ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง รถตู้ดีเซลจะเอาไปติด NGV ครับ  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
ตอนนี้ กำลังจะเอา toyota hiace ไปติด NGV อยากทราบอัตราการสิ้นเปลืองว่าจะเหมือนรึใกล้เคียงกับ
รถตู้ที่เป็นเบนซิลไหมครับ แล้วเกี่ยวกับเครื่องยนต์จะมีปัญหามากกว่าไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: สอบถามเรื่อง รถตู้ดีเซลจะเอาไปติด NGV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:50:16 »
ผมว่าดิเซลเอาไปติดNGV มันจะไม่คุ้มนะครับเพราะใช้เชื้อเพลิงทั้ง2ชนิดร่วมกัน ญาติผมเคยติดในอีซูซุมังกรทอง สุดท้ายก็ต้องขายไปเห็นเค้าบอกว่าคิดออกมาแล้วค่าเชื้อเพลิงแพงกว่าเดิม

แถมตอนขายไปราคาตกกว่าราคาปกติ เพราะNGVเต้นท์เค้าไม่ค่อยจะรับกันน่ะครับเพราะขายยาก

ปล.รถตู้เห็นเอาไปวาง JZ ติดแก๊สวิ่งกันก็เยอะอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

Re: สอบถามเรื่อง รถตู้ดีเซลจะเอาไปติด NGV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:55:02 »

ดีเซลติด NGV ได้ แต่จะใช้ผลมกับน้ำมันเป็นปริมาณ(น่าจะ) 30% ครับ
ฉะนั้น ไม่เหมือนกับเบนซินที่สามารถใช้ NGV ได้เต็ม 100

คิดว่าไม่คุ้มค่าครับ ช่วยก็ได้นิดเดียว เสียตังค์เพิ่ม เสียเวลาเติมแก๊ส เสียค่าเติมน้ำมันเกือบเท่าเดิมอีกต่างหากครับ
ยกเว้นเอาไปวางเครื่องเบนซิน แล้วจับติดแก๊ส แต่ก็เสียหลายหมื่น เผลอๆแตะแสน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:14:30 »
ที่บ้านมีรถดีเซลติดแก๊สอยู่คันนึงครับ แต่เป็น LPG นะ
หลักการทำงานก็คือตอนเราเหยียบคันเร่งแก๊สจะถูกจ่ายออกมาผสมกับน้ำมันครับ แต่ถ้าไม่เหยียบก็น้ำมันเพียวๆ
ดังนั้นถ้าจะวิ่งให้ประหยัดมากที่สุดก็ต้องวิ่งทางไกลครับ จะประหยัดได้ราวๆ 70% แต่ถ้าวิ่งในเมืองก็ราวๆ 20% ครับ

ในส่วนของ NGV ไม่แน่ใจว่าหลักการเดียวกันมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 13:57:09 »
ใช้ระบบร่วมหรือ NGV 100% ครับ แต่ผมว่ายังไงก็ไม่คุ้มนะ

1. ค่าดัดแปลงเครื่องยนต์ หลักหมื่นแน่นอน
2. ถังก๊าซ พื้นที่วางถังมีน้อย ต้องใช้ถังเล็ก และหลายถัง

ถ้าอยากรถใช้ก๊าซธรรมชาติจริงๆหาแบบที่ติดมาแล้วเหมือนรถตู้โดยสารไปเลย ทีเดียวจบ ว่าแต่ อย่าขับเร็วเหมือนพวกพี่ๆเขาก็พอครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 00:11:32 »
ใช้ระบบร่วมหรือ NGV 100% ครับ แต่ผมว่ายังไงก็ไม่คุ้มนะ

1. ค่าดัดแปลงเครื่องยนต์ หลักหมื่นแน่นอน
2. ถังก๊าซ พื้นที่วางถังมีน้อย ต้องใช้ถังเล็ก และหลายถัง

ถ้าอยากรถใช้ก๊าซธรรมชาติจริงๆหาแบบที่ติดมาแล้วเหมือนรถตู้โดยสารไปเลย ทีเดียวจบ ว่าแต่ อย่าขับเร็วเหมือนพวกพี่ๆเขาก็พอครับ  ;D
ข้อ1. เดี๋ยวนี้ระบบดีๆ ทำให้ใช้ NGV ได้แถว 70-80 % ได้ หลักหมื่นเอาไม่อยู่ครับ ปาไปร่วมแสน
2.ถังอันนี้ติดเหมือนรถตู้เบนซิน NGV แหละครับ วิ่งได้นานกว่าด้วย เพราะมันใช้น้ำมันด้วย

แต่รวมๆมันคืนทุนนานมากๆครับ ติดไปแสนนึง แล้วความประหยัดมันก็ประมาณ ไล่ๆกับเบนซิน LPG แต่ลงทุนเยอะมาก ต้องลองคิดให้ดีๆครับ แค่ค่าติดตั้งมันก็แพงกว่า วางเครื่องเบนซิน ติดแก๊สแล้วครับ