ผู้เขียน หัวข้อ: สวิฟท์ผม ทำไมแอร์เป่าเท้าตลอดเลยครับ แล้วไฟหน้าก็สูงไม่เท่ากันด้วย  (อ่าน 5284 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
   ตอนนี้มีปัญหาคาใจครับ  คือสวิฟท์ของผมปรับให้แอร์เป่าแต่ข้างบน มันก็มีเป่าออกล่างมาด้วย 

เลยสังสัยมากครับว่าสวิฟท์เป็นแบบนี้ทุกคันไหม  เพราะอัลมีร่าอีกคันก็ไม่เห็นเป็น  รถคันอื่นที่เคยขับมาก็ไม่เป็น

อีกเรื่องคือเวลาผมเปิดไฟหน้า ทำไมรู้สึกว่าไฟหน้าด้านซ้ายมันสว่างสูงกว่าด้านขวาอยู่หน่อยนึงอะครับ

หรือว่าเป็นเพราะรถใหม่ๆ เค้าตั้งไฟด้านขวาไว้ต่ำ เพราะกลัวจะไปส่องหน้ารถคันที่สวนมา

แต่กับอัลมีร่าผมกลับรู้สึกว่าไฟก็สว่างสูงเท่ากันนะ  เลยสงสัยมากครับ 

ยังไงขอขอบคุณทุกคำตอบที่ช่วยคลายความสงสัยให้ล่วงหน้านะครับ 

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
เรื่องไฟหน้าเข้าใจถูกแล้วคับ ส่วนแอร์ไม่ทราบคับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ไฟหน้า  เข้าใจถูกแล้วครับ

ส่วนเรื่องแอร์  ปรับให้ส่องแต่ข้างหน้า อย่างเดียวก็ได้  ลองปรับดูหรือยัง

• Newbie
  • *
เรื่องไฟหน้าเข้าใจถูกแล้วคับ ส่วนแอร์ไม่ทราบคับ

โอเคครับ  พึ่งรู้นะครับเนี่ย  ขอบคุณมากครับ

ไฟหน้า  เข้าใจถูกแล้วครับ

ส่วนเรื่องแอร์  ปรับให้ส่องแต่ข้างหน้า อย่างเดียวก็ได้  ลองปรับดูหรือยัง

ขอบคุณครับ
ผมปรับให้ส่องแต่ข้างหน้าอย่างเดียวแล้ว  แต่มันก็ยังมีลมเป่าเท้าอยู่ดีครับ  T-T  สงสัยต้องเข้าศูนย์ซะแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
เรื่องแอร์ ไม่ทราบน่ะครับ ปกติถ้าปรับออกข้างบนแล้วก็ไม่น่าจะเป่าเท้า

ส่วนเรื่องไฟหน้า เมืองไทยขับรถชิดซ้าย จะปรับไฟข้างซ้ายให้สูงกว่าข้างขวา เพื่อทัศนวิสัย
และข้างขวาต่ำกว่าเพราะป้องกันไม่ให้ ไปส่องตา คนขับรถที่สวนมามากเกินไปครับ

ในทางเดียวกันถ้าไปประเทศที่ขับชิดขวา ไฟหน้าขวาจะสูง ไฟซ้ายจะต่ำครับ :)

ออฟไลน์ H.

ไฟหน้ารถเก่าบ้านผมก็เป็นนะครับ แบบว่าเห็นจนสังเกตุได้ว่าไฟหน้าไม่เท่ากัน
ส่วนแอร์นี้ไม่ทราบแหะ
H.

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
จริงๆเรื่องไฟหน้า cut-off เป็นตัวจัดการเรื่องแสงส่องรถสวนทาง ไฟหน้าควรจะปรับเท่ากันครับ

ออฟไลน์ udis

เรื่องไฟไม่เท่ากันถูกแล้วครับ ซ้ายสูงขวาต่ำ
บางคันปรับไปเท่ากัน แยงตารถสวนเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
เรื่องแอร์ผมไม่รู้เหมือนกันนะแต่จิงๆ ถ้าศึกษาดูดีๆ ภายในจะมีท่อแอร์ที่มีลิ้นปรับระดับได้อ่ะครับ
เวลาเราหมุนเปิด-ปิด ช่องลมอ่ะครับ อาจจะปิดไม่สนิทก็ได้ อาจจะเป็นที่การประกอบหรืออะไรก็ได้ ผมเดานะครับ
ลองไปให้ร้านแอร์ดูน่าจะแก้ได้นะครับ

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
ลองไปร้านแอร์หรือเข้าศูนย์ให้ช่างดูให้ก็ได้ครับ  ;)

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ สรุปว่าไฟหน้ามันเป็นปกติของมันอยู่แล้ว  ส่วนเรื่องแอร์ผมคงต้องเอาไปเข้าศูนย์แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

ไฟหน้าต้องปรับให้เท่ากันครับ เพราะ line cut off ของไฟจะแบ่งความสูงต่ำ ของระดับแสงให้เองครับ
ลองสังเกตโดยการ นั่งบังไฟข้างขวาไว้ แล้วให้แสงส่องกำแพงเฉพาะไฟด้านซ้าย
สังเกตที่ลำแสงด้านบนซ้ายจะสูงกว่าด้านบนขวาครับ นั้นคือการ cut off ของแสง
โดยโคม reflector สำหรับ ไฟหน้าแบบ multi reflector
และ โดย shade สำหรับไฟหน้าแบบ Projector ครับ

ส่วนเรื่องแอร์ ถ้าปรับถูกแล้ว แต่แอร์ยังพ่นมาที่เท้าอีก
ลองเปลี่ยน mode อีก 2 -3 ครั้ง เผื่อว่า flab กันทิศทางลมมันค้าง
ถ้าไม่หาย ผมว่างานน่าจะเข้าแล้วครับ อาจจะต้องลื้อตู้แอร์ออกมาดูว่า กลไก flab ค้างหรือไม่ หรือไม่ก็ฟองน้ำที่กันลมรั่วที่ปากปิดหลุด หรือ รั่ว ต้องเปลี่ยนใหม่

แต่ถ้ารั่วไม่มาก ยอมรับได้ อย่ารื้อตู้แอร์ออกมาดีกว่าครับ ศูนย์จะประกอบได้ไม่เนียนเท่าโรงงานประกอบ
และอาจจะมีเสียงก็อกแก็ก ดังตามมาด้วยนะครับ แต่ก็ควรจะแจ้งเคลมไว้ก่อนเผื่อภายใน 3ปีต้องมีอย่างอื่นที่ต้อง
รื้อตู้แอร์จะได้ทำพร้อมกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 20:04:48 โดย mothsan »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไฟหน้าถูกแล้ว +1
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

อย่างนี้เข้าศูนย์เลยครับ