ง)

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
 เหตุการณ์สดๆร้อนครับ นั่งแท็กซี่จาก RCA มีเพื่อนเมานั่งหลังฝั่งซ้าย เหตุเกิดตอนจอดรอไฟแดง (อยู่เลนซ้ายสุด) เพื่อนคนที่เมาทำท่าจะอาเจียร เปิดประตูออกไปโดนมอไซ ทำให้มอไซเสียหลักล้ม แต่ทั้งคนซ้อนคนขับ ไม่ได้รับบาดเจ็บ ขอบประตูรถเป็นรอยถลอก กว้าง1ซม.ยาวไม่เกินครึ่งฟุต
พี่วินมอไซก็พูดประมาณว่าแท็กซี่ผิด
ส่วนพี่แท็กซี่พูดประมาณว่า เขาอยู่เลนซ้ายแล้ว มอไซแซงซ้ายมา มอไซผิดนะ จะไปเคลียที่โรงพักก็ได้ พี่วินมอไซก็พูดทำนองว่า ไปสิๆ แต่ก็ยกรถขึ้น แล้วก็ขี่ออกไปเลย

อย่างนี้ว่ากันตามกฏหมายแล้วใครถูกใครผิดกันแน่ ไม่นับเพื่อนผมที่เปิดประตูนะครับ มันผิดแน่ๆอยู่แล้ว

ขออภัยที่ไม่สามารถจำคำพูดของทั้งสองฝ่ายได้ทั้งหมด ตอนนั้นจิตตกทำอะไรไม่ถูกแล้วครับ เขาเถียงกันไปมา อารมณ์พลุ่งพล่าน ใจเราก็กลัวพี่แท็กซี่เอาเรื่องเรา ถ้าเขาจะเอาค่าเสียหายเราก็คงต้องให้อย่างเดียว แต่สุดท้ายแล้วพี่แท็กซี่ไม่เอาเรื่องพวกผม ขอบคุณอะไรก็ตามที่ส่งพี่แท็กซี่เทวดาคนนี้มาให้ครับ และขอบคุณสมาชิกทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
แท็กซี่น่าจะผิดมั้งครับ แต่จริงๆแท็กซี่น่าจะยอมรับผิดนะ เพราะเปิดประตูไปโดนรถเค้าอะ

ออฟไลน์ Minny

ประมาทร่วมค่ะ น่าจะผิดทั้งมอไซค์และคนเปิดประตู ส่วนแท็กซี่ก็อาจมีส่วนผิดได้ถ้าไม่ได้จอดชิดซ้ายให้ผู้โดยสารลงจริงๆ แต่จากที่อ่าน เป็นการจอดติดไฟแดง อยู่เลนส์ซ้ายแต่ก็ไม่ได้ชิดขอบฟุตบาท เพราะยังไงถึงจะอยู่เลนส์ซ้าย แต่ก็มีช่องทางพอให้มอไซค์ผ่านได้ จริงแล้วก่อนเปิดประตูน่าจะมองหลังก่อนค่ะ ถ้ามองหลังก่อนจะเห็นได้ว่ามีมอไซค์ขับมา ส่วนคนขับมอไซค์เขาไม่รู้ ไม่ทันระวังตัวหรอกค่ะว่ารถที่กำลังจะขับผ่านจะเปิดประตูออกมาตอนไหน แต่ก็ยังดีค่ะที่ไม่มีใครได้รับอันตราย
 แต่ปกติแล้วคนเปิดประตูจะมีส่วนผิดมากที่สุดค่ะ

เราเองก็เคยเกือบโดนมาแล้ว คือเปิดประตูจะลงไปซื้อของข้างทาง พอเปิดได้ครึ่งนึงแล้วก็ได้ยินเสียงมอไซค์มาจากทางด้านหลังแต่เขาเบรกให้เราลงก่อน วิธีป้องกันก็คือตอนเปิดประตูก็เปิดแง้มๆ ออกไปก่อนแล้วค่อยเปิด เพื่อให้มอไซค์รู้ว่ากำลังจะเปิดประตู แต่ที่สำคัญก็คือ ต้องมองไปทางด้านหลังก่อนทุกครั้ง

ลองดูตัวอย่างเว็บนี้ประกอบค่ะ http://www.sobsuan.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=16687
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เพื่อนคนที่เมาผิดครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เคยมี case คล้ายๆ กัน เกิดขึ้นกับเพื่อน เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
ประมาณว่ารถติดๆ เห็น TAXI คันนึงจอดอยู่ เลยเปิดประตูขึ้นไป
พอนั่งเรียบร้อย บอกว่าไปไหน แต่ TAXI ไม่ไป ได้แต่ส่ายหัว เพื่อนก็เลยลงด้วยความเซ็ง

ทันใดนั้นเองมอเตอร์ไซค์ วิ่งมาทางซ้าย แล้วชนเข้ากับประตู
มอเตอร์ไซค์ไม่เจ็บ แต่ได้รับความเสียหาย ส่วนประตู TAXI ก็งอไปตามระเบียบ

ตอนแรกเจ้าตัว(เพื่อน) ที่เปิดประตูไปชน คิดว่าตัวเองเป็นฝายผิด
ฝ่ายคนโชเฟอร์ก็คิดเหมือนกัน ก็เลยเรียกประกันฝ่าย TAXI มาเคลียร์ค่าเสียหายให้
ซึ่งถ้าเป็นไปตามคาด.. ประกันก็คงเรียกเก็บค่าเสียหายกับเพื่อน

แต่ช้าก่อน.. พอไปถึง สน. เกมส์ พลิกครับ
TAXI โดนข้อหา ไม่จอดรถ รับ-ส่ง ผู้โดยสารให้ชิดขอบทาง
แถมปฎิเสธ ไม่รับผู้โดยสารอีกต่างหาก

บทสรุป คือ ผู้โดยสารไม่ผิด
งานนี้ TAXI รับไปเต็มๆ ครับ

ฝ่ายประกัน ก็ได้แต่อึ้ง :o ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็นคับ ผมยังเหวอไม่หาย ขอตัวไปทำงานก่อน ฟิ้วววว  :-[ :-[

ออฟไลน์ IncarRus

ซี้ซั้วเปิดประตู,,, น่าจะผิดนะคับ, เรื่องกฏหมาย ผมไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกัน
....แต่ประสบการณ์,,, เรื่องใกล้เคียง ที่ยังไม่ถึงขั้นกฏหมาย มี 2 เคสคับ  :)

เคสแรก,,, ผมขับมอไซค์เลาะซ้ายมา ระหว่างที่รถใหญ่ติดไฟแดงอยู่
....จู่ๆ ก็มีคน,,, โผล่พรวดออกมาระหว่างรถ, ผมเบรกไม่ทัน
....กระจกมอไซค์,,, ฟาดที่มือคนข้ามถนน ที่กำลังเดินแกว่งมืออยู่
....ของในมือกระจาย,,, คาดว่าจะเป็นโทรศัพท์ กระเป๋าตัง และพวงกุญแจ
....ผมขับต่อ,,, ไม่สนใจ ไม่เหลียวไปดูด้วยซ้ำ
....ตอนนั้น,,, ยังเด็กน้อยอยู่, แว๊นพอสมควร, ขอโทษคุณลุงด้วยคับ  :-[

เคสสอง,,, ขับมอไซค์อยู่ดีๆ รถเก๋งปาดหน้า จอดซื้อของข้างทาง
....ปาดอย่างโง่,,, ผมก็หลบลงไหล่ทาง, ไม่พอ เมียแกเปิดประตูลงมาอีก
....ทีนี้,,, ผมต้องเลือก ระหว่างเพิงขายมะพร้าวเผา กับประตูรถเก๋ง
....แน่นอน,,, ผมชนประตูรถเก๋งเบาๆ พร้อมกับด่าว่า "ควายเอ้ย"  >:(

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ข้อเท็จจริง แท็กซี่จอดรอไฟแดงอยู่เลนซ้ายสุด  ผู้โดยสารเปิดประตูด้านซ้ายออกไปโดนมอไซค์  ทำให้มอไซเสียหลักล้มแต่ทั้งคนซ้อนคนขับไม่ได้รับบาดเจ็บ และขอบประตูรถเท็กซี่ได้รับความเสียหาย

ถ้ารับฟังเป็นอันยุติว่า ตัวรถจักรยานยนต์ (รถจักรยานยนต์ล้มต้องมีรอยบ้าง) และ รถยนต์ ได้รับความเสียหายทั่งคู่ คนขับรถจักรยานยนต์และคนซ้อนไม่ได้รับบาดเจ็บ

วินิจฉัย

ความผิดอาญา  รัฐเท่านั้นเป็นผู้เสียหายในพระราชบัญญัติจราจรทางบก  คนขับรถจักรยานยนต์ผิดดังนี้  
พระราชบัญญัติจราจรทางบก
        มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้าย เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
                    (๑) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
                    (๒) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป
        การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (๑) หรือ (๒) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

มาตรา ๘๔ เว้นแต่บทบัญญัติในลักษณะนี้จะได้บัญญัติไว้เป็นอย่างอื่น ให้ผู้ขับขี่รถจักรยานปฏิบัติตามมาตรา ๔๕ .... ด้วยโดยอนุโลม

มาตรา ๑๕๗ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม..........มาตรา ๔๕  ................. ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่สี่ร้อยบาทถึงหนึ่งพันบาท

เมื่อตำรวจทำการเปรียบเทียบปรับคนขับรถจักรยานยนต์ และคนขับรถจักรยานยนต์ยอมเสียค่าปรับก่อนศาลพิจารณาคดี คดีอาญาก็เลิกกันตาม ป.วิ.อาญา มาตรา 37

และคนขับรถจักรยานยนต์มีความรับผิดทางแพ่งตามนี้ ต่อเจ้าของรถเท็กซี่ และเจ้าของรถมอเตอร์ไซค์
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
           มาตรา ๔๒๐ ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่นโดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดีท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

ส่วนผู้โดยสาร มีความรับผิดทางแพ่งตามนี้ ต่อเจ้าของรถเท็กซี่ และ เจ้าของรถมอเตอร์ไซค์
         มาตรา ๔๒๐ ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่นโดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดีท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

ปล. - ประมาทเป็นเหตุทำให้เสียทรัพย์นั้น ไม่มีในทางอาญา
      -   คนขับรถจักรยานยนต์ และ  ผู้โดยสารรถเท็กซี่ ต่างต้องรับผิดต่อเจ้าของรถเท็กซี่ และ เจ้าของรถจักรยานยนต์ เพียงใดนั้น ต้องพิจารณาว่าฝ่ายใดประมาทยึ่งหย่อนกว่ากันเพียงใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 09:43:01 โดย top3245 »

ออฟไลน์ chaowalit

เหตุที่ทำให้วิน ต้องชน เพราะเปิดประตูไปขวางช่องทาง วิน หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ focus man

-การแซง กฎหมายกำหนดจะต้องแซงทางด้านขวา การแซงซ้ายผิดครับ ยกเว้นมีช่องทางเดินรถไปทางเดียวกันมากกว่า 1 ช่องทาง
-ถึงแม้มีมากกว่า 1 ช่อง แต่การแซงถ้าแทรกเข้าไปตรงกลางระหว่าง 2 คัน ก็ผิด เพราะกฎหมายกำหนดให้ 1 ช่องทางเดินรถได้ทีละคัน

ออฟไลน์ redsun

ถ้ามองแบบกำปั้นทุบดิน
เคสนี้มอเตอร์ไซด์แทรกเลน+แซงซ้ายแบบไม่ถูกกฎ

แต่ถ้าพิสูจน์ได้ว่าแท๊กซี่เปิดประตูแบบนรกแตกจริงๆ
การณ์อาจจะพลิกเป็นประมาทร่วมก็เป็นได้

ออฟไลน์ porasit33

รถติดไฟแดงครับ ผมเป็นมอไซ ผมก็แทรกครับ จะไปต่อท้ายรถยนยุทำไมเหม็นควันครับ
เราต้องใช้ข้อดีของการขับมอไซให้เป็นประโยชน์

อีกอย่าง มอไซขับชิดซ้าย แทรกซ้าย ผิดตรงไหน ...?
แท็กซี่ประมาท เปิดประตูกลางถนน  ไม่ได้จอดเทียบฟุตบาท ทำให้ มอไซล้ม เสียหาย..ครับ

แต่ก็โชคดีที่ไม่เป็นไรมากครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• **
รถติดไฟแดงครับ ผมเป็นมอไซ ผมก็แทรกครับ จะไปต่อท้ายรถยนยุทำไมเหม็นควันครับ
เราต้องใช้ข้อดีของการขับมอไซให้เป็นประโยชน์

อีกอย่าง มอไซขับชิดซ้าย แทรกซ้าย ผิดตรงไหน ...?
แท็กซี่ประมาท เปิดประตูกลางถนน  ไม่ได้จอดเทียบฟุตบาท ทำให้ มอไซล้ม เสียหาย..ครับ

นั่นสิครับปกติมอไซเค้าก็ให้วิ่งเลนซ้ายอยู่แล้วหนิ

ออฟไลน์ kiss

• **
มอเตอร์ไซค์เขาก็ขี่มาถูกของเขาอยู่แล้วหนิครับ

ถ้าจอดที่อื่นก็ว่าไปอย่าง ว่าตามเหตุการณ์ไป ใครจอดก่อน

นี้จอดตรงไฟแดง รู้ๆกันอยู่ซ้ายทางมอเตอร์ไซค์

ถ้าขึ้นขวามีสิทธิ์โดนตร.จับเลยนะครับ

การที่มอไซค์แทรกซ้าย ทำกันมานาน ทำกันทั้งนั้น ก็ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดครับ
เพราะยังไม่เคยเกิดอะไรขึ้น ก็เลยทำกัน...แต่หากมีประเด็นเกิดขึ้น และมั่นใจว่าไม่ผิดจริง ก็สู้เลยครับ

คดีแบบนี้ (จยย.มาชนทางด้านซ้าย) เคยมีการตัดสินเป็นบรรทัดฐานเยอะแยะแล้วครับ สาระสำคัญที่ใช้เป็นฐานคือ "ใน 1 ช่องทาง เดินรถได้ทีละคัน"
สังเกตว่า ไม่ได้ระบุว่ารถอะไร กี่ล้อ ดังนั้น จยย. ก็มีสภาพเป็น 1 คันเช่นกัน

เราจะใช้แค่ความรู้สึกเราไม่ได้ มันมีกฎ กติกา กำหนดไว้แล้วครับ ถึงแม้เราจะไม่เห็นด้วย หรือไม่ตรงกับความรู้สึก แต่เวลาตัดสิน เค้าตัดสินบนฐานของ "กฎที่หมายไว้"

ถูกครับ ถ้าจะทำตามความรู้สึก ใช้ความได้เปรียบของ จยย. อะไรก็ตามแต่ ก็ไม่มีใครว่า ตำรวจไม่จับครับ...แต่ถ้าเป็นเรื่องขึ้นมา ก็ต้องยอมรับด้วยครับ

เคสนี้ แทกซี่อยู่เลนซ้ายสุดแล้ว ช่องทางนั้นเป็นของแทกซี่แล้วครับ การที่มีรถคันที่สองแทรกเข้ามาในช่องเดียวกัน และแซงซ้ายด้วย ถ้าเอาเข้าจริง แทบจะไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ ครบองค์ประชุมหมดแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าผิดทั้งคู่นะ

ไอคนเปิดก็เปิดไม่ดูไง

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member

การที่มอไซค์แทรกซ้าย ทำกันมานาน ทำกันทั้งนั้น ก็ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดครับ
เพราะยังไม่เคยเกิดอะไรขึ้น ก็เลยทำกัน...แต่หากมีประเด็นเกิดขึ้น และมั่นใจว่าไม่ผิดจริง ก็สู้เลยครับ

คดีแบบนี้ (จยย.มาชนทางด้านซ้าย) เคยมีการตัดสินเป็นบรรทัดฐานเยอะแยะแล้วครับ สาระสำคัญที่ใช้เป็นฐานคือ "ใน 1 ช่องทาง เดินรถได้ทีละคัน"
สังเกตว่า ไม่ได้ระบุว่ารถอะไร กี่ล้อ ดังนั้น จยย. ก็มีสภาพเป็น 1 คันเช่นกัน

เราจะใช้แค่ความรู้สึกเราไม่ได้ มันมีกฎ กติกา กำหนดไว้แล้วครับ ถึงแม้เราจะไม่เห็นด้วย หรือไม่ตรงกับความรู้สึก แต่เวลาตัดสิน เค้าตัดสินบนฐานของ "กฎที่หมายไว้"

ถูกครับ ถ้าจะทำตามความรู้สึก ใช้ความได้เปรียบของ จยย. อะไรก็ตามแต่ ก็ไม่มีใครว่า ตำรวจไม่จับครับ...แต่ถ้าเป็นเรื่องขึ้นมา ก็ต้องยอมรับด้วยครับ

เคสนี้ แทกซี่อยู่เลนซ้ายสุดแล้ว ช่องทางนั้นเป็นของแทกซี่แล้วครับ การที่มีรถคันที่สองแทรกเข้ามาในช่องเดียวกัน และแซงซ้ายด้วย ถ้าเอาเข้าจริง แทบจะไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ ครบองค์ประชุมหมดแล้ว

ตามนี้เลยครับ เพราะทำผิดกันจนชินเลยนึกว่าถูกแล้ว มอไซด์ก็ถือว่าเป็นรถ1คัน เค้าไม่ได้ดูที่ขนาดของรถ

ที่ถูกคือต้องจอดต่อๆกันไปเรื่อยๆเลยครับ คนขับมอไซด์ให้นึกว่าตัวเองกำลังขับรถเก๋ง1คัน คนขับรถเก๋งก็ต้องคิดว่ามอไซด์คือรถเก๋ง1คัน สิทธิ์การใช้เลนเท่ากันทุกประการ

ถึงจะค้านกับความรู้สึกแต่มันต้องทำแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แว้นระยำ ดีแต่แทรก ที่มันทำๆกันน่ะ ผิด แต่ทำไปทั่วจนเหมือนถูกครับ ถ้าเป็นที่เมกาโดนแล้ว

ออฟไลน์ porasit33

ฮ่าๆ ผมแค่มองว่า ถ้าเราให้สิทธิ์ มอเตอไซ = รถยนต์ 1 คัน
งั้นเขามีสิทธิ์ขับอยู่กลางถนน??

แต่ความเป็นจริงพอขับกลางถนน แน่นอนว่ารถยนต์ต้องบีบแตรไล่แน่ครับ
แล้วถ้ามอไซต้องมาต่อท้าย รถยนต์ คงติดไฟแดงกันยาวเป็นสองสามแยกแน่ครับ ฮ่าๆ

ผมว่า  - อย่าเปิดประตูรถกลางถนนที่มีรถสัญจรไปมาดีกว่าครับ
          - เป็นไปได้ถ้าจอดติดไฟแดงอยู่ก็ อย่าขยับซ้ายที ขวาที เราไม่รู้ว่ามอไซจะแทรกมาเมื่อไหร่

ก็ต่างคนต่างระวังเอาครับสมัยนี้ ^^

อ้างถึง
ฮ่าๆ ผมแค่มองว่า ถ้าเราให้สิทธิ์ มอเตอไซ = รถยนต์ 1 คัน
งั้นเขามีสิทธิ์ขับอยู่กลางถนน??

1.ประเด็นนี้ไม่มีคำว่า "ถ้า" เพราะตามกฎหมาย มันเป็นเช่นนั้น ไม่ต้อง "ถ้า" ครับ ส่วนในทางปฏิบัติ จะเป็นการอนุโลมหรือปล่อยปละ ก็เป็นอีกเรื่องนึง
2.การตั้งตรรกะว่า ประเด็นนี้ได้ แปลว่า ประเด็นอื่นๆ ก็ต้องได้เท่ากัน ก็ไม่ถูกครับ เพราะในแต่ละประเด็น ก็มีกฎหมายปลีกย่อยไม่เหมือนกัน จะเท่ากันทุกประการไม่ได้หรอกครับ เช่น ถนนบางเส้น วิ่งสวนทางกันตามปกติ แต่รถยนต์เข้าได้ทางเดียว อีกด้านห้ามรถยนต์ ในขณะที่ จยย. เข้าได้ทั้ง 2 ทาง ฯลฯ มันจะได้สิทธิเป๊ะเหมือนกัน ไม่ได้หรอกครับ แต่ละกรณีก็มีปลีกย่อยไป ส่วนประเด็นปลีกย่อยนั้นจะล้าสมัย เป็นช่องทางหากินของใคร ก็อีกเรื่องนึงครับ

กฎที่กำหนดปลีกย่อย ออกแบบมาเพื่อความเป็นระเบียบของคนส่วนใหญ่ครับ ดังนั้นมันคงไม่สามารถตอบโจทย์ในใจได้ทุกคน บ่น ก่น ได้ครับ แต่ยังไงก็ต้องยอมรับครับ :D

ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ ได้ความรู้+ข้อคิดมากมายเลยครับ