ผู้เขียน หัวข้อ: นินทาคุณแฟนเรื่องขับรถ  (อ่าน 3969 ครั้ง)

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
นินทาคุณแฟนเรื่องขับรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:22:29 »
 ;D อยากเล่าประการ์ณคุณแฟนขับรถครับ

จากโครงการรถคันแรกผมกับแฟนก็เลยคุยคงได้เวลาออกรถกันสักที เลยไปได้ ฮอนด้า ซิตี้ mc
จากจองเสร็จสับ ก็ใกล้ถึงเวลารับรถ ผมเลยส่งคุณแฟนไปเรียนขับรถ
พอวันรับรถคุณแฟนเป็นคนขับ ขับกลับบ้าน
1.เรื่องแรกออกจากศูนย์ไม่ได้เอาเบรคมือลง  :o ผมต้องเอาลงให้เราก็ไม่ได้ดูมั่วแต่นั่งดูเอกสาร
2.ขับจะถึงบ้านมันจะเป็นทางต่างระดับซึ่งควรกลับรถมาก่อนค่อยลง อยู่ดีๆคุณเธอหักเลี้ยวลงไปเลย ผมสะดุ้งเลย และผลคือขอบถนนเขกใต้ท้องรถดังปึก!! เธอหันมามองผมแล้วพูดว่า คนเราต้องมีบาดแผลกันมั่ง  :'( ผมก็บอกว่าอืม แต่บาดแผลบางอย่างก็เลี่ยงได้นะ >:( ดีนะน้ำมันมันไม่รั่ว
3.จากการเรียนขับรถมาของคุณแฟน เหมือนโรงเรียนจะสอนให้ขับในเลนส์ตัวเองคือชิดซ้าย เธอปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัด
ทางเข้าซอยบ้านมันจะมีหลุมอยู่ซ้ายมือลึกซัก 1/4 ล้อ ได้ ขวามือก็ไม่มีรถสวน เธอเลือกลงหลุมเพื่อไม่ให้กินเลนส์ ขวา ทั้งที่มันมีรถ :o ผมก็บอกเธอว่าหลบหลุมมั่งนะไม่ต้องเคร่งมาก -*-
4.เธอยังไม่ยอมให้ผมขับรถเพราะบอกเดี๋ยวจะไปสอนผมในที่ลานกว้างๆให้หัดขับ หัดเลี้ยวก่อน  ;D ผมก็ไม่พูดอะไร ได้แต่ยิ้มๆ
ทั้งที่บางทีผมก็เอารถออกลองตอนกลางคืนบนถนนใหญ่มาละ เพราะเราก็เคยขับมาก่อนถึงมันจะ 6 ปี ที่แล้ว แต่พอจับสัญชาตญาณ มันก็กลับมา(ผมมีใบขับขี่ 5 ปีแล้วนะ) แต่เธอไม่รู้หรอกครับ ตอนนี้ก็รอเธอสอนอยู่  ::)
**มาเล่าเฉยๆครับ แชร์ประสบการ์ณ กันครับ รักทั้งรถทั้งคนนั่นล่ะครับ แต่ให้เลือกยังไงก็ต้อง คุณเธอละครับ**

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: นินทาคุณแฟนเรื่องขับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:07:28 »
จอมยุทธ์ต้องมีบาดแผลเธอกำลังเป็นจอมยุทธ์หญิงแล้ว เพื่อนผมคนนึงขับรถชนควายตายผมเลยเรียกเจ้ายุทธจักร  8) 8) 8)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:46:25 »
เห็นกระทู้นี้แล้วคันนิ้วมือยิกๆ นินทามั่งดีกว่า
เรื่องขับรถลงหลุม ตรงอย่างเดียว นี่แฟนผมก็เป็น ผมว่าคนหัดขับรถใหม่ๆ เป็นทุกคนแหละครับ
มาดูวีรกรรมแฟนผมดีกว่า
ก่อนไปรับรถ แฟนผมมีใบขับขี่มาแล้ว 6 ปีได้มั๊ง ก็ให้มาลองขับ Jazz ผมก่อนไปรับรถเจ้าตัว(City) ปัญหาแรกคือ ไม่มีแรงปลดเบรคมือรถผม 5555 ดีหน่อยที่พอรถแฟนผมมา มีแรงปลดล็อครถตัวเองได้
ช่วงขับแรกๆ ผมให้แฟนผมขับไปทำงาน(แหลมฉบัง) โดยผมขับประคองไปจนถึงที่ทำงาน แล้วผมค่อยขับรถไปทำงาน
ทำอยู่สัก 2- 3 วันได้ เริ่มเห็นขับเองได้ ไม่มีปัญหา ก็เลยให้ขับไปเอง โดยผมโทรฯสอบถามเอา
ขับช่วงแรกๆ ตีโค้งกว้างได้ใจ หลังๆก็ค่อยๆปรับ
ริ้วรอย ก็มีบ้าง ชนโน่นนี่นั่นเป็นเรื่องปกติของมือใหม่ ผมเฉยๆ เคลมประกันเอา

ปัจจุบันเหรอ ขับรถคล่องแล้ว มุดยิ่งกว่าผมซะอีก 5555

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:03:46 »
ผมบอกว่า "ถ้าซื้อรถคันใหม่ลองถามเซลส์ดูนะว่า ถ้าไม่เอากระจกมองข้างกับไฟเลี้ยวลดได้เท่าไร" 555

เท่านัั้นก็องค์ลง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:15:07 »
นินทามั่ง   ;D ;D ;D
ตอนอยู่ทางแยก (เป็นทางโท) จะเลี้ยวขวา บ่นกับผมว่า "ทำไมรถสมัยนี้ ไม่มีน้ำใจให้คนจะเลี้ยวบ้างเลย"

อีก 3 วันต่อมา เรากำลังขับรถตรงไป มีรถคู่กรณีจากทางโท จิ้มเข้ามาจะเลี้ยวซ้าย (เราขับทางเอกจะตรงไป ณ จุดที่ทางแยกซ้าย รถคู่กรณีอยู่ซ้ายมือ) คุณเธอก็พูดว่า "จิ้มเข้ามาได้ ไม่มีมารยาทเลย แล้วคุณปล่อยให้จิ้มเข้ามาทำไม เราทางเอกนะ"

เอ่ออออออออ ตกลงจะเอาอย่างไรแน่

ที่รู้ๆคือ เอาแต่ใจ อิอิอิ  ;D ;D ;D :D :D :D

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:41:33 »
ผบ.ขับรถเร็วมากครับ ทางด่วน,โทลเวย์,ยกระดับถ้ามีที่ก็ไป 180 -190 โน่นครับ
ผมกลัวครับ ชีขับแบบไม่คิดว่าจะมีใครเปลี่ยนเลนเข้ามา(โดยไม่มองหรือโดยกะจังหวะผิด)เลยครับ
บอกให้ช้าก็เคืองครับ   ไม่รู้จะเก็บเงินใส่ brembo หรือเช่าหลวงพ่อขลังๆสักองค์จะดีกว่าครับ :-[
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 13:27:00 »
จอมยุทธิ์ต้องมีบาดแผล..อืม อยากเป็นจ้าวยุทธจักรมั้ยละ ผมไม่เอาด้วยนะ  :P
H.