ผู้เขียน หัวข้อ: XV นุ่มกว่า Accord ไหมครับ  (อ่าน 6051 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
XV นุ่มกว่า Accord ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:01:24 »
กำลังหารถไปส่งลูก XV นุ่มกว่า Accord ไหม และเจ้า GTi ล่ะนุ่มกว่าไหม
ใช้ เจ้า STi, EVO, CRV อยู่ แต่ละคัน ลูกบ่นแย่เลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
Re: XV นุ่มกว่า Accord ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:16:55 »
CRVเด็กยังบ่นอีกเหรอครับ?
ผมใช้XVทำหน้าที่ส่งลูกตอนเช้า
แฟนใช้CRVตัวปัจจุบันรับตอนเย็น
ผมว่าXVแข็งหนึบตุบตุบ
CRVนุ่มย้วยกุกกุกครับ
กับแอคคอด ผมว่าแอดคอดนั่งสบายกว่าครับ
ช่วงล่างน่าจะซับแรงกระเทือนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 22:21:05 โดย boyperapon »

ออฟไลน์ S6

Re: XV นุ่มกว่า Accord ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:51:18 »
แฟนใช้CRVตัวปัจจุบันรับตอนเย็น
กับแอคคอด ผมว่าแอดคอดนั่งสบายกว่าครับ
ช่วงล่างน่าจะซับแรงกระเทือนดีกว่าครับ

555 อธิบายเหมือนเคี้ยวขนมเลย ^^'
CRV มันกระเทือนอยู่นะครับ ถนนที่วิ่งค่อนข้างกระเทือน ตอนเย็นแม่เขาเอา Teana ไปรับเด็กเขาชอบ มันนุ่มกว่าเยอะ
สรุปแล้ว ตัว XV กับ CRV ตัวไหนนั่งสบาย ซับแรงกระเทือนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 00:12:55 »
คำตอบอาจจะไม่เกี่ยว

ถ้าอยากให้รถนิ่มขึ้น
1.เปลี่ยนยางที่เป็น comfort ของค่ายดังๆ
2.ลองปรับลมยางอ่อนๆดูครับ ผมใช้วิธีนี้ หน้า30 หลัง28  อาจจะมีข้อเสียอื่นๆบ้าง แต่ผมไม่สน อยากให้รถขับสบายเป็นพอ

ถ้าวันไหนต้องวิ่งต่างจังหวัด ก็จะเพิ่มอีกเล็กน้อย +1 +2  ถ้าขับเร็วยางควรจะแข็ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 00:15:07 โดย taweek »

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:22:14 »

555 อธิบายเหมือนเคี้ยวขนมเลย ^^
CRV มันกระเทือนอยู่นะครับ ถนนที่วิ่งค่อนข้างกระเทือน ตอนเย็นแม่เขาเอา Teana ไปรับเด็กเขาชอบ มันนุ่มกว่าเยอะ
สรุปแล้ว ตัว XV กับ CRV ตัวไหนนั่งสบาย ซับแรงกระเทือนดีกว่าครับ

ยึด teana แม่มาใช้ แล้วซื้อคันใหม่ให้ท่าน 

ลูกก็ชอบ แม่ก็ได้รถใหม่ win-win  ;D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:29:41 »

555 อธิบายเหมือนเคี้ยวขนมเลย ^^'
55คือไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดีครับ
ไอ้ตุบตุบกุกกุกผมก็เอามาจากเวลาผ่านหลุม,รอยต่อ,คอสะพานอะไรพวกนั้นครับ
ตรงนี้xvดีกว่าcrvครับ
แต่เจอเทียน่าคงต้องยอมครับ ผมนั่งรถเจ้านายก็ยอมรับมันน่านั่งน่านอนครับ
แต่กับxvและcrvถ้านั่งนิ่มและเอาบรรยากาศ,พื้นที่ในห้องโดยสารน่าจะcrvครับ
แต่ถูกใจคนขับน่าจะxvครับ
ลองพาเจ้าตัวเล็กไปดูไปนั่งตอนลองขับครับ ว่าเจ้าตัวชอบแบบไหน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:37:41 »
คำตอบอาจจะไม่เกี่ยว

ถ้าอยากให้รถนิ่มขึ้น
1.เปลี่ยนยางที่เป็น comfort ของค่ายดังๆ
2.ลองปรับลมยางอ่อนๆดูครับ ผมใช้วิธีนี้ หน้า30 หลัง28  อาจจะมีข้อเสียอื่นๆบ้าง แต่ผมไม่สน อยากให้รถขับสบายเป็นพอ

ถ้าวันไหนต้องวิ่งต่างจังหวัด ก็จะเพิ่มอีกเล็กน้อย +1 +2  ถ้าขับเร็วยางควรจะแข็ง

คล้ายกันครับ เพราะส่วนมากนั่งขับคนเดียวผมเติมลมยางประมาณล้อละ30
เมื่อไรเดินทางไกลพร้อมผู้โดยสารแล้วค่อยเพิ่มแรงดันตามครับ
ลมยางแข็งมันตบถนนนั่งไม่สบายจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 06:42:32 โดย boyperapon »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:45:40 »
เคยนั่งแต่ G3 เบาะหลังมันก็เด้งอยู่นะ แล้วฮอนด้าเก็บเสียงแย่ด้วยมั้ง เลยทำให้ยิ่งนั่งไม่สบายเข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:13:55 »

555 อธิบายเหมือนเคี้ยวขนมเลย ^^

ยึด teana แม่มาใช้ แล้วซื้อคันใหม่ให้ท่าน 

ลูกก็ชอบ แม่ก็ได้รถใหม่ win-win  ;D

Teana ผมซื้อมาจะใช้เอง แต่โดนแม่ยึดไป อ้อยเข้าปากช้างไปแล้ว... T_T

ออฟไลน์ FD2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:45:08 »
เท่าที่ได้ลอง XV กับ Accord ส่วนตัวผมว่า XV เหมาะกับถนน กทม มากกว่า ยิ่งถ้าต้องขับผ่าน ลูกระนาด และบรรดาถนนไม่เรียบด้วยเหตผลต่างๆนาๆ ทุกๆวันนะครับ ไป XV เลยครับ

ส่วน Accord G9 ตัวนี้ช่วงล่างดีขึ้นกว่า G8 ครับ แต่ในด้านการดูดซับแรงกระเทือน ก็ยังแอบกระด้างกว่า Camry อยู่นะ

แล้วไม่ทราบลูกโตแล้วรึยังอะครับ ถ้ายังเด็กขนาดที่ชอบดูการ์ตูนนี่ XV มีจอฝังหลังหมอนรองศรีษะ ลูกๆน่าจะยิ่งชอบเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:59:41 »
เด็กสมัยนี้ได้นั่งCRVยังบ่นเหรอเนี่ย....... \O_0/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:40:47 »
เห็นด้วยครับ เอาเทียน่าคืนมา แล้วให้คุณแม่เอา STI ไปแทน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 16:04:42 »
Accord 2013 มันนุ่มกว่าทั้งช่วงล่าง ทั้งเบาะนั่งเลยครับ
XV เค้าเน้นวิ่ง แน่นเฟิร์ม บนความเร็ว แต่ถ้าวิ่งช้าๆตามซอย

บางลูกระนาด มีจุกนะครับ แต่เสียงการทำงานของช่วงล่างน้อยกว่า แอคคอร์ดคับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 19:36:27 »
ACCORD G9 ไม่นิ่มนะค้าบบบ ขนาดผมชอบขับแนวแข็งๆ ผมว่า G9 มันมีอาการดิ้นมากกว่า TEANA และ CAMRY พอสมควรครับ แต่ซัดหนักๆ เอาอยู่เลยครับ