ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ บขส. ล็อดเข็คขัดไว้กับพนักพิงศีรษะ แต่ติดป้ายว่าให้คาดเข็มขัด ไม่งั้นจ่ายค่าปรับเอง  (อ่าน 3149 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
คืองงมากครับเพื่อนสมาชิก HLM ทุกท่านครับ ช่วงนี้ผมจำเป็นต้องนั่งรถตู้ บขส. บ่อยครับ สังเกตได้อย่างแรกเลยคือ มีเข็มขัดแต่ล็อคไว้กับพนักพิงศีรษะ ใครไม่เยนั่งหรือนึกไม่ออกก็ประมาณ ถอดหมอนออก แล้วเอารูตรงหัวเข็มขัดมาทาบให้ตรงรูฐานแล้วใส่หมอน ใครเคยนั่ง หรือ นั่งกันบ่อยๆ น่าจะนึกออกดีครับ

ผมก็ว่าจะมาตั้งกระทู้อยู่ครับว่าล็อคไว้ทำไม กลัวพัง กลัวเสียหรือยังไง?? แต่ระหว่างนึกว่าจะตั้งกระทู้ ก็ไปสะดุดกับสติกเกอร์ที่แปะอยู่ด้านบนหน้าต่างของประตูว่า "ผู้โดยสารทุกท่านโปรดรัดเข็มขัดด้วย ไม่งั้นจะโดนปรับ 5,000 บาท ผู้โดยสารจ่ายเอง" คำแรกที่คิดเลย ตูจะคาดยังวะเนี่ย ผมเลยสงสัยครับ ว่าเขาล็อคไว้ทำไม แล้วถ้าโดนปรับจริง เราอ้างได้มั้ยว่าเขาล็อคเข็มขัดไว้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Arado_kung

จำทะเบียนรถรถหรือเลขข้างรถไว้แล้วโทรแจ้ง 1584 ครับว่าเข็มขัดนิรภัยไม่สามารถใช้งานได้ เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ก็มาสุ่มตรวจเอง เจ้าของก็โดนปรับไป โดนบ่อยๆเข้าเดี๋ยวเข็มขัดก็คาดได้ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ล่าสุดผมนั่งไปบางเเสนมา คนขับบอกให้คาดไอเราก็จะดึงมาคาดที่ไหนได้หลุดออกมาเป็นเส้นเลย สรุปเลยไม่ได้คาด ไม่รู้ตรวจสภาพผ่านมาได้ไง

เดาเอาเองว่าน่าจะเกินจากผู้โดยสารส่วนใหญ่ไม่คาด ทำให้มันห้อยเกะกะ ก็เลยเอาไปเหน็บไว้หรือบางคันก็ม้วนเอาเคเบิลไทร์รัดไว้

ออฟไลน์ Tien.W

เจอประจำ รถบริการของภายในบริษัทเอง ที่มีอยู่สัก 10 คัน ไม่มีคันไหน เข็มขัดนิรภัยพร้อมให้คาดเลยสักคัน ต้องม้วนเก็บ ต้องดึงไปไว้หลังเบาะ ทุกคัน

อยากให้กฎหมายรุนแรงกว่านี้ บังคับ จับ ปรับ เอาจริง เอาจัง เจอแล้วเรียกตรวจ เรียกปรับเลย ปรับทั้งคนนั่ง ปรับทั้งคนขับ ... ผมเชื่อนะว่า ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่ง แม้จะแค่คาดเอว บนรถตู้ หรือ รถโดยสารขนาดใหญ่ เวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆ อัตราการบาดเจ็บ หรือ สูญเสีย จะน้อยกว่านี้อีกเยอะเลย

ยิ่งรถทัวร์สายยาวๆ ที่เคยนั่ง อย่าง บขส. ชั้น 1 เนี่ย เป็นเข็มขัดนิรภัยแบบ 3 จุดแล้วด้วยซ้ำ ครับ (ผมคาดตลอดนะ ตั้งแต่ หาดใหญ่ ยัน กทม. / หรือ ระนอง ยัน กทม. เลย)

promt

• บุคคลทั่วไป
นครชัยแอร์ นั่งเมื่อ 5 ปี ที่ผ่านมา กท.-ชม. มีให้คาดครับ
สหพันธ์ทัวร์ นั่งเมื่อ 20 ปี ที่ผ่านมา ไม่มีเข็มขัดให้คาด
ธเนตรทัวร์ นั่งเมื่อ 22 ปี ที่ผ่านมา ไม่มีเข็มขัดให้คาด
โคราชแอร์ นั่งเมื่อ 12 ปี เหมือนจะมีนะ แต่ไม่เคยคาด
เชิดชัยทัวร์ นั่งเมื่อ 15 ปี ที่ผ่านมา อย่าหวังว่าจะมี  ภาวนาไม่ให้รถเสียแทน ในห้องโดยสารเหม็นน้ำมันมาก

ที่เล่ามา เป็น VIP และ ป.1

ออฟไลน์ Arado_kung

นครชัยแอร์ นั่งเมื่อ 5 ปี ที่ผ่านมา กท.-ชม. มีให้คาดครับ
สหพันธ์ทัวร์ นั่งเมื่อ 20 ปี ที่ผ่านมา ไม่มีเข็มขัดให้คาด
ธเนตรทัวร์ นั่งเมื่อ 22 ปี ที่ผ่านมา ไม่มีเข็มขัดให้คาด
โคราชแอร์ นั่งเมื่อ 12 ปี เหมือนจะมีนะ แต่ไม่เคยคาด
เชิดชัยทัวร์ นั่งเมื่อ 15 ปี ที่ผ่านมา อย่าหวังว่าจะมี  ภาวนาไม่ให้รถเสียแทน ในห้องโดยสารเหม็นน้ำมันมาก

ป๊าด รู้อายุกันเลยนะทันขึ้น"ธเนตรทัวร์"เนี่ย 555

ปล. ธเนตรทัวร์ต่อมาโดนร้อยเอ็ดทัวร์ควบรวมกิจการกลายเป็น"ธเนตรร้อยเอ็ดทัวร์"และต่อมาถูก"สหพันธ์ทัวร์"ควบรวมกิจการอีกทีกลายเป็น"สหพันธ์ร้อยเอ็ดทัวร์"ทุกวันนี้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป

ป๊าด รู้อายุกันเลยนะทันขึ้น"ธเนตรทัวร์"เนี่ย 555

ปล. ธเนตรทัวร์ต่อมาโดนร้อยเอ็ดทัวร์ควบรวมกิจการกลายเป็น"ธเนตรร้อยเอ็ดทัวร์"และต่อมาถูก"สหพันธ์ทัวร์"ควบรวมกิจการอีกทีกลายเป็น"สหพันธ์ร้อยเอ็ดทัวร์"ทุกวันนี้ครับ

555 สมัยก่อน ช่วงต้นเดือนเมษายน คนเข้ากรุงเทพ เยอะมาก จนล้น บขส.
ก็มี ธเนตรทัวร์ นี่แหละ ที่ผมไม่โดนเอาเปรียบ

ตอนนี้คุณ arado_kung อยู่ร้อยเอ็ดรึครับ รู้ประวัติกิจการรถโดยสารเยอะจัง